Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Can Giup Ve LK VDK

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nếu bạn mới bắt đầu học VĐK thì phải xác định làm từ những bài dễ tới những bài khó --> các mạch bạn cần làm để thực nghiệm cũng sẽ từ dễ tới khó, từ cần ít linh kiện tới nhiều linh kiện, vd: các bài thực nghiệm điều khiển led đơn -> quét nút nhấn đơn -> quét led 7 đoạn-> quét led ma trận -> quét bàn phím -> LCD -> điều khiển động cơ DC -> động cơ bước -> .v.v... và cuối cùng là tổng hợp từ 2 hoặc nhiều mạch với nhau.Do đó tốt nhất là bạn làm 1 kit thí nghiệm tổng hợp các mạch trên đó luôn, khi cần thì cắm dây bus liên kết các board lại với nhau. Với lại các sơ đồ mạch 8051 thì trên mạng có rất nhiều, chỉ cần hỏi bác Google vài giây là ra ngay, cần tìm hiểu mạch nào thì hỏi mạch đó.

Còn về mạch nạp thì tốt nhất là bạn xài mạch nạp bằng USB, dễ mang theo, chỉ cần copy driver vào usb rồi muốn mang máy nào cũng được cả. Chứ mình thấy các mạch nạp bằng cổng COM thì có cái gắn nguyên biến áp trên đó, có cái lại cần adapter mang theo, tính cả khối lượng lẫn diện tích mang theo thì hơi nặng.

Thân!
    "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
    Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

Nguyên văn bởi BabyKid Xem bài viết
      Nếu bạn mới bắt đầu học VĐK thì phải xác định làm từ những bài dễ tới những bài khó --> các mạch bạn cần làm để thực nghiệm cũng sẽ từ dễ tới khó, từ cần ít linh kiện tới nhiều linh kiện, vd: các bài thực nghiệm điều khiển led đơn -> quét nút nhấn đơn -> quét led 7 đoạn-> quét led ma trận -> quét bàn phím -> LCD -> điều khiển động cơ DC -> động cơ bước -> .v.v... và cuối cùng là tổng hợp từ 2 hoặc nhiều mạch với nhau.Do đó tốt nhất là bạn làm 1 kit thí nghiệm tổng hợp các mạch trên đó luôn, khi cần thì cắm dây bus liên kết các board lại với nhau. Với lại các sơ đồ mạch 8051 thì trên mạng có rất nhiều, chỉ cần hỏi bác Google vài giây là ra ngay, cần tìm hiểu mạch nào thì hỏi mạch đó.

Còn về mạch nạp thì tốt nhất là bạn xài mạch nạp bằng USB, dễ mang theo, chỉ cần copy driver vào usb rồi muốn mang máy nào cũng được cả. Chứ mình thấy các mạch nạp bằng cổng COM thì có cái gắn nguyên biến áp trên đó, có cái lại cần adapter mang theo, tính cả khối lượng lẫn diện tích mang theo thì hơi nặng.

Thân!
      tất nhiên là e biết làm từ khó tới dễ nhưng đây là e chỉ đy mua đồ thui chứ học tới đâu làm tới đó mà
      thế nên e mới hỏi nhiều như vậy
      mục đích của e là hỏi để mua 1 thể đỡ mất công đy lại nhiều lần thui bác ak

Email:
      Gmail:

Comment

oh đơn giản thế mà k ai chịu giúp e ak
        chán các bác thật
        ai biết giúp với help??????????

Email:
        Gmail:

Comment

?????????? Câu trả lời đây

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
          chao cac bac.hum nay chac font hay sao y e k viet co dau dc
          cac bac cho e hoi 1 so dieu Ve lk VDK mai e dy mua do rui dang can cac bac gap mong dc tra loi som.e thay ngoai 8051 ra con nhung lk khac mong cac bac giup

1:e mun lam led matran 8x8 thi can nhung lk ngoai 8051
          2:e mun lam led 7 thanh thi can nhung lk ngoai 8051
          3:e mun lam led don thi can nhung lk ngoai 8051
          4:cho e hoi led matran 8x8 thi bao nheu tien 1 tam vay
          5:mach nap da nang bao nhieu $ vay cac bac con 8051 va 89c4051 nua
          6:con j lien quan den vdk e can mua nua k cac bac
          7:modul thu phat RF nua.
          tat ca moi thu tren e co the mua dc o dau trong cho troi vay cac bac
          e hoi hoi nhieu nhung ai mua rui deu tra loi dc mong cac bac giup e mai e dy rui.
          vi lan nay dy mua o xa (o ha noi) nen k muon bi bo lo cai gi mong cac bac tra loi giup e nha.vi chua lam chua dy chua mua nen e k biet cai j het mong dc su giup do
          thank cac bac nhiu
          Muốn học vi điều khiển thì quan trọng nhất là phải có mạch nạp đương nhiên là đi kèm 1 con chip , mạch làm đầu tiên cho vdk hoạt động là mạch nguồn 7805 cộng vài con tụ lọc , mạch reset tụ 10uf + trở 10k , mạch dao động :thạch anh 12Mhz+ tu 33p , à quên cần con trở băng cho port 0 nữa . XOng phần điều khiển rồi thì muốn làm mạch gì thì chỉ cần ghép nối .

Những linh kiện cơ bản : trở các loại , tran c1815 or c828 ,a1015 , mỗi loại độ chục con , nut nhấn ...thêm con uln2803 cho ứng dụng matrix

Còn link kiện cho ứng dụng bạn cần nói rõ luôn ở ứng dụng rồi , led đơn , led 7 , led matrix , LCD ... cái này bạn tự suy ra thôi !@!

Comment

nếu ở xa thì thêm k đi dc thì cho thêm mấy con ic này về mà nghiên cứu , 7447,74138,74595,74245,.......

Comment

bác nói thế thì e chẳng còn gì để nói rồi.e hỏi là hỏi cái e đang cần hỏi mua còn cái j k liên quan các bác nói sau đc k
              trc tiên mấy cái e hỏi ai biết thì các bác cứ trả lời hộ e đy còn cái j k liên quan hoặc phần phụ thì các bác góp ý sau đc k
              các bác toàn lạc đề thui ak

Email:
              Gmail:

Comment

Tuấn ah. Em tham gia vào diễn đàn điện tử ViêtNam cũng nhiệt tình quá ha. Nhưng những thứ em mua thì mọi người tư vấn cho một phần rùi đó. Còn chính xác em phải mua những gì thì em cần vẽ ra mạch in trước và xem xét cẩn thận xem mình cần những linh kiện gì thì sẽ ghi lại và mua linh kiện đó. Chú em hoi lan man vậy mọi người không biết tra lời thế nào. Điều quan trọng là trước khi đi mua em sẽ làm những mạch gì và đừng quá tham. Phải làm từ đơn giản đến phức tạp.
                Mỗi ngày là một món quà mà cuộc sống đã ban tặng cho chúng ta

Comment

thầy cũng lạc đề của e mất rồi thầy ơi
                  sao k cao thủ nào biết cái vụ này giúp e cái cho nó rõ rõ cái nhỉ.

Email:
                  Gmail:

Comment

Cụ thể là đầu tiên muốn làm cái gì, đầu tiên mà muốn làm tất cả mấy cái trên thì thầy cũng chào thua. Văn ôn võ luyện, cái gì cũng phải từ từ từng bước, từ từ mới ngấm mới đắc đạo!
                    Code:
                    1:e muốn làm led matran 8x8 thi cần những lk gì ngoài 8051
                    Module Led matrix 8x8 :D trở hạn dòng 100~330R, tran C1815,A1015, UNL2803, Thạch anh 12Mhz, tụ 33p. 10uF :D
                    2:e muốn làm led 7 thanh thì cần những lk gì ngoài 8051
                    Thạch anh 12Mhz, tụ 33p. 10uF :D Led 7 thanh, tran, trở 
                    3:e muốn làm led đơn thì cần những lk gì ngoai 8051
                    Thạch anh 12Mhz, tụ 33p. 10uF :D tran, trở, UNlL2803, Tip41
                    4:cho e hỏi led matran 8x8 thì bao nhiêu tiền 1 tấm vậy
                    20k~ 25k 1 tấm 
                    5:mạch nạp đa năng bao nhiêu $ vậy các bác còn 8051 va 89c4051 nữa
                     230k, nạp dc dòng 89xx
                    6:còn j liên quan đến vdk e cần mua nữa k các bác
                    Mỏ hàn, chì hàn, nhựa thông, fip đồng, thuốc rửa mạnh.
                    7:modul thu phat RF và thạch anh 12MHZ nữa. 
                    Mua cả module luôn cho lành :D
                    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

thank bác nhiều nha.trả lời như bác này đúng ý e đó.tất nhiên là e mua về có phải làm ngay đâu mà chỉ hỏi để mua thui khi nào làm tới nó có cái mà dung luôn thui mà.
                      thank bác nhìu
                      ak mà bác cho e hỏi thêm thế mấy cái mạch ma trận với mạch led 7 thanh k cần mấy còn như là giải mã hả bác??/ e thấy trong mấy cái mạch ngoài mấy con bác bảo ra nó còn có mấy con gì gì nữa cơ bác ak.
                      mong bác trả lời giúp e
                      Last edited by tuankep6; 17-07-2011, 09:37.

Email:
                      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                        thank bác nhiều nha.trả lời như bác này đúng ý e đó.tất nhiên là e mua về có phải làm ngay đâu mà chỉ hỏi để mua thui khi nào làm tới nó có cái mà dung luôn thui mà.
                        thank bác nhìu
                        ak mà bác cho e hỏi thêm thế mấy cái mạch ma trận với mạch led 7 thanh k cần mấy còn như là giải mã hả bác??/ e thấy trong mấy cái mạch ngoài mấy con bác bảo ra nó còn có mấy con gì gì nữa cơ bác ak.
                        mong bác trả lời giúp e
                        Với Led 7 thanh, dùng ít hơn 16 con thì dùng chân cẳng của 89xx là thừa rồi, nhiều hơn thì mở rộng bởi các IC74595,74247.....
                        Với Matrix 8x8 thì chân cẳng của 89xx cũng dc , mở rộng ra thì thêm các IC 74595,4094,74164,74138...
                        Tùy người dùng và tùy cách lập trình sẽ dùng IC tương ứng!
                        Thân
                        Trần Đức Sơn

Comment

thank bac nhìu nha.thế nhưng bác chỉ cho e đc rõ hơn cái phần matrix đi.
                          với 8051 và matrix 8x8 thì mình dùng đc mấy tấm matrix.nếu nhiều hơn thì dùng những con nào (cụ thể)

Email:
                          Gmail:

Comment

Đã gọi là matrix 8x8 thì 1 tấm 8x8 thôi chứ,hjhj, còn mở rộng ra thì vô số ....( thường làm là 8x16....8x128) nên dùng IC 74595 để mở rộng cột trình cao thì bao nhiêu cũng dc!
                            Thân
                            Trần Đức Sơn

Comment

hihi hay là thê chắc phải mua cái 8x64 mất.thì e định mua mấy cái 8x8 có j thì ghép vào mà bác.mà mình dung 74595 thì có thể ghép vào nhìu tấm 8x8 dc phải k bác.muốn ghép thêm 1 tấm thì cần mấy con này hả bác.thank bác nhìu

Email:
                              Gmail:

Comment

Mỗi con 74595 cho 1 tấm 8x8 dc, vậy bao nhiêu tấm 8x8 thì bấy nhiêu con 595!
                                Trần Đức Sơn

Comment

Về tác giả

Collapse

tuankep6 Tìm hiểu thêm về tuankep6

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X