Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED xoay 89c4051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LED xoay 89c4051

chào các bác tình hình là em vừa lam xong mạch này http://www.youtube.com/watch?v=f3oUy_aQVb0 nhưng em không biết viết code chữ chạy chỉ biết mỗi code chữ tĩnh thui có bác nào biết về khoản này giúp em với.thank các bác chước na
    mạch nguyên lí.pdf
    Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
    website: suntech-vn.com
    phone. 0974 354 077
    Email.

nhìn cái này mà muốn làm, lần trước có 1 bác j đó làm rồi nhưng viết =asm lên ko hiểu tẹo j, mình lại theo c
    hi vọng bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm cho anh em làm, cái này mình nghĩ có nhiều anh em máu làm lắm
    nếu như mình không nhầm thì mạch của bạn thì bạn dùng ngắt ngoài int0 để xác định nhờ 1con cảm biến, cái này để xác định việc quay kết thúc 1 vòng
    mình có 1 số câu hỏi thắc mắc, có j hỏi ngu ngơ đừng cười nha, ở phần cứng thì
    -tốc độ đông cơ nhanh như vậy thì tương ứng việc ngắt sẽ xảy ra liên tục, như vậy có ảnh hưởng gì tới việc quét led ko do ngắt quá nhiều
    -như hình vẽ thì bạn dùng 1 con cảm biến photodiode, con này lên chọn thế nào vì mình sợ quét nhanh như vậy nó ko đủ độ nhạy=> gây nhiễu
    -có cần thông qua 1 con OA để so sánh trước khi cấp vào chân int0 ko nhỉ? mà bạn cấp nguồn cho mạch kiểu j, chổi than hay là pin(mình hẻm thấy quả pin nào)
    còn cái code hi vong bạn có thể nói qua và cách xuất dữ liệu cho mình và anh em cùng nghiên cứu
    nếu có thể thì cho anh xem xin cái code và xem xét, phát triển nó(có thể mình hỏi hơi nhiều nhưng hi vọng bạn trả lời đầy đủ,tks)
    đang tính tập làm cái này để làm cái Clock treo tường cho nó Vip
    Last edited by mast090; 01-06-2011, 05:27.
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi v.sondt Xem bài viết
      chào các bác tình hình là em vừa lam xong mạch này http://www.youtube.com/watch?v=f3oUy_aQVb0 nhưng em không biết viết code chữ chạy chỉ biết mỗi code chữ tĩnh thui có bác nào biết về khoản này giúp em với.thank các bác chước na
      [ATTACH]29515[/ATTACH]
      Anh em có thể pos sơ đồ mạch và vài đoạn code cho mọi người tham khảo đc ko? nhìn bác làm mà thích vô cùng! hihihi

Comment

SHOW TIME:

http://www.youtube.com/watch?v=869hibt8SSI&NR=1
        Last edited by chung1608; 01-06-2011, 21:38.

Comment

mạch này mình dùng ngắt ngoài mà bạn.con led thu mình dùng loại 2 chân.còn con phát mình dùng con như trong bộ điều khiển từ xa đó bạn.với mạch này thì không cần dùng OA đâu bạn.moto thì cũng không cần dùng loại có tốc độ quay quá cao.như mạch cuả mình thì mình dùng luôn cái moto quay đĩa trong đấu CD.còn phần cấp nguồn cho mạch mình cũng tận dụng luôn bộ cổ góp và chổi quét của moto DC cũ
          bạn "chung1608" có thể up code của "http://www.youtube.com/watch?v=869hibt8SSI&NR=1" lên cho anh em tham khảo không ? mình không biết viết code chữ chạy
          Last edited by v.sondt; 02-06-2011, 01:07.
          phone. 0974 354 077
          Email.

Comment

bạn có thể up doce của "http://www.youtube.com/watch?v=f3oUy_aQVb0" dc ko?
            minh cũng mun làm lắm nhưng ko bít viết code thế nào cả

Comment

Nguyên văn bởi v.sondt Xem bài viết
              [ATTACH]29515[/ATTACH]
              Bạn có thể chụp lại hình và giới thiệu cách bạn đưa nguồn lên board led được ko.

Comment

code mình cũng tìm trên mạng thui mà chỉ chỉnh sửa lại chút thui.còn phần đưa nguồn lên mạch thì để hôm sau mình kiếm cái máy ảnh ngon ngon chụp cho các bạ xem.
                Attached Files
                phone. 0974 354 077
                Email.

Comment

mình gửi nhầm.
                  Attached Files
                  phone. 0974 354 077
                  Email.

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=EZTiPPRX1Bc

Comment

biết thì chia sẻ cùng mọi người.còn không có ý địng chia sẻ mà chỉ lên để "khoe" thì biến đi "chung1608"
                      phone. 0974 354 077
                      Email.

Comment

bạn v.sondt có thể chụp ảnh phần cứng của bạn được không?
                        bạn có mô phỏng bằng proteus được không! chia sẻ đi

Comment

hjc, nhìn cái code đang hí hửng xem sao, mở ra nó =ASM, nào có theo ASM đâu cơ chứ
                          bạn có thể nói qua về cách xuất dữ liệu để hiển thị 1 kí tự bất kì được ko, đề còn biết đường lần mò xây dựng thuật toán? mình chưa xác định được việc xuất như thế nào cho đúng+time delay cho phù hợp, cũng chỉ biết lờ mờ là nó làm như matrix
                          @caodangbacha: cái này ko phỏng được protues, protues chỉ mô phỏng được 1 số cái đơn giản,hầu hết là làm mạch thật rồi nạp chíp thử thôi
                          Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                            hjc, nhìn cái code đang hí hửng xem sao, mở ra nó =ASM, nào có theo ASM đâu cơ chứ
                            bạn có thể nói qua về cách xuất dữ liệu để hiển thị 1 kí tự bất kì được ko, đề còn biết đường lần mò xây dựng thuật toán? mình chưa xác định được việc xuất như thế nào cho đúng+time delay cho phù hợp, cũng chỉ biết lờ mờ là nó làm như matrix
                            @caodangbacha: cái này ko phỏng được protues, protues chỉ mô phỏng được 1 số cái đơn giản,hầu hết là làm mạch thật rồi nạp chíp thử thôi
                            đọc sơ bài này trước đi bạn.
                            http://efbdu.com/forum/viewtopic.php?f=8&t=332
                            Về nguyên lý ban cứ hãy tưởng tượng ta sắp 1 dãy chữ bằng LED (kiểu sắp hàng cột như matrix) theo chiều ngay rồi uốn cong tròn nó lại. Trên diện tích hình tròn đó các cột LED sẽ hướng tâm, hai cột kế tiếp nhau sẽ cách nhau 1 khoảng thời gian vài chục ms. Cứ tưởng tượng cây kim giây tới mỗi gian sẽ xuất ra giá trị LED của cột (thay vì LED matrix là mình xuất giá trị ra hàng rồi cho cột tích cực) lập đi lập lại chuỗi kí mã xuất tại vị trí 12hour tạo nên sự lưu ảnh.
                            thí dụ 1 ký tự có 4 cột đi (thực tế 1 ký tự hơn 10 cột) các gái trị 0ah,0bh,0ch,0dh
                            Điểm bắt đầu tại 12hour cho xuất ra port giá trị 0ah giữ giá trị này tại port trong vài chục ms, rồi xuất tiếp ra cho port giá trị 0bh cũng giữ lại trong vài chục ms, cứ thế cho các giá trị còn lại.
                            Giá trị vài chục ms phụ thuộc tốc độ động cơ.
                            Last edited by chung1608; 03-06-2011, 16:23.

Comment

Nguyên văn bởi caodangbacha Xem bài viết
                              bạn v.sondt có thể chụp ảnh phần cứng của bạn được không?
                              bạn có mô phỏng bằng proteus được không! chia sẻ đi
                              cái này kết hợp phần cứng cơ nên ko thể mô phỏng bằng proteus được đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

v.sondt Tìm hiểu thêm về v.sondt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X