Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cong tac dieu khien tu xa bang Remote TV+hen gio

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

D3 cháy là cái chắc vì nguồn 9V cấp trực tiếp qua nó mà ko có trở hạn dòng(cuộn dây của relay đối với điện áp DC xem như điện trở bằng 0), relay 12v dùng nguồn 9V chưa chắc đóng được.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      D3 cháy là cái chắc vì nguồn 9V cấp trực tiếp qua nó mà ko có trở hạn dòng(cuộn dây của relay đối với điện áp DC xem như điện trở bằng 0), relay 12v dùng nguồn 9V chưa chắc đóng được.
      Em có dùng relay 12v đâu, đã thay relay = MOC+TRIAC rồi mà bác, em chỉ dùng để đóng mở bóng đèn thôi,
      Bác cho hỏi luôn U vào chân 1 MOC 3020 là ? V vậy?
      0988 445 085

Comment

các anh viết fê quá em nghe ko hiểu ji` cả em mới tìm hiểu về cái náy chưa nhìn đã thấy hoa mắt rồi.

Comment

Nguyên văn bởi stungun Xem bài viết
          Em có dùng relay 12v đâu, đã thay relay = MOC+TRIAC rồi mà bác, em chỉ dùng để đóng mở bóng đèn thôi,
          nếu vậy thì con MOC đó die rồi, nguồn dưới 12V thì mắc thêm con trở 100Ohm vào chân 1 đi

Comment

U giữa 2 chân 1-2 của MOC từ 2,5-3v, dòng khoảng 10ma

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
              nếu vậy thì con MOC đó die rồi, nguồn dưới 12V thì mắc thêm con trở 100Ohm vào chân 1 đi
              bác xem mạch trên có sai thiếu gì thì bổ xung cho em cái
              cám ơn bác trước
              0988 445 085

Comment

Sao không bác nào giúp vậy?
                0988 445 085

Comment

bác xem mạch trên có sai thiếu gì thì bổ xung cho em cái
                  cám ơn bác trước
                  -Bạn đo thử chân 1-2 MOC xem có chập hay dứt ko(nó có tc của di ốt)
                  -Với nguồn 9v,áp sụt trên led là 2,5v,sụt trên 2 chân MOC là 2,5v, trên transitor(thông bão hòa) 1v,tổng cộng=6v nên mắc thêm 1 đt có trị số=3v/0.01=300r

Comment

bạn lảm bộ điều khiển này chi phí hết bao nhiêu? đặt bạn làm được k?

Comment

Nguyên văn bởi lat74 Xem bài viết
                      -Bạn đo thử chân 1-2 MOC xem có chập hay dứt ko(nó có tc của di ốt)
                      -Với nguồn 9v,áp sụt trên led là 2,5v,sụt trên 2 chân MOC là 2,5v, trên transitor(thông bão hòa) 1v,tổng cộng=6v nên mắc thêm 1 đt có trị số=3v/0.01=300r
                      em cám ơn bác đã chỉ giáo. em kiểm tra và mạch đã chạy đc nhưng có vấn đề phát sinh nữa là: khi em dung remote để dk thì phải ấn vài lần thì đèn mới sáng, còn khi tắt thì chỉ cần 1 lần ấn nút duy nhất, vậy mạch của em có vấn đề gì vậy? bác cho em biết nguyên nhân đc không?
                      thank
                      0988 445 085

Comment

em cám ơn bác đã chỉ giáo. em kiểm tra và mạch đã chạy đc nhưng có vấn đề phát sinh nữa là: khi em dung remote để dk thì phải ấn vài lần thì đèn mới sáng, còn khi tắt thì chỉ cần 1 lần ấn nút duy nhất, vậy mạch của em có vấn đề gì vậy? bác cho em biết nguyên nhân đc không?
                        thank
                        Có 2 nguyên nhân :
                        -Nhiễu hồng ngoại
                        Xử lý = cách lắp thêm 1 tụ lọc nguồn 104 ngay sát mắt thu IR 3 chân
                        -Lấy mẫu xung IR chưa ổn
                        Xử lý = cách thay đổi độ trễ khi nhận tín hiệu IR(TIMER10 trong thu tục đọc IR(READ_IR))

Comment

cám ơn bác em làm được rồi
                          thank you very much
                          Last edited by stungun; 19-07-2011, 23:55.
                          0988 445 085

Comment

Bác "lap74" ơi, em có mấy câu hỏi mong bác chỉ giáo:
                            -1. em xem trong sơ đồ nguyên lý của bác thì thấy co tới 4 tụ xoay chiều (2 trong mạch hạ áp và 2 dùng ở chỗ triac) vậy mà sao trong ảnh sp em lại thấy có mỗi 1 vậy bác ? mà trị số là ? vậy?
                            -2. Muốn nạp mã bác viết cho con IC AT9c251P thì em phải làm thế nào (bác hướng dẫn cụ thế nhé).
                            -3. Mạch hạ áp em lắp sao tụ lọc (1000u 25v) lại nhanh bị hỏng (phồng lưng), chạy khoảng 2-3h. Bác cho em biết nguyên nhân với và cách khắc phục luôn. ( mạch em : 220v AC -> tụ 105/400v//trở 2.4K ->cầu 4 diode 4007 -> C1000u/25V, zener 12v -> ka7805 -> mạch)
                            em không phải dân dt nên bác giải thích kỹ cho em với.
                            Bác cũng nên bổ xung thêm file chứa giá trị và hình ảnh của lk bên cạnh file PBC toàn mầu đen kia để bọn dân ngoại đạo như em biết đường mà làm theo chứ, không lại chẳng biết xuôi ngược thế nào diode hay điện trở mà cắm bác ạ
                            trân thành cảm ơn bác
                            0988 445 085

Comment

chào các bro. hiện tại mình có cái mạch đk từ xa dung remote sony bị hỏng.điều khiển bằng nút bấm trên mạch vẫn oke,remote cũng k hỏng,nhưng khi đk bằng RM mạch k hoạt động.IC bị xóa tên,nhưng mình đoán là 89c2051.mạch dùng C1015 để đk khiển rơ le,có khi nào con IR bị chết không? xin ý kiến các bro.

Comment

mắc qua chân t2 của triac, chạy liền. chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

lat74 Tìm hiểu thêm về lat74

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X