Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cong tac dieu khien tu xa bang Remote TV+hen gio

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cong tac dieu khien tu xa bang Remote TV+hen gio

Minh share cho các bạn bộ công tắc ĐKTX +tinh năng hẹn giờ(phiên bản 2) do mình chế tạo, đang chay rất tốt ở nhà mình, bao gồm đầy đủ mạch nguyên lý,mạch in code asm
    phiên bản đầu chưa có tính năng hẹn giờ nhưng đã chạy được 3 năm nay rồi,bây giờ cải tiến thêm mạch hẹn giờ tắt nữa
    Các bạn lắp thử chạy sẽ thấy rất tiện lợi đấy
    Chỉ việc ngồi trên giường dùng 1 chiếc DKTX tv là tắt mở đèn,quạt....
    Attached Files

Đúng cái mình cần, bạn có thể cho mình biết là đk tải xoay chiều thì nên dùng con nào ko?
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...0y-v%E1%BB%9Bi.

Comment

Bạn xem dùm mình cái mạch nguyên lý, mình cũng dùng remote để dk tắt quạt từ xa đó, nhưng đang gặp vấn đề về cách nối tải xoay chiều.

Comment

Tải xoay chiều thi bạn nên dung role hút,vừa công suất lớn lại an toàn.
        Phương -Hải Dương
        Email:
        Fb

Comment

mình dùng như thế này được không bạn:
          bạn chỉ cho mình cách dùng role hút với.

Comment

Cong tac dktx

nen dung opto(moc 3020,3021...) dieu khien triac mach gon nhe ,khong tieng on nhu role
            Triac co the dung bta06,bt137.... dong tai theo datasheet khoang 6A.nhung chi nen dung tai < 1A nhu den,quat thi thoai mai
            ban co the lay tu so do minh da gui mach tuong tu

Comment

bạn chỉ cho mình cách tính toán các giá trị theo con moc 3021 đó được không?

Comment

Ban xem trên sơ đồ mình gửi kèm đấy
                Chủ yếu là dùng con triac chịu dòng bao nhiêu mà thôi
                Như mạch của mình dùng triac BT137 su dung tải là quat,đèn thoải mái không cần tản nhiệt
                Muốn dùng tải dòn lớn hơn (<6A-BT137) thì lắp thêm tản nhiệt vào

Comment

mình thắc mắc là chỗ mạch nguồn của bạn, bạn dùng 2 cuộn cảm 100mH thay cho biến áp hả? Như thế có ổn định không? Mình thì dùng ic ổn áp 7805. Bạn nói rõ hơn chỗ mạch nguồn đó được khôg?

Comment

2 cuon cam chi de chong xung tren duong ac cho vdk thoi,dien ap 220v sut ap qua tu 474 ,qua cau diot ,dt 56r,diot zene 5v cap dong khoang 40ma

Comment

như vậy tổn hao sẽ rất lớn, công suất vô ích sẽ lớn. cái này chỉ tiện lợi là không cần dùng biến áp thôi, nếu làm ko tốt thì bị điện giật như chơi?

Comment

Tổn hao trên tụ rất nhỏ, không như sụt áp qua điện trở,như mạch trên ở chế độ chờ cs khoảng 0,5w
                        Các mạch cấp nguồn không dùng bá rất phổ biến trong các Sp thương mại,bạn nên tìm hiểu thêm về phần này(Transformerless)
                        Còn mạch của mình hoạt động rất tốt, 24/24 suốt 3 năm nay...
                        Lưu ý :các nguồn kiểu này khi sd phải cẩn thận! điện giật(SP của mình dc đóng vỏ bằng Hộp Card Visit nhựa)

Comment

công suất ở chế độ chờ mà 0.5w thì tốn điện nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi lat74 Xem bài viết
                            Minh share cho các bạn bộ công tắc ĐKTX +tinh năng hẹn giờ(phiên bản 2) do mình chế tạo, đang chay rất tốt ở nhà mình, bao gồm đầy đủ mạch nguyên lý,mạch in code asm
                            phiên bản đầu chưa có tính năng hẹn giờ nhưng đã chạy được 3 năm nay rồi,bây giờ cải tiến thêm mạch hẹn giờ tắt nữa
                            Các bạn lắp thử chạy sẽ thấy rất tiện lợi đấy
                            Chỉ việc ngồi trên giường dùng 1 chiếc DKTX tv là tắt mở đèn,quạt....
                            Cái này xài remote hãng nào hả bác

Comment

chắc của sony thôi bạn ơi, mình cũng đang làm của sony nè.

Comment

Về tác giả

Collapse

lat74 Tìm hiểu thêm về lat74

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X