Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED xoay 89c4051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào cac ban!
    mình cũng đang làm cái led xoay dùng pic16f877a giờ mình làm cho chữ hiển thị rồi nhưng mà sao chữ cứ trôi không đứng yên 1 chỗ, m có dùng cái mạch điều khiển động cơ nhưng nó vẫn không dc(thay đổi tốc độ dc)...các bạn chỉ m với. m không dùng cảm biến...
    thấy có bạn bảo phải dùng ngắt nó mới đúng yên dc chữ nhưng m hông dùng cảm biến thì ngắt ntn?
    bạn nào có code có thể cho m tham khảo chút...thanks...
    mail của m: xuanluc2810@gmail.com

Comment

-Nếu bạn muốn chữ đứng yên thì bạn có thể dùng theo cách sau: Bạn dùng một cảm biến hồng ngoại hay cảm biến hall để nhận biết điểm bắt đầu một vòng quay, dùng một timer để xác định thời gian quay hết vòng quay đó rồi chia cái thời gian đó cho 360 ta sẽ ra được thời gian quay hết một góc trong 360 góc bạn.
      - Về động cơ thì bạn có thể lấy cái fan máy tính 12x12 cm (giá: 25K ở chợ trời ) về làm, chạy êm, ko có tiếng ồn. Còn về cách cấp nguồn thì ko dùng chổi quét mà dùng cơ chế transforming rotator.
      Một link cho các bạn tham khảo.
      http://www.everville.de/pages/projec...ck2/index.html

Comment

em nghĩ thế này mấy anh xem thử được không nhé !

phần cấp nguồn thì dùng chổi quét , phần ngắt ngoài thì mình cũng dùng chổi quét nhưng trên phần tếp xúc giữa chổi với mặt quét thì trên mặt quét có rãnh hở để ngắt ,

đúng một vòng thì ngắt , tránh được tình trạng nhiễu do led thu phát hồng ngoại giỏm ! dù chạy nhanh cỡ nào cũng ngắt đúng !

chúc cả nhà luôn vui !
        Trần Nam

Sdt: 01288505948

Yahoo:

Comment

cam on cac ban da chi m!!!
          cho m hoi khi muon cho chữ chạy 1/2 vòng tròn thì m xuất dữ liệu ra sao???????

Comment

"enter88" bạn có thể chỉ rõ hơn dc không????????

Comment

Ý của mình là khi bạn có thời gian quay hết một vòng quay, tức là thời gian để quay hết 360 độ. Sau đó bạn chia cho 360 thì bạn sẽ có thời gian quay hết 1 độ, coi mỗi một độ đó là một điểm ảnh thì bạn sẽ có 360 điểm ảnh. Sau khi đã có thời gian quay hết 1 độ bạn sẽ cho led sáng tắt trong mỗi độ đó.
              Ví dụ: Bạn đo được thời gian quay hết một vòng là n, bạn chia cho 360 thì thời gian quay hết 1 độ là n1. Bây h bạn muốn viết chữ A tại vị trí góc thứ 5( hay hiểu là 5 độ) thì bạn đợi đến góc thứ 5, hay nếu bạn muốn viết ở giữa thì chọn góc thứ 90 trở đi v.v... Để viết được như trên thì yêu cầu phải có:
              + 1 Ngắt ngoài sử dụng cảm biến để xác định điểm bắt đầu.
              + 1 bộ timer để xác định thời gian một vòng quay.
              + 1 bộ timer khác (nếu dùng 89C) để tạo ra thời gian trễ mỗi góc quay.

Comment

Nguyên văn bởi enter88 Xem bài viết
                Ý của mình là khi bạn có thời gian quay hết một vòng quay, tức là thời gian để quay hết 360 độ. Sau đó bạn chia cho 360 thì bạn sẽ có thời gian quay hết 1 độ, coi mỗi một độ đó là một điểm ảnh thì bạn sẽ có 360 điểm ảnh. Sau khi đã có thời gian quay hết 1 độ bạn sẽ cho led sáng tắt trong mỗi độ đó.
                Ví dụ: Bạn đo được thời gian quay hết một vòng là n, bạn chia cho 360 thì thời gian quay hết 1 độ là n1. Bây h bạn muốn viết chữ A tại vị trí góc thứ 5( hay hiểu là 5 độ) thì bạn đợi đến góc thứ 5, hay nếu bạn muốn viết ở giữa thì chọn góc thứ 90 trở đi v.v... Để viết được như trên thì yêu cầu phải có:
                + 1 Ngắt ngoài sử dụng cảm biến để xác định điểm bắt đầu.
                + 1 bộ timer để xác định thời gian một vòng quay.
                + 1 bộ timer khác (nếu dùng 89C) để tạo ra thời gian trễ mỗi góc quay.
                phức tạp lên vấn đề mà ko giải quyết được triệt để, giả sử mạch chạy 1 thời gian, động cơ nóng lên thay đổi tốc độ, rồi chạy thời gian dài tốc độ bị giảm, rồi gió thổi cũng ảnh hưởng tới khi quay, v.v.v.... làm sao có thể canh góc độ quay cố định. Đa số hiện nay đều sử dụng 1 vị trí ngắt cố định ở đế gắn động cơ, khi tới vị trí này sẽ bắt đầu hiển thị lại đoạn mã cần xuất ra ( đồng nghĩa cứ quay hết 1 vòng là xuất). Khi đó dù tốc độ có thay đổi hình ảnh hiểu thị cũng ko thay đổi nhiều, còn canh độ thì chỉ cần 1 lần sai sẽ kéo theo các lần khác sai.
                http://www.youtube.com/watch?v=NUULf2MpoSs
                http://www.youtube.com/watch?v=869hibt8SSI
                http://www.youtube.com/watch?v=EZTiP...eature=related
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...r-display-LED-!!!

Comment

Mình ko phủ nhận cách của bạn! Bạn cho mình hỏi sai ở đây là sai như thế nào? Và cách của bạn nói với cách mình làm thì cách nào linh động hơn? Bạn đảm bảo là cách của bạn sai không đáng kể chứ, hay do tốc độ motor đủ nhanh để không nhận ra sai số. Tiện đây mình cho bạn xem clip sử dụng cách mình nói, nó sử dụng AVR.

http://www.youtube.com/watch?v=no2_M...eature=related

Comment

Nguyên văn bởi enter88 Xem bài viết
                    Mình ko phủ nhận cách của bạn! Bạn cho mình hỏi sai ở đây là sai như thế nào? Và cách của bạn nói với cách mình làm thì cách nào linh động hơn? Bạn đảm bảo là cách của bạn sai không đáng kể chứ, hay do tốc độ motor đủ nhanh để không nhận ra sai số. Tiện đây mình cho bạn xem clip sử dụng cách mình nói, nó sử dụng AVR.

http://www.youtube.com/watch?v=no2_M...eature=related

Bạn có nhầm ko, mạch đó sử dụng cảm biến photo interrupt (gắn phía trên port ISP kìa). Khi động cơ quay đạt tốc độ tối đa ( loại đó khoảng 7200rpm) thì mới cho hiện thị. Bản đó là bản đầu tiên, bản sau này dùng tới 1 MB ROM ngoài kìa.

Comment

cám on cac ban da chi m!!!!!!
                      mình thấy có trang bạn "chung1068" có viết:
                      "nguyên lý chính của cái này là tạo 1 thời điểm ngắt cố định trên 1 vòng quay để bắt đầu cho hiển thị các LED theo ma trận. Dùng LED phát hồng ngoại gắn trên đế cố định, khi mạch quay mắt thu hồng ngoại đi ngang LED phát tạo nên 1 ngắt, từ đo nhảy vào chương trình hiển thị. Khi hiển thị xong mà chưa hết vòng quay thì sẽ thoát ra khỏi cT ngắt và chờ cho mắt thu đi ngang LED phát lần tiếp theo để tạo ngắt và hiển thị."
                      m chưa hiểu đoạn "...Khi hiển thị xong mà chưa hết vòng quay thì sẽ thoát ra khỏi cT ngắt..." bạn có thể giải thích cho m hông!!!!!!
                      m tuong cứ mỗi lần ngắt là 1 lần hiển thị...

Comment

Nguyên văn bởi cd08_11 Xem bài viết
                        cám on cac ban da chi m!!!!!!
                        mình thấy có trang bạn "chung1068" có viết:
                        "nguyên lý chính của cái này là tạo 1 thời điểm ngắt cố định trên 1 vòng quay để bắt đầu cho hiển thị các LED theo ma trận. Dùng LED phát hồng ngoại gắn trên đế cố định, khi mạch quay mắt thu hồng ngoại đi ngang LED phát tạo nên 1 ngắt, từ đo nhảy vào chương trình hiển thị. Khi hiển thị xong mà chưa hết vòng quay thì sẽ thoát ra khỏi cT ngắt và chờ cho mắt thu đi ngang LED phát lần tiếp theo để tạo ngắt và hiển thị."
                        m chưa hiểu đoạn "...Khi hiển thị xong mà chưa hết vòng quay thì sẽ thoát ra khỏi cT ngắt..." bạn có thể giải thích cho m hông!!!!!!
                        m tuong cứ mỗi lần ngắt là 1 lần hiển thị...
                        mỗi lần ngắt đúng là mỗi lần hiển thị, nhưng nếu bạn hiển thị giả sử 200 giả trị bảng mã là sẽ hiển thì chữ kín 1 vòng, thì 100 giá trị sẽ là nữa vòng. Khi hiển thị xong nữa vòng, thì thoát ra khỏi CT hiển thị để chờ lần ngắt tiếp theo.

Comment

hem chung viết code len đi và hướng dẫn anh em làm cái led xoay với chứ chứ up thế thôi thì khó làm lắm

Comment

đang xin admin edit lại bài cũ mà hok thấy trả lời nè

Comment

Về tác giả

Collapse

v.sondt Tìm hiểu thêm về v.sondt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X