Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Cần giúp đỡ] GIÚP MÌNH MẠCH NÀY VỚI!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Cần giúp đỡ] GIÚP MÌNH MẠCH NÀY VỚI!

Em làm mạch này nối như trong hình, dùng chip 89s51 nạp code đã chạy trên protues mà làm xong đèn k chớp như mong muốn mà chỉ sáng. Các bác có biết có thể em mắc lỗi gì không ạ.
    Cho em hỏi cái ic ổn áp có thực sự cần k. Em dùng nguồn 5V từ cái sặc điện thoại.
    Last edited by norimo; 23-07-2011, 00:17.

mạch ko thấy, nếu dùng nguồn 5 V rồi thì khỏi cần IC ổn áp 7805.

Comment

Em làm mạch này nối như trong hình, dùng chip 89s51 nạp code đã chạy trên protues mà làm xong đèn k chớp như mong muốn mà chỉ sáng. Các bác có biết có thể em mắc lỗi gì không ạ.
      Cho em hỏi cái ic ổn áp có thực sự cần k. Em dùng nguồn 5V từ cái sặc điện thoại.
      Ko thấy hình đâu cả?.
      Nhưng m đoán có thể bạn dùng nguồn là sạc điện thoại ko đủ dòng , vì vậy có thể VĐK của bạn hoạt động ko đúng.
      bạn thử thay nguồn khác xem.

Comment

Nguyên văn bởi NVHIENDT Xem bài viết
        Ko thấy hình đâu cả?.
        Nhưng m đoán có thể bạn dùng nguồn là sạc điện thoại ko đủ dòng , vì vậy có thể VĐK của bạn hoạt động ko đúng.
        bạn thử thay nguồn khác xem.
        làm gì cục sạc ko đủ dòng mà LED chỉ sáng ko chớp. Cục dỏm dòng cũng 300mA

Comment

ừ của mình 350mA mà, không có hình các bác à. Đèn nó chỉ sáng lên thôi chẳng chớp gì cả. Hic. thay 89c = 89s có sao không các bác. Em nạp báo nạp thành công rồi.
          Mới làm cái đầu tiên nên ngu ngu tí các bác thông cảm giúp em nhé.

Comment

chạy = protues ngon rồi mà bác, chắc là k có vấn đề gì về code phải không các bác.
            Chân 20 cắm vào âm phải không ạ. 31 40 nối dương.?
            Last edited by norimo; 23-07-2011, 00:57.

Comment

bạn rảnh mang qua chỗ mình xem dùm cho
              Mạch nạp Pickit 2 SE ---> 170k BH 1 năm
              Pic 18F2550 PDIP Thailand bao test 60K/1c

Comment

Nguyên văn bởi norimo Xem bài viết
                chạy = protues ngon rồi mà bác, chắc là k có vấn đề gì về code phải không các bác.
                Chân 20 cắm vào âm phải không ạ. 31 40 nối dương.?
                bạn này thật là mạch lỗi đi hỏi thì phải up mạch thật lên (hình ảnh) và cả code lên thì mới giúp được chứ.Proteus chỉ là mô phỏng thôi.nếu bạn thực thi như hình trên thì xem lại
                1) giá trị trở hạn dòng cho led là ?
                2) cổng P0 không có trở treo?
                3) đầu vào 5V thì dùng 7805 vô tác dụng,bỏ nó đi
                4) code có thể thời gian delay để nhấp nháy nhỏ quá nên không thấy nó nhấp nháy được mà chỉ sáng thôi
                5) bạn đã làm mạch thật thì sao không up sơ đồ mạch in lên,biết đâu vẽ mạch in sai một số chỗ
                mà bạn thay 89c52 bằng 89s51 à? cái code viết cho 89c52 thì nạp cho 89s52 nhé.
                sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
                  bạn này thật là mạch lỗi đi hỏi thì phải up mạch thật lên (hình ảnh) và cả code lên thì mới giúp được chứ.Proteus chỉ là mô phỏng thôi.nếu bạn thực thi như hình trên thì xem lại
                  1) giá trị trở hạn dòng cho led là ?
                  2) cổng P0 không có trở treo?
                  3) đầu vào 5V thì dùng 7805 vô tác dụng,bỏ nó đi
                  4) code có thể thời gian delay để nhấp nháy nhỏ quá nên không thấy nó nhấp nháy được mà chỉ sáng thôi
                  5) bạn đã làm mạch thật thì sao không up sơ đồ mạch in lên,biết đâu vẽ mạch in sai một số chỗ
                  mà bạn thay 89c52 bằng 89s51 à? cái code viết cho 89c52 thì nạp cho 89s52 nhé.
                  Vcc và LED ra trở vào P0, ko phải là trở treo là gì, điều khiển tích cực mức 0, P0 cần gì trở popup
                  mạch mô phỏng ko vấn đề => mạch thực có vấn đề => up ảnh mạch thực.

Comment

em in theo cái này, làm mạch thì hay hỏng phần nào ạ, và mình có thể kiểm tra = cách nào , em dùng trở 470 ôm
                    Last edited by norimo; 23-07-2011, 15:18.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                      Vcc và LED ra trở vào P0, ko phải là trở treo là gì, điều khiển tích cực mức 0, P0 cần gì trở popup
                      mạch mô phỏng ko vấn đề => mạch thực có vấn đề => up ảnh mạch thực.
                      trở đó là trở hạn dòng, trở hạn dòng khác với trở treo
                      điều khiển tích cực mức 0, mức 0 thì nó sáng,mức 1 nó tắt nhưng không có trở treo thì mức 1 sẽ là cao trở,led hoàn toàn có thể vẫn sáng mô phỏng không nói lên điều gì khi mà nó không mô phỏng được thời gian thực thì việc từ nhấp nháy sang sáng hoàn toàn là điều có thể xảy ra khi mà led nhấp nháy nhưng người ko nhìn thấy được.Tốt nhất up toàn bộ lên: mạch thực mạch mô phỏng mặt dưới mặt trên mạch thực.
                      mô phỏng dùng 89c52 mạch thật dùng 89s51. code viết trên 8051 chạy bình thường trên 8052 nhưng điều ngược lại không đúng
                      Last edited by dangtuandat; 23-07-2011, 13:59.
                      sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
                        trở đó là trở hạn dòng, trở hạn dòng khác với trở treo
                        điều khiển tích cực mức 0, mức 0 thì nó sáng,mức 1 nó tắt nhưng không có trở treo thì mức 1 sẽ là cao trở,led hoàn toàn có thể vẫn sáng mô phỏng không nói lên điều gì khi mà nó không mô phỏng được thời gian thực thì việc từ nhấp nháy sang sáng hoàn toàn là điều có thể xảy ra khi mà led nhấp nháy nhưng người ko nhìn thấy được.Tốt nhất up toàn bộ lên: mạch thực mạch mô phỏng mặt dưới mặt trên mạch thực.
                        mô phỏng dùng 89c52 mạch thật dùng 89s51. code viết trên 8051 chạy bình thường trên 8052 nhưng điều ngược lại không đúng

Cấu tạo bên trong P0 là cực cổng hở. Vậy nếu khi ta từ Vcc gắn 1 con trở nt với LED nối vào chân P0 tạo nên mạch kín từ Vcc qua các phần tử về GND. Khi đó khi FET dẫn LED sáng khi FET ko dẫn LED tắt. Nếu mà FET ko dẫn LED vẫn sáng thì chân port đó hư mất tiêu rồi còn đâu. Bạn cũng biết khi mức 1 chân port là trạng thái High-Z, đã High-Z rồi thì làm gì có dòng chạy qua mà LED sáng.

Comment

Các bác nói em k hiểu, nhưng chắc là dù công 0 có trở treo hay không thì các cổng khác vẫn h động bình thường phải không ạ. Xin chỉ giáo em sửa mãi chẳng chạy.

Comment

vây p0 ko cần điện trở treo áp cũng được à?
                            = = === ===
                            = = =
                            ====== = = = = = ===
                            = = = = = = = = =
                            = = ==== = = = = =

Comment

Nguyên văn bởi norimo Xem bài viết
                              Các bác nói em k hiểu, nhưng chắc là dù công 0 có trở treo hay không thì các cổng khác vẫn h động bình thường phải không ạ. Xin chỉ giáo em sửa mãi chẳng chạy.
                              post mạch thực em đã làm lên đi nó bị hiện tượng gì.

Comment

Về tác giả

Collapse

norimo Tìm hiểu thêm về norimo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X