Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cong tac dieu khien tu xa bang Remote TV+hen gio

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình làm ở mưc độ thí nghiệm thôi, với lại thời gian không đủ nên ko làm hết được. Mình làm cái mạch công suất này mà sao nó ko chạy, ahf mà mìn lam ko khác datasheet là mấy. bạn xem dùm mình.mình xem di xem lại mà vẫn không biết sai chỗ nào?

Comment

Nguyên văn bởi animo Xem bài viết
      Bạn Lat74 ơi!
      Bạn hướng dẫn cách sử dụng mạch của bạn đi, làm sao để nhớ phím remote, phím 1 đèn 1, phím 2 đèn 2. Cám ơn nhiều.
      Để dạy cho vdk nhớ phím trên ĐKTX IR bất kỳ, bạn làm như sau :
      Công tắc 1(S1) : Nhấn và giứ S1, trong khi đó nhấn 1 nút nào đó trên Remote(vd phím 1), đèn LED1 chuyển trạng thái
      Lúc này mã ir của phím 1 trên ĐKTX đã được nhớ trong con EEPROM 24c01 > phím 1 trở thành phím tắt mở công tắc 1
      Tiếp tục lặp lại với S2(công tắc 2) Và nút hẹn giờ S3(chọn trên ĐKTX 3 phím khác nhau nhé)
      Mạch chạy được với bất kỳ ĐKTX IR nào(Sony,Samsung LG ....)

Comment

bạn Lat74 ơi.xem dùm mình cái mạch công suất xay chiều, mình dùng moc3020 như bạn nhưng sao nó ko chạy mà chỉ nháy lên 1 cái rồi tắt.
        ko biết sai chỗ nào?

Comment

Nguyên văn bởi minhthe08117 Xem bài viết
          bạn Lat74 ơi.xem dùm mình cái mạch công suất xay chiều, mình dùng moc3020 như bạn nhưng sao nó ko chạy mà chỉ nháy lên 1 cái rồi tắt.
          ko biết sai chỗ nào?
          link ảnh die rùi!
          úp lên up.anhso.net á
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

ko biết sai chỗ nào?
            Mạch của bạn ko sai, hiện tượng chớp đèn(tải) là do các chân vđk khi cấp điẹn nhảy từ mức 0>1,Vấn đề chính là code bạn viết thế nào,bạn có thể láp nguyên sơ đồ và nạp code như mình đã post, đảm bảo 100% chay tốt rôì sau đó tự nghiên cưá ,chỉnh sưả...
            Trên mạch bạn có thể bỏ con R 1k và con C 104 đi ,nó có cũng có thể thể gây chớp đèn đâý
            Hoặc có thể phải ktra lại con MOC nó cũng hay bị die đâý(đo thử 2 chân 4-6 xem có bị dính ko)
            Last edited by lat74; 14-06-2011, 21:00.

Comment

Nguyên văn bởi lat74 Xem bài viết
              Mạch của bạn ko sai, hiện tượng chớp đèn(tải) là do các chân vđk khi cấp điẹn nhảy từ mức 0>1,Vấn đề chính là code bạn viết thế nào,bạn có thể láp nguyên sơ đồ và nạp code như mình đã post, đảm bảo 100% chay tốt rôì sau đó tự nghiên cưá ,chỉnh sưả...
              Trên mạch bạn có thể bỏ con R 1k và con C 104 đi ,nó có cũng có thể thể gây chớp đèn đâý
              Hoặc có thể phải ktra lại con MOC nó cũng hay bị die đâý(đo thử 2 chân 4-6 xem có bị dính ko)
              Code của mình mình nghĩ là đúng, tại mình có đk mấy con led thì vẫn chạy bình thường, nhưng đối vói tải xc mới bị thôi. Khi mình bấm nút trên remote thì port2.6 mức 0, thi opto dẫn-> có nguồn kích chân G cho triac. Ah mà không biêt chân triac mình làm đúng không nữa, Nhìn từ đằng trước từ trái sang phải thì thứ tự chân là 1 2 3 (chân 3 là chân G).

Comment

Code của mình mình nghĩ là đúng, tại mình có đk mấy con led thì vẫn chạy bình thường, nhưng đối vói tải xc mới bị thôi. Khi mình bấm nút trên remote thì port2.6 mức 0, thi opto dẫn-> có nguồn kích chân G cho triac. Ah mà không biêt chân triac mình làm đúng không nữa, Nhìn từ đằng trước từ trái sang phải thì thứ tự chân là 1 2 3 (chân 3 là chân G).
                Thay thử Triac =BTA06 hoặc BT137 xem sao

Comment

NẾU: mạch này mình không dùng triac mà chỉ dùng MOC để đóng mở dòng thì thế nào nhỉ? (Chỉ dùng cho tải nhỏ như quạt(60w), đèn(40w))??????
                  Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
                    NẾU: mạch này mình không dùng triac mà chỉ dùng MOC để đóng mở dòng thì thế nào nhỉ? (Chỉ dùng cho tải nhỏ như quạt(60w), đèn(40w))??????
                    MOC ko phải linh kiện công suất bạn ơi, nó là linh kiện cách li bằng ánh sáng chỉ dùng để đóng cắt gián tiếp cho các triac thôi, có loại MOC chỉ đóng cắt, có loại có thể điền chỉnh điện áp

Comment

bạn biết con nào để chỉnh điện áp ko? nếu biết cho mình cái giá với nha!
                      ĐT: 0972 20 58 68
                      Gmail:

Comment

bạn lat ơi cho mình hỏi mạch của bạn có thể mở rộng thêm công tắc được ko ? vì quạt thường có 3 số mà . nếu có thể mở rộng thành 3 số . chứ ko phải là 2 số như hiện giờ thì làm thế nào hả bạn ?

Comment

Nguyên văn bởi unghoangxinh Xem bài viết
                          bạn lat ơi cho mình hỏi mạch của bạn có thể mở rộng thêm công tắc được ko ? vì quạt thường có 3 số mà . nếu có thể mở rộng thành 3 số . chứ ko phải là 2 số như hiện giờ thì làm thế nào hả bạn ?
                          VĐK 89c2051 đã hết chân,muốn mở rộng thêm CT thì thay bằng 89c51 ,kích thước mạch sẽ lớn hơn hộp đế âm tường>không lắp vừa dc
                          Hơn nữa đây là thiết bị đóng mở( 2 ct riêng biệt)cho 2 thiết bị khác nhau ,ko phải bộ dc số quạt

Comment

Nguyên văn bởi unghoangxinh Xem bài viết
                            Số quạt thì dùng 1 nút cũng đc rồi, bấm lần 1 số 1 lần 2 số 2.......

Comment

công tắc điều khiển từ xa

Chào các bác trong diễn đàn.
                              các bác xem giúp em với:

Mạch này em vẽ lại theo thiết kế của bác Minhdt (www.minhdt.info)
                              Em đã vẽ lại và thay rơle 12v bằng MOC+triac theo gợi ý của bác Minh, nhưng khi ráp mạch xong chạy thử thì không được , (mạch dùng để thay công tắc điều khiển bóng đèn)
                              nguồn cấp cho mạch em sử dụng cục xạc 9v, 300mA. khi mới cấp thì Led d3 sáng yếu dần rồi tắt, còn khi cấp xoay chiều thì bóng đèn (tải) sáng, em thấy led tắt nên rút hết ra cắm lại thì không thấy hiện tượng gì nữa,
                              các bác trong diễn đàn làm ơn phân tích và chỉ dùm em nguyên nhân của thất bại này với.
                              em cảm ơn . stungun@zing.vn
                              Last edited by stungun; 26-06-2011, 16:23.
                              0988 445 085

Comment

Neu ban dung phu tai dong dien cao thi nen thay role bang khoi dong tu. Dam bao luon.
                                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                                Mobile: 0914.796.896.

Comment

Về tác giả

Collapse

lat74 Tìm hiểu thêm về lat74

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X