Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Giao tiếp giữa 2 con 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Giao tiếp giữa 2 con 8051

Mình đang cần việc truyền và nhận giữa 2 con 8051.Ko biết liệu 8051 có thể giao tiếp I2C với nhau đựoc ko nhỉ???
    Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này có thể giúp e với được ko?>
    Cám ơn rất nhiều

tất cả đều được nhưng hơi khó để viết truyền dữ liệu giữa 2 con vi điều khiển với nhau vì phải viết code cho 2 con hơi phức tạp. bạn nên dùng uart thì dễ hơn

Comment

Nguyên văn bởi trinhtuan89 Xem bài viết
      tất cả đều được nhưng hơi khó để viết truyền dữ liệu giữa 2 con vi điều khiển với nhau vì phải viết code cho 2 con hơi phức tạp. bạn nên dùng uart thì dễ hơn
      UART mình phải dùng để giao tiếp với module RF rùi.Nên mới phải dùng cách khác.Hix tại con 8051 chỉ có mỗi 1 UART nên mới chết dở.

Comment

bạn cũng có thể sử dụng các giao thức khác do bạn tự tạo miễn là hai bên phải thống nhất với nhau là được. ví dụ như SPI đi. bạn chọn 2 chân bất kỳ để kết nối giao thức SPI .một chân truyền dữ liệu một chân tạo xung clock . khi dịch 1 bit thì tạo một xung clock.bên thu dựa vào đó để thu dữ liệu vậy là ok

Comment

8051 không có i2c tích hợp sẵn đâu!muốn có bạn phải tự code!dùng SPI cũng có thể nhưng mình chưa thử bao giờ,xài UART là đơn giản chắc ăn nhất!Tốt nhất xài PIC hỗ trợ nhiều hơn!8051 chỉ là cái nền tảng
          Đối thủ mà ta khó chiến thắng nhất chính là bản thân !!!

Comment

dùng IC chọn kênh , vd 4051 , 4053... , mún giao tiếp UART với module nào thì bật chuyển mạch chọn kênh với module đó . Như vậy master chỉ cần 1 UART là có thể giao tiếo với vô số các UART từ các slave

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
              dùng IC chọn kênh , vd 4051 , 4053... , mún giao tiếp UART với module nào thì bật chuyển mạch chọn kênh với module đó . Như vậy master chỉ cần 1 UART là có thể giao tiếo với vô số các UART từ các slave
              Nhưng mình cần giao tiếp cả 2 chiều : Truyền và nhận trên 1 kênh thì có làm được ko bạn ??

Comment

Nếu dùng 89 đề giải quyết vấn đề của bạn thì hơi khó, cả về phần cứng lẫn phần mềm. Bạn có thể sử dụng ARM để giải quyết vấn đề này, vì ARM có 2 kênh UART mà giá cũng rẻ.

Comment

- Có thể dùng con DS89C420, nó có 2 UART.
                  - Dùng I2C cũng đươc nhưng phải giả lập vì phần cứng không hỗ trợ I2C.
                  - Dùng SPI cũng được nhưng chỉ có 89S8253 có hỗ trợ SPI bằng phần cứng thôi, còn lại phải giả lập thôi.
                  0912666017

Comment

Mình đang làm mạch thu phát RF, các bạn cho mình hỏi là nối vdk (8051) với chân dữ liệu vào ra của RF có cần thông qua linh kiện nào không, và phần code giao tiếp thì mình viết những gì trong đó?
                    Mình tìm mấy ngày nay mà chẳng ra, với mình cũng gà nữa, mong mọi người giúp đỡ với .

Comment

Chủ thớt muốn truyền tải những gì giữa 2 con 8051? thử mô tả lên đây coi nào.

Comment

cái này từ lẩu từ lâu rồi, chút thớt giờ không làm về điện tử nữa rồi. chuyển sang bán đồ

Comment

đi lung tung trên mạng lại thấy cái này

Comment

Nguyên văn bởi N_Spears Xem bài viết
                            Mình đang làm mạch thu phát RF, các bạn cho mình hỏi là nối vdk (8051) với chân dữ liệu vào ra của RF có cần thông qua linh kiện nào không, và phần code giao tiếp thì mình viết những gì trong đó?
                            Mình tìm mấy ngày nay mà chẳng ra, với mình cũng gà nữa, mong mọi người giúp đỡ với .
                            Anybody help me?????

Comment

Về tác giả

Collapse

mashima0905 Tìm hiểu thêm về mashima0905

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X