Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế bảng 800 led đơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế bảng 800 led đơn

Mình đang làm bảng chữ " đèn led" khoảng gần 800led. Dùng 555 với 4016 mỗi port hơn 100led nhưng sao đèn sáng mờ lắm.ai biết lí do tại sao.sẵn cho hỏi có ic nào mà cho led chạy thuận ngịch rùi chớp 3cái hay phải dùng vđk.mong cao nhân giúp cho

nguồn của bạn là dùng nguồn gì thế.bạn nối led như thế nào.có trở hạn dòng cho led không,nếu có thì hạn bao nhiêu,dùng tran hay cái gì để kích led?????????????????????????? còn mấy cái 555 với 4016 thì hình như chỉ cho sáng đầy dần rồi tắt đầy dần thì phải.còn chớp tắt thì mình không rõ.minh dùng 555 với 74164 cho chạy sáng dần rồi tắt dần đi thôi.còn lại thì tớ chịu.không thì bạn dùng vi điều khiển cho đơn giản

Comment

bạn dùng VDK cho nó nhanh.mạch nhỏ gọn thích hiệu ứng gì cung có
      Sửa chữa biến tần, servo, plc, sửa hệ thống máy cnc Fanuc, Mitsubishi...

Comment

bác dùng tras để nâng dòng lên là được (tip41c) . muốn nhiều hiệu ứng và tốn ít kinh phí thì dùng 89c51 rồi lên mạng xin vài cái code về mà nghịch

Comment

cám ơn các bạn đã quan tâm.có mua 1mach chay đuổi lặp lại. người ta nói có thẻ ghép nối tiếp 60led.mach có sẵn 3chân ra em làm theo nhưng ko sáng đc.mạch dùng trans 1815.em thay tip122 cung ko sáng lun.mặc dù đã bỏ trở hạn dòng vẫn ko thể sáng.ai biết lí do tại sao.help me.nguồn 12V/6A

Comment

nếu bạn mua mạch sẵn ngoài chợ thường người ta nối như thế này 89xx -> 74hc245->led->trở hạn -> b tran .chân c tran bỏ trống,chân e nối mass.như thế nếu chương trình ok thì do cách nối led của bạn thôi.bạn nối như sau. +12v->anot (nối tiếp 3 hoặc 4 con)->katot ->trở hạn thường 330 hoặc 470 -> chân C của tran.đảm bảo mạch chạy ngon

Comment

mach nay ko có 89xx dau bạn ah.mach này chi có 1con 555 voi 1 con j do chuyen chạy 1 kiểu nào đó.

Comment

Nguyên văn bởi 30806115 Xem bài viết
                cám ơn các bạn đã quan tâm.có mua 1mach chay đuổi lặp lại. người ta nói có thẻ ghép nối tiếp 60led.mach có sẵn 3chân ra em làm theo nhưng ko sáng đc.mạch dùng trans 1815.em thay tip122 cung ko sáng lun.mặc dù đã bỏ trở hạn dòng vẫn ko thể sáng.ai biết lí do tại sao.help me.nguồn 12V/6A
                Vấn đề là ở đây "ghép nối tiếp 60led" Với mỗi led siêu sáng thì nguồn cần từ 2.8 đến 3.2 tùy theo loại led. Như vậy 60 led mắc nối tiếp thì cần 60*2.8= 168 V như vậy với nguồn "12V/6A" của bạn thì không thể nào sáng nổi dãy 60 led nối tiếp được cho dù bạn thay bằng tip 122 hay bỏ trở hạn dòng. Muốn sáng được 60 led trên một đầu ra với nguồn 12V thì bạn phải ghép hỗn hợp mối dãy gồm 3 led nối tiếp với nhau và nối tiếp với một điện trở chừng 180 ôm và sau đó mắc song song các nhánh lại với nhau, với 60 led thì chia làm khoảng 20 nhánh song song với nhau.
                +12V
                |---(180 ôm)---led--led--led--|---cực C của tran
                ....................................... --|
                |---(180 ôm)---led--led--led--|
                Last edited by dao; 18-06-2011, 23:34.
                VNATR Forum:

Comment

Theo mình bạn nên dùng VĐK để tạo được nhiều hiệu ứng hơn. Nếu dùng VĐK bạn có thể dùng phần mềm Ledimm của Bùi Việt Hoàng cung cấp bạn chịu khó tìm trong diễn đàn, phần mềm này được cung cấp miễn phí đó.
                  VNATR Forum:

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
                    Vấn đề là ở đây "ghép nối tiếp 60led" Với mỗi led siêu sáng thì nguồn cần từ 2.8 đến 3.2 tùy theo loại led. Như vậy 60 led mắc nối tiếp thì cần 60*2.8= 168 V như vậy với nguồn "12V/6A" của bạn thì không thể nào sáng nổi dãy 60 led nối tiếp được cho dù bạn thay bằng tip 122 hay bỏ trở hạn dòng. Muốn sáng được 60 led trên một đầu ra với nguồn 12V thì bạn phải ghép hỗn hợp mối dãy gồm 3 led nối tiếp với nhau và nối tiếp với một điện trở chừng 180 ôm và sau đó mắc song song các nhánh lại với nhau, với 60 led thì chia làm khoảng 20 nhánh song song với nhau.
                    +12V
                    |---(180 ôm)---led--led--led--|---cực C của tran
                    ....................................... --|
                    bạn ơi led chỉ sáng từ 1.8->2.2v là cực điểm rồi chứ như bạn 2.8->3.2v mình nghĩ là bạn cứ ngồi ăn mà sửa led chết thôi.còn bạn 306... muốn sáng 60 led thì phải nối hỗn hợp nối tiếp và song song thì đúng rồi.như mình thường làm thì với led xanh nối 3con nối tiếp lên 12v trở hạn 470.đỏ thì nối 4 con nối tiếp trở hạn 330.chạy vô tư .anot nối với +12v katot nối với chân c cua tran để hút dòng

Comment

Nguyên văn bởi bgdientu Xem bài viết
                      bạn ơi led chỉ sáng từ 1.8->2.2v là cực điểm rồi chứ như bạn 2.8->3.2v mình nghĩ là bạn cứ ngồi ăn mà sửa led chết thôi.còn bạn 306... muốn sáng 60 led thì phải nối hỗn hợp nối tiếp và song song thì đúng rồi.như mình thường làm thì với led xanh nối 3con nối tiếp lên 12v trở hạn 470.đỏ thì nối 4 con nối tiếp trở hạn 330.chạy vô tư .anot nối với +12v katot nối với chân c cua tran để hút dòng
                      http://www.dientuvietnam.net/forums/...o-nhi%C3%AAu-V
                      Theo như những đo đạc của mình khi sử dụng led siêu sáng thì tùy theo lô hàng và loại led màu gì, với mỗi màu và lô tương ứng. Led có màu đỏ, vàng, cam: thường có điện áp từ 1v8 đến 2v4.
                      Led màu xanh lá cây, xanh nước biển, màu trắng thường có điện áp từ 3v đến 3v7
                      VNATR Forum:

Comment

mình đồng ý với bạn dao.mình thử nhiều cách mắc với số lượng led khác nhau và cách nối 3led nt với 1trans thì ok.còn vấn đề trans hút dòng ra sao thì mình vẫn chưa hiểu.bạn nào biết thì xin chỉ giáo

Comment

bạn nào có mạch thì post lên cho học hỏi với

Comment

bác nào có sơ đồ cách mắc nối tiếp và mắc song song thì post lên e xin e cũng đang tìm hiểu cách mắc đó nhưng chưa chắc chắn lắm mong được sư giúp đỡ của các bác

Comment

bạn dao nói đúng rồi đấy,led xanh dương có áp là 3v,màu trắng thì hơn 3v nhưng ko biết là nhiu,mình nt 3 led trắng siêu sáng dùng nguồn 12v mà ko dùng trở thì led cũng sáng bình thường,dòng khoảng 25mA à.

cái mạch bác chủ thớt chắc chạy con 4017 với 555.
                              về cách mắc led có người đưa lên rồi đó,bác chủ phải cho anh em biết thông số về cái nguồn của bác là nhiu V và A chứ,dùng led màu gì,mắc ra sao,dùng tran gì để kích led.....
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

30806115 Tìm hiểu thêm về 30806115

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X