Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch quang báo dùng 8952

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch quang báo dùng 8952

mình đang thiết kế mạch điều khiển bảng quang báo dùng vđk 8952,mạch mình dùng tranistor ghép theo kiểu darlington để tăng dòng cung cấp cho led.Mình chỉ vẽ minh họa 1 nhánh cho 1 port còn mạch thực tế thì ghép nhiều nhánh song song.Thông số các linh kiện như trên hình.Các bạn thấy mạch mình thiết kế vậy ổn chưa nếu chưa thì mong các bạn chỉ giáo giúp nhe!!

mail:dqnam952@gmail.com

mình thấy mạch này có vấn đề sau:
    +thứ nhất port0 của 89c52 vẫn chưa được kéo dòng. nếu là sử dụng port0 thì bạn phải có điện trở kéo Vcc ngoài không thì mạch sẽ không chạy được.
    +thứ hai là các con transtor đó bạn chưa phân cực cho nó e là mạch này không chạy được nếu ghép thực tế
    +thứ ba nguồn cung cấp là bao nhiêu để cho led sáng tốt.
    mình có phương án tính toán như thế này mong mọi người cho ý kiến:
    chọn transtor cho phù hợp có Vcesat là bao nhiêu.vì ở đây mình sử dụng transtor như là các khóa điện tử nên phân cực cho nó ở vùng bảo hòa giả sử là 2v. 6ledx2.5v=15v
    dòng qua led là 500mA => Vr2=100*500*10^-3=50v
    tổng cộng ta phải có Vcc=50+15+2=67v lúc này thì led sáng cực đại.
    ở đây bạn không cần phải mắc darlington cho mệt vì dòng mình sài khoảng 500mA nếu là led thường cũng không nhớ rõ là dòng qua tối đa cũa mỗi led là bao nhiêu nữa chỉ nhớ khoảng 500mA trở xuống ah. như vậy thì dùng 1 con transtor là đủ kéo dòng. nhưng bạn phải phân cực cho transtor là làm việc ở vùng bảo hòa.

Comment

theo mình, mạch của bạn còn thiếu trở kéo ở post 0, nếu bạn dùng nguồn 12v thì chỉ mắc 4 led nối tiếp với trở 100 ohm đến 150 ohm ( đối với led đỏ 5 ly V từ 1,8 đến 2,2v dòng 10 mA đến 17 mA) còn tranistor ghép theo kiểu darlington dùng con c828 và d882 thì mắc tối đa khoảng 200 led mỗi cổng nếu mắc nhiều led thì bạn thây còn d882 bằng Tip 41.
      sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
      email:

Comment

theo mình, mạch của bạn còn thiếu trở kéo ở post 0, nếu bạn dùng nguồn 12v thì chỉ mắc 4 led nối tiếp với trở 100 ohm đến 150 ohm ( đối với led đỏ 5 ly V từ 1,8 đến 2,2v dòng 10 mA đến 17 mA) còn tranistor ghép theo kiểu darlington dùng con c828 và d882 thì mắc tối đa khoảng 200 led mỗi cổng nếu mắc nhiều led thì bạn thây còn d882 bằng Tip 41.
        cảm ơn bạn hoanglong142 đã hóp ý cho mình nhe!nhưng điện trở 1k tại cực B của C828 mình mắc vậy có ổn chưa.Ngay tại cực B của C828 mình mắc thêm 1 con led để báo trạng thái của port được không?

Comment

nếu bạn dùng thêm điện trở kéo lên Vcc thì không sao. mà với một dòng nhỏ như vậy sao lại mắc kiểu darlington nhỉ. chỉ cần 1 con là đủ kéo dòng rồi. ở đây bạn mắc nt mà. làm quang báo cho thế trên led chỉ 1.8 =>2.2v thì mình nghĩ chưa đủ để led sáng đẹp.

Comment

mình chỉ mắc minh họa vậy thực tế thì 1 port0.0 mình điều khiển khoảng 100 con led lận.mình mắc như thế này +12v(10A)_______trở 82ohm+6led đỏ(=10.2V)_______nối vào darlington.Mình ghép nhiều nhánh song song như vậy các nhóm trên bạn trinhtuan89 thấy thế nào?

Comment

mạch số thì mình kg bít nhưng 2 con q1 và q2 bạn mắc vậy là sai ! vì khi q1 mở do dòng từ r1 đưa tới thì q2 cũng mở và ngay lập tức dòng âm của q2 sẽ triệt tiêu ngay dòng điện dương do dãy led đưa tới ! theo mình bạn nên mắc 1 con c945 là ok !

Comment

đây là mạch mắc theo kiểu darlington để tăng dòng cấp cho tải có gì sai đâu bạn!đúng là cực C của D882 có điện thế âm các led mới sáng được mà.độ lợi của chung bằng tích các độ của 2 transistor nên hệ số khuếch đại lớn.Một con C945 sao điều khiển cấp dòng cho 100 con led được bạn.Bạn học mạch tương tự chưa?

Comment

mình nghĩ bạn dùng nguồn 12v với 6led +82ohm thì không đủ độ sáng cho led. như vậy thì buổi ngày nó mờ lắm. ban xem lại datasheet con d882 xem nó cho dòng khoảng 3A ah. mình tính như thế này. 1 port bạn suất 100 led chia làm 20 nhánh mỗi nhánh 5 con led+82ohm, dòng qua mỗi nhánh là 10-17mA => dòng tổng khoảng 200-340mA. như vậy thì cũng chưa cần phải ghép darlington. và bạn nên chọn con có dòng thấp hơn. bạn nên tính toán các nhánh trước rồi thiết kế nguồn sau

Comment

cảm ơn bạn Tuấn đã góp ý cho mình nhe!có thể mình chỉ dùng 1 con D822,mình sẽ tính lại.chúc bạn học tốt!!!

Comment

uhm chúc bạn hoàn thành tốt sản phẩm của mình

Comment

Nguyên văn bởi lovedt Xem bài viết
                        đây là mạch mắc theo kiểu darlington để tăng dòng cấp cho tải có gì sai đâu bạn!đúng là cực C của D882 có điện thế âm các led mới sáng được mà.độ lợi của chung bằng tích các độ của 2 transistor nên hệ số khuếch đại lớn.Một con C945 sao điều khiển cấp dòng cho 100 con led được bạn.Bạn học mạch tương tự chưa?
                        ùm xin lỗi ! có lẽ mih cần tìm hiểu thêm , do mình kg qua trường lớp nên nhận định hơi ẩu tả , chúc b thành công , với mình kg biết bạn có 100 led , trong hình chỉ có 6 cái led hihihi

Comment

@lovedt: a có sơ đồ mạch nguyên lý ko cho em xem với , được chứ a? có thể được thì a post cho e qua gmail nhé:levantu.qn7791@gmail.com e cũng đang trên đường tìm hiểu thôi a àh! cảm ơn bài viết của a nhé?

Comment

Nguyên văn bởi trinhtuan89 Xem bài viết
                            mình thấy mạch này có vấn đề sau:
                            +thứ nhất port0 của 89c52 vẫn chưa được kéo dòng. nếu là sử dụng port0 thì bạn phải có điện trở kéo Vcc ngoài không thì mạch sẽ không chạy được.
                            +thứ hai là các con transtor đó bạn chưa phân cực cho nó e là mạch này không chạy được nếu ghép thực tế
                            +thứ ba nguồn cung cấp là bao nhiêu để cho led sáng tốt.
                            mình có phương án tính toán như thế này mong mọi người cho ý kiến:
                            chọn transtor cho phù hợp có Vcesat là bao nhiêu.vì ở đây mình sử dụng transtor như là các khóa điện tử nên phân cực cho nó ở vùng bảo hòa giả sử là 2v. 6ledx2.5v=15v
                            dòng qua led là 500mA => Vr2=100*500*10^-3=50v
                            tổng cộng ta phải có Vcc=50+15+2=67v lúc này thì led sáng cực đại.
                            ở đây bạn không cần phải mắc darlington cho mệt vì dòng mình sài khoảng 500mA nếu là led thường cũng không nhớ rõ là dòng qua tối đa cũa mỗi led là bao nhiêu nữa chỉ nhớ khoảng 500mA trở xuống ah. như vậy thì dùng 1 con transtor là đủ kéo dòng. nhưng bạn phải phân cực cho transtor là làm việc ở vùng bảo hòa.
                            bạn này nói dở quá. Dòng qua LED làm gì mà lên tới 500mA. Trong mạch này mắc LED nối tiếp mà.

Comment

Nguyên văn bởi vucongquantb Xem bài viết
                              bạn này nói dở quá. Dòng qua LED làm gì mà lên tới 500mA. Trong mạch này mắc LED nối tiếp mà.
                              chắc bạn ý nói nhầm đó, tại bạn ý nhớ ko rõ mà. Về thông số Led thì nhà sx cho rồi mà thường thì từ 1,8 - 2,5v led đỏ,vàng, 2,7- 3.5v x.lá, x.dương, trắng. dòng qua led từ 10- 30mA.
                              PCCC

Comment

Về tác giả

Collapse

lovedt Tìm hiểu thêm về lovedt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X