Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lỗi ngắt trong 8501

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
    hjc, cái lỗi 0x9 0 là chắc là do cái lỗi lúc post bài lên đây chạm vào space, code thật ko có cái lỗi đấy, bác xem lại giùm
    giờ chả biết sai ở đâu
    hàm hiển thị đâu cân phức tạp thế nhỉ, chỉ cần lưu giá trị vào 1 mảng gọi một mã quét ra là chạy rào rào rồi gọn nhẹ nhưng pro nữa , nói ý tưởng đi mình sẽ giúp cậu !

Comment

tks bác nhiệt tình, nói chung cái đấy chỉ là hàm hiển thị led 7 thanh, và chắc chắn chả có lỗi j vì em đã làm nó với cái mạch đếm sản phẩm rồi
      em dùng timer0 bộ đếm sự kiện trên chân T0, ngắt timer1 để tạo time 1s, sau mỗi s số xung tuơng ứng được nạp vào TH0 và TL0 vì đếm sự kiện(encoder 32 lỗ lên mối vòng quay có 32xung và mỗi s cập nhật 1 lần lên số vòng/phut=/32 và *60), giá trị được nạp cho biến vong và hiển thị led 7 thanh, the end
      Website chính thức đổi địa chỉ website thành
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi chumanh Xem bài viết
        Code này viết ok rồi biên dịch không sai, còn chạy thì mình chưa có thử ! Cậu tự ktra nhé
        tất nhiên là trình dịch ko sai.nhung tại sao chạy mô phỏng cũng ko đc nhỉ.sai ở hàm hiển thị hay si ở hàm tạo timer nhỉ.

Comment

_ Bạn mô phỏng cũng không chạy được à?
          _ Cái file mô phỏng của bạn đưa lên tớ không thấy động cơ đâu cả?
          _ Mình thử tạo xung 100hz đưa vào chân T0 thì mạch mô phỏng được mà, bạn kiểm tra lại thử xem, co gì thì trao đổi tiếp.

Comment

_ Ở hàm tính vòng quay bạn nên để nhân 60 trước khi chia cho 32.
            Chúc vui!

Comment

nói chung * hay / trước cũng đc, với lại làm thế nó chỉ khác nhau cái sai số, vấn đề của mình là mạch thật nó ko chạy chứ mạch mô phỏng có vấn đề j đâu. với lại bạn cứ thử thay * rồi mới / xem, nó hiển thị bị lỗi, còn nguyên nhân thì mình chịu nên mới để / rồi mới *
              động cơ thay bằng cái dcclock rồi
              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

_ Vì bạn ấy nói là mô phỏng không chạy nên mình mới trả lời vậy.
                _ vấn đề lỗi khi bạn nhân rồi mới chí là do khai báo chỉ có kiểu INT thôi, nếu muốn không có lỗi thì đổi kiểu khác vậy.
                _ Vậy thì làm một cái mạch dao động thật, kiểm tra tần số , gắn vào mạch thật xem sao?

Comment

Nguyên văn bởi chumanh Xem bài viết
                  khổ nỗi ở chỗ này mấy cái biến của cậu muốn sử dụng được trong hàm ngắt thì nhớ khai báo toàn cục nhá, ngoài hàm main ấy, còn nữa, khi vào hàm ngắt, cậu nên chắc chắn rằng timer0 đã đc stop và nạp lại giá trị các thanh ghi đếm, xử lý lệnh xong, xóa cờ ngắt ở đây là TF0, sau đó khởi động lại timer0 ! Còn nữa cậu nêu ra cái lỗi mà trình biên dịch báo đi mình sẽ cố gắng sửa xem thế nào !
                  chumanh ne!
                  t viết 1 chương trình khác.mục đích vẫn chỉ là tính thời gian(t), khi tắt mở 2 contac.và sau đó hiển thị lên máy tính.
                  C có thể xem hộ t là sai ở đâu không.khi kiểm tra lỗi thì ko có lỗi,ko cảnh báo.mà vẫn chẳng chạy được.
                  đây là code và phần mô phỏng bằng proteous.C xem sao.có gì.chỉ giùm t cái
                  http://www.mediafire.com/file/e1rak4...pio/giatoc.DSN
                  http://www.mediafire.com/file/tir2v0bu96e2m9m/kaka.Uv2
                  Last edited by Thái Tuế_vy; 20-05-2011, 13:54.

Comment

thực tế thì chả cần làm 1 cái mạch dao động vì ko cấp xung tuơng ứng động cơ ko quay thì cái số trên led phải reset về 0 chứ
                    với lại cũng lắp thử 1 cái mạch 555 rồi, có đc j đâu, hjx
                    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                      thực tế thì chả cần làm 1 cái mạch dao động vì ko cấp xung tuơng ứng động cơ ko quay thì cái số trên led phải reset về 0 chứ
                      với lại cũng lắp thử 1 cái mạch 555 rồi, có đc j đâu, hjx
                      Oa oa, đúng là code của cậu ok rồi, tớ vừa lôi trong mớ đồ cũ ra mần thử cái mạch của cậu thì sau một hồi cắt cắt nối nối, nạp VDK, chạy thử kết quả ok, tớ nghĩ cái mạch thực tế của cậu có vấn đề đó, xem lại đi nhá.
                      Chúc vui.

Comment

hjc,mình cũng hi vọng là phần cứng có vấn đề để tìm lỗi nhưng khổ nỗi ngoài mình còn thằng bạn ngồi cắm 1 cái bo khác cũng bị tương tự là sao nhỉ, 2 thằng 2 con ic khác nhau, có khi nào cả 2 con cùng lỗi phần timer, hjc, cuối cùng chả thấy lỗi j
                        mạch này thì chỉ có mỗi cái P0 và P2 để điều khiển led, và chân T0 nhận xung từ encoder chứ làm j có j đâu mà lỗi được nhỉ? hay là phải có cái chân điều kiện nào khác, hjc, bạn thử post lại cái sơ đồ nguyên lý lên xem, mình so với mạch thật của mình có sao ko
                        mà có khi nào do mạch nạp lỗi ko nhỉ, mình và thằng bạn co 2 cái mạch nạp giống nhau
                        Last edited by mast090; 23-05-2011, 02:40.
                        Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Mạch nguyên lý mắc y như file cậu post chứ có khác gì đâu, cậu xem lại nguồn cấp có OK không, dao động thạch anh nữa.
                          Chúc vui!

Comment

chả hiểu sao hôm nay mò mẫm thế nào nó lại chạy về 0 được, hjc, thế mà 2 thằng cắm 2 cái bo ko được, có lẽ do bo lỏng chăng
                            lấy con 555 làm cái xung ảo cho tần số nhỏ thỉnh thoảng nó hiện đc 120 180 lên led, hnay hí hoáy làm mạch lắp động cơ hiện 4 con số 0,hjc
                            trong lúc thu dọn đồ để nhầm cái mạch lên cái acquy 12v cho gọn chỗ thì ôi thôi, nó chạm đc dây=> tèo 25k con ic
                            Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

hjc, cuối cùng cũng vật vã xong cái mạch, sửa lại chút code, thay con S = con C mạch tự dưng chạy ngon. tks mọi người đã góp ý
                              Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Thái Tuế_vy Tìm hiểu thêm về Thái Tuế_vy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X