Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Cần giúp đỡ] GIÚP MÌNH MẠCH NÀY VỚI!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cậu xem lại các mối hàn (thạch anh), hoặc xem lại chân button xem k khéo cậu hàn nhầm chân của cùng 1 bên => reset liên tục

Comment

thử làm như này xem có được ko nhé.
      đầu tiên nối trực tiếp nguồn từ xạc đt vào mạch, ko qua 7805 nữa, vì xạc đt hình như còn chưa được 5V.
      đo ở chân 40 ~ 20 nếu thấy 4,5 - 5V thì tạm được, chuẩn thì phải 5V.

led chỉ sáng cũng có 2 trường hợp
      1, nếu sáng rõ, độ sáng ko hề thay đổi thì có thể code sai hoặc vdk hoạt động sai.
      kiểm tra lại code, nạp đoạn code thật đơn giản để kiểm tra, nếu vẫn ko được, thì kiểm tra phần cứng, kiểm tra chân 31 đã có 5V chưa, đường mạch nối thạch anh với vdk có bị đứt?.
      2, led sáng mờ, độ sáng có thể thay đổi, kiểm tra lại code, có thể nháy nhanh quá nên nhìn giống ko nháy.

thử xem nhé

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
        thử làm như này xem có được ko nhé.
        đầu tiên nối trực tiếp nguồn từ xạc đt vào mạch, ko qua 7805 nữa, vì xạc đt hình như còn chưa được 5V.
        đo ở chân 40 ~ 20 nếu thấy 4,5 - 5V thì tạm được, chuẩn thì phải 5V.

led chỉ sáng cũng có 2 trường hợp
        1, nếu sáng rõ, độ sáng ko hề thay đổi thì có thể code sai hoặc vdk hoạt động sai.
        kiểm tra lại code, nạp đoạn code thật đơn giản để kiểm tra, nếu vẫn ko được, thì kiểm tra phần cứng, kiểm tra chân 31 đã có 5V chưa, đường mạch nối thạch anh với vdk có bị đứt?.
        2, led sáng mờ, độ sáng có thể thay đổi, kiểm tra lại code, có thể nháy nhanh quá nên nhìn giống ko nháy.

thử xem nhé
        12MHZ thì cho delay khoảng bao nhiêu ạ. delay 1 vòng for ạ.

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
          trở đó là trở hạn dòng, trở hạn dòng khác với trở treo
          điều khiển tích cực mức 0, mức 0 thì nó sáng,mức 1 nó tắt nhưng không có trở treo thì mức 1 sẽ là cao trở,led hoàn toàn có thể vẫn sáng mô phỏng không nói lên điều gì khi mà nó không mô phỏng được thời gian thực thì việc từ nhấp nháy sang sáng hoàn toàn là điều có thể xảy ra khi mà led nhấp nháy nhưng người ko nhìn thấy được.Tốt nhất up toàn bộ lên: mạch thực mạch mô phỏng mặt dưới mặt trên mạch thực.
          mô phỏng dùng 89c52 mạch thật dùng 89s51. code viết trên 8051 chạy bình thường trên 8052 nhưng điều ngược lại không đúng
          Ơ thế là code viết cho 89x51 nạp cho 89x52 thì chạy còn code viết cho 89x52 nạp cho 89x51 thì không chạy ah bác! Bác nên xem lại cái này nhé, vì 1 số code viết cho 89s52 chạy ầm ầm, tôi mang nạp cho 89c51 chạy phà phà nhá. chỉ có điều loại 89x51 nó có 4k flash thôi, còn 89x52 thì nó 8k

Cái mạch thật cụ thể bạn đã làm đâu, code đâu mà sao bao nhiêu người hỏi để tìm cách chữa cho bạn mà bạn ko up lên thế!
          Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi norimo Xem bài viết
            12MHZ thì cho delay khoảng bao nhiêu ạ. delay 1 vòng for ạ.
            bạn viết code C hay ASM, nếu mô phỏng protues mà hiện ứng có thể nhìn thấy được thì delay như thế là được rồi. Bạn ko up code up mạch thì làm sao biết nó ra thế nào, việc gì phải giấu code với mạch, ở đây toàn dân viết ứng dụng thực tế còn phức tạp hơn chạy led vòng vòng nhiều.
            Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
            Ơ thế là code viết cho 89x51 nạp cho 89x52 thì chạy còn code viết cho 89x52 nạp cho 89x51 thì không chạy ah bác! Bác nên xem lại cái này nhé, vì 1 số code viết cho 89s52 chạy ầm ầm, tôi mang nạp cho 89c51 chạy phà phà nhá. chỉ có điều loại 89x51 nó có 4k flash thôi, còn 89x52 thì nó 8k

Cái mạch thật cụ thể bạn đã làm đâu, code đâu mà sao bao nhiêu người hỏi để tìm cách chữa cho bạn mà bạn ko up lên thế!
            Code 8952 dù viết có dưới 4k ROM nạp qua cho 8951 chưa chắc 8951 chạy được là vì nếu code 8952 có sử dụng timer2 thì đố 8951 chạy được.

Comment

Nguồn từ cục sạc không ổn định đâu. Bạn nên lấy nguồn 9V rồi cho qua con 7805.

Comment

Nhìn schematic thì ko có lỗi gì. Có thể là 32 LED sáng cùng lúc gây ra sụt nguồn mạnh nên vi điều khiển reset liên tục. Do đó chỉ thấy 32 LED nháy rồi tắt.

Comment

http://www.mediafire.com/?dbuiy87f7a26c1d
                  em không có code, chỉ có bản mô phỏng protues, các bác nạp file bh.hex vào chip rồi chạy nhé. Share luôn cho các bác đấy. Nếu không chạy đc thì các bác copy folder new foder ra màn hình chạy nhé.

Comment

Nguyên văn bởi norimo Xem bài viết
                    http://www.mediafire.com/?dbuiy87f7a26c1d
                    em không có code, chỉ có bản mô phỏng protues, các bác nạp file bh.hex vào chip rồi chạy nhé. Share luôn cho các bác đấy. Nếu không chạy đc thì các bác copy folder new foder ra màn hình chạy nhé.
                    vãi chưỡng, đưa file hex ko thì thôi cho em xin. CHỤC HÌNH MẠCH THỰC UP LÊN

Comment

nếu mô phỏng mà chạy được thì code không sai. bạn xem cac chân VCC, GND, của vi điều khiển đã nối hết chưa không được để sót chân nào. bạn nên kiểm tra xem khi mạch hoạt động có đủ áp không vì 32 con led hút dòng rất lớn. nếu nó đứng im không chạy bạn thử reset lại vi điều khiển.
                      Never forget who you are!

Comment

Bạn norimo nên xem lại mạch nguồn trước đã . tôi đã từng làm mạch y như của bạn. cũng chạy = sạc điện thoại nhưng mà
                        chạy trực tiếp chứ ko qua 7805 như của bạn đâu .mạch chạy cũng ko ổn định lúc sáng lúc ko. tôi phải chuyển qua dùng nguồn
                        máy tính(nguồn ATX) mạch mới ổn định.

Comment

Nguyên văn bởi NVHIENDT Xem bài viết
                          Bạn norimo nên xem lại mạch nguồn trước đã . tôi đã từng làm mạch y như của bạn. cũng chạy = sạc điện thoại nhưng mà
                          chạy trực tiếp chứ ko qua 7805 như của bạn đâu .mạch chạy cũng ko ổn định lúc sáng lúc ko. tôi phải chuyển qua dùng nguồn
                          máy tính(nguồn ATX) mạch mới ổn định.
                          Nguồn từ USB ạ, như mấy bác ki nói 32 led hút dòng thì mình phải làm gì ạ

Comment

Không phải từ USB mà là nguồn Máy tính. xem sơ đồ của bạn thì không cần trở treo mạch vẫn chạy.
                            còn trở đệm dòng m ko biết bạn dùng trị số là bao nhiêu?. m dùng 220r.

Comment

dùng nguồn máy tính thẳng luôn như bạn NVHIENDT nói. không cần qua 7805
                              Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi nhquangdt3k5 Xem bài viết
                                dùng nguồn máy tính thẳng luôn như bạn NVHIENDT nói. không cần qua 7805
                                lấy ở đâu ngõ nào ạ.
                                Mình dùng trở 470 ôm

Comment

Về tác giả

Collapse

norimo Tìm hiểu thêm về norimo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X