Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Cần giúp đỡ] GIÚP MÌNH MẠCH NÀY VỚI!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
    Ơ thế là code viết cho 89x51 nạp cho 89x52 thì chạy còn code viết cho 89x52 nạp cho 89x51 thì không chạy ah bác! Bác nên xem lại cái này nhé, vì 1 số code viết cho 89s52 chạy ầm ầm, tôi mang nạp cho 89c51 chạy phà phà nhá. chỉ có điều loại 89x51 nó có 4k flash thôi, còn 89x52 thì nó 8k

Cái mạch thật cụ thể bạn đã làm đâu, code đâu mà sao bao nhiêu người hỏi để tìm cách chữa cho bạn mà bạn ko up lên thế!
    bạn cũng đã tự trả lời rồi còn gì chỉ là một số code thôi.89x52 so với 89x51 ngoài bộ nhớ lớn hơn nó còn có thêm một số ngoại vi mà 89x51 không có.Vd viết cho 89c52 dùng đến bộ định thời 2 thì nạp cho con 89x51 nó chạy thế nào?
    xin lỗi up bài nên mới đọc đến bài của bác Chung.
    sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

dùng nguồn máy tính 5V đưa vào làm VCC nuôi cho mạch luôn không cần qua con ổ áp 7805.
      Never forget who you are!

Comment

Nguyên văn bởi norimo Xem bài viết
        lấy ở đâu ngõ nào ạ.
        Mình dùng trở 470 ôm
        tốt nhất lấy thẳng tại đầu nguồn máy, dây đỏ 5V đen GND. Vì nếu lấy từ USB ra ko nên, do 5V ở USB có liên quan tới mainboard

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
          tốt nhất lấy thẳng tại đầu nguồn máy, dây đỏ 5V đen GND. Vì nếu lấy từ USB ra ko nên, do 5V ở USB có liên quan tới mainboard
          lấy thẳng từ đầu nguồn máy tức là phải mở máy và cắt dây,lỡ chạm chập thì dễ toi máy tính lắm,để an toàn mình đề nghị cứ dùng 5V ở usb giảm số led đi,thử khoảng 2 led thôi chắc là nó đủ dòng.Nếu led nhấp nháy thì tăng dần số led lên.Mà bạn có lẽ đi học viết code thì tôt hơn.
          sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
            lấy thẳng từ đầu nguồn máy tức là phải mở máy và cắt dây,lỡ chạm chập thì dễ toi máy tính lắm,để an toàn mình đề nghị cứ dùng 5V ở usb giảm số led đi,thử khoảng 2 led thôi chắc là nó đủ dòng.Nếu led nhấp nháy thì tăng dần số led lên.Mà bạn có lẽ đi học viết code thì tôt hơn.
            Ngắn mạch bộ nguồn có khả năng tự ngắt , còn ngỏ USB mà bị ngắn mạch thì đi luôn nguyên ngỏ USB. Với lại việc gì phải cắt dây nguồn lúc nào ko dư 1 đầu ra dùng dây nhét vào là xong cắt dây làm gì.

Comment

Chào bạn norimo,

Để vi điều khiển 8051 có thể chạy được (chạy đúng hay chạy sai còn phụ thuộc vào code) cần tối thiểu các điều kiện sau đây:
              - Nguồn: phải đảm bảo trong dải cho phép, thường là +5V (xem mục absolute maximum ratings trong datasheet). Nguồn cấp vào cặp chân 40 và 20 của chíp
              - Mạch reset: 8051 reset ở mức cao, bạn mắc chân 9 của chíp với 1 điện trở 10K nối đất, 1 tụ điện 10uF nối lên nguồn là được.
              - Mạch dao động: Dùng bộ dao động thạch anh 12M cũng được, chú ý load capacitor với thạch anh là 30pF+/-10pF, bạn dùng 22pF cũng được nhưng với 8051 người ta hay dùng 33pF hơn. (22pF hay dùng cho AVR)
              - Chân EA (31): treo cao khi dùng bộ nhớ chương trình on-chip, nối đất khi dùng bộ nhớ chương trình ngoài. Trong trường hợp này bạn phải treo cao chân EA

Đảm bảo được 4 điều kiện này chắc chắn chíp sẽ chạy. Đối với mạch bạn đã làm bạn kiểm tra lại theo những gợi ý dưới đây của tôi chắc chắn sẽ tìm ra lỗi.

- Thứ nhất: Nếu mạch bạn làm đã nạp được chương trình vào chíp, nạp nhiều lần không gặp vấn đề gì, điều đó có nghĩa là chíp đã chạy. Vậy thì bạn nên tập trung tìm lỗi ở những điểm sau:
              + Lỗi chương trình: kiểm tra lại thời gian delay, code. Thử làm điều khiển nhấp nháy 1 led trước xem có được không rồi hãy thực hiện tất cả.
              + Việc kiểm tra lại nguồn và phần mạch LED cũng nên thực hiện nếu không tìm thấy lỗi phần mềm nhưng các lỗi này khó xảy ra nếu chíp đã chạy.
              - Thứ 2: Nếu còn chưa nạp được chương trình vào chíp (tức là mạch nạp chưa nhận được chíp) thì bạn cần kiểm tra lại cẩn thận 4 yếu tố trên:
              + Kiểm tra nguồn ngoài việc đo giá trị điện áp bằng đồng hồ, nếu có oscillo để đo dạng sóng và nhiễu của nguồn thì tốt tốt nhất. Trong nhiều trường hợp nguồn không có ổn áp giá trị hiệu dụng vẫn đủ nhưng ripple của nguồn quá lớn có thể gây reset chíp liên tục.
              + Kiểm tra mạch reset và chân EA bằng đồng hồ. Bình thường chân reset ở mức thấp, EA ở mức cao. Khi bấm phím reset chân reset lên cao là được.
              + Việc kiểm tra mạch dao động sẽ khó nếu bạn không có oscillo. Tuy nhiên bạn yên tâm vì chíp 8051 rất dễ hoạt động. Nếu 3 yếu tố còn lại đều đúng và mạch dao động bạn hàn đúng giá trị thạch anh và tụ thì chỉ cần kiểm tra đường mạch không bị đứt là nó sẽ hoạt động.

Còn một trường hợp nữa là bạn không dùng cách nạp in-system (chỉ áp dụng được với 89sxx) thì sau khi lấy chíp ra từ mạch nạp đưa sang mạch chạy bạn phải kiểm tra lại 4 điều kiện trên thật cẩn thận. Sau khi đảm bảo rằng 4 yếu tố này đều đúng thì lúc đó mới nên nghĩ đến lỗi phần mềm.

Bạn thực hiện lại cẩn thận các bước kiểm tra trên, nếu vẫn không khắc phục được lỗi thì bạn mang mạch đến số 18 Nguyễn Chí Thanh, Ba Đình, Hà Nội (nếu bạn ở Hà Nội) hoặc gọi điện cho tôi theo số 01698998769. Tôi sẽ giúp bạn tìm ra lỗi.
              For a better world

Comment

Nguyên văn bởi Toan.Lv Xem bài viết
                Chào bạn norimo,

Để vi điều khiển 8051 có thể chạy được (chạy đúng hay chạy sai còn phụ thuộc vào code) cần tối thiểu các điều kiện sau đây:
                - Nguồn: phải đảm bảo trong dải cho phép, thường là +5V (xem mục absolute maximum ratings trong datasheet). Nguồn cấp vào cặp chân 40 và 20 của chíp
                - Mạch reset: 8051 reset ở mức cao, bạn mắc chân 9 của chíp với 1 điện trở 10K nối đất, 1 tụ điện 10uF nối lên nguồn là được.
                - Mạch dao động: Dùng bộ dao động thạch anh 12M cũng được, chú ý load capacitor với thạch anh là 30pF+/-10pF, bạn dùng 22pF cũng được nhưng với 8051 người ta hay dùng 33pF hơn. (22pF hay dùng cho AVR)
                - Chân EA (31): treo cao khi dùng bộ nhớ chương trình on-chip, nối đất khi dùng bộ nhớ chương trình ngoài. Trong trường hợp này bạn phải treo cao chân EA

Đảm bảo được 4 điều kiện này chắc chắn chíp sẽ chạy. Đối với mạch bạn đã làm bạn kiểm tra lại theo những gợi ý dưới đây của tôi chắc chắn sẽ tìm ra lỗi.

- Thứ nhất: Nếu mạch bạn làm đã nạp được chương trình vào chíp, nạp nhiều lần không gặp vấn đề gì, điều đó có nghĩa là chíp đã chạy. Vậy thì bạn nên tập trung tìm lỗi ở những điểm sau:
                + Lỗi chương trình: kiểm tra lại thời gian delay, code. Thử làm điều khiển nhấp nháy 1 led trước xem có được không rồi hãy thực hiện tất cả.
                + Việc kiểm tra lại nguồn và phần mạch LED cũng nên thực hiện nếu không tìm thấy lỗi phần mềm nhưng các lỗi này khó xảy ra nếu chíp đã chạy.
                - Thứ 2: Nếu còn chưa nạp được chương trình vào chíp (tức là mạch nạp chưa nhận được chíp) thì bạn cần kiểm tra lại cẩn thận 4 yếu tố trên:
                + Kiểm tra nguồn ngoài việc đo giá trị điện áp bằng đồng hồ, nếu có oscillo để đo dạng sóng và nhiễu của nguồn thì tốt tốt nhất. Trong nhiều trường hợp nguồn không có ổn áp giá trị hiệu dụng vẫn đủ nhưng ripple của nguồn quá lớn có thể gây reset chíp liên tục.
                + Kiểm tra mạch reset và chân EA bằng đồng hồ. Bình thường chân reset ở mức thấp, EA ở mức cao. Khi bấm phím reset chân reset lên cao là được.
                + Việc kiểm tra mạch dao động sẽ khó nếu bạn không có oscillo. Tuy nhiên bạn yên tâm vì chíp 8051 rất dễ hoạt động. Nếu 3 yếu tố còn lại đều đúng và mạch dao động bạn hàn đúng giá trị thạch anh và tụ thì chỉ cần kiểm tra đường mạch không bị đứt là nó sẽ hoạt động.

Còn một trường hợp nữa là bạn không dùng cách nạp in-system (chỉ áp dụng được với 89sxx) thì sau khi lấy chíp ra từ mạch nạp đưa sang mạch chạy bạn phải kiểm tra lại 4 điều kiện trên thật cẩn thận. Sau khi đảm bảo rằng 4 yếu tố này đều đúng thì lúc đó mới nên nghĩ đến lỗi phần mềm.

Bạn thực hiện lại cẩn thận các bước kiểm tra trên, nếu vẫn không khắc phục được lỗi thì bạn mang mạch đến số 18 Nguyễn Chí Thanh, Ba Đình, Hà Nội (nếu bạn ở Hà Nội) hoặc gọi điện cho tôi theo số 01698998769. Tôi sẽ giúp bạn tìm ra lỗi.
                Bạn viết bài rất có chiều sâu. Nhưng hãy lưu ý những bài mà chủ luồng đã RP. Bạn ấy ko có code gốc chỉ có code hex.
                lấy ở đâu ngõ nào ạ.
                Mình dùng trở 470 ôm
                ý bạn ở trở 470 Ohm là sao bạn mắc con R đó thế nào. Sẵn tiện xem lại tụ ở thạch anh dùm có đúng là tụ 22p ko, nhiều người ko đọc đúng giá trị tụ nên gắn tụ lớn dẫn đến mạch ko chạy đc. Tốt nhất tháo tụ ở thạch anh ra cho mạch chạy ko cần tụ ở thạch anh xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi dangtuandat Xem bài viết
                  C em vô đối rồi, dài quá nên ngại thôi

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                    Bạn viết bài rất có chiều sâu. Nhưng hãy lưu ý những bài mà chủ luồng đã RP. Bạn ấy ko có code gốc chỉ có code hex.

ý bạn ở trở 470 Ohm là sao bạn mắc con R đó thế nào. Sẵn tiện xem lại tụ ở thạch anh dùm có đúng là tụ 22p ko, nhiều người ko đọc đúng giá trị tụ nên gắn tụ lớn dẫn đến mạch ko chạy đc. Tốt nhất tháo tụ ở thạch anh ra cho mạch chạy ko cần tụ ở thạch anh xem sao.
                    Lát em sẽ thử ý kiến của các bác, thanks nhiều, có gì em hỏi tiếp

Comment

Nguyên văn bởi Toan.Lv Xem bài viết
                      Chào bạn norimo,

Cảm ơn bác này rất nhiều

Comment

chạy 32 led nguồn 5v 350mA kéo đc không các bác.

Comment

chạy 32 led nguồn 5v 350mA kéo đc không các bác.
                          Không đủ đâu bạn ah. Vấn đề của bạn mình nghĩ bạn nên kiểm tra lại một số vấn đề sau:
                          - Nhổ VDK ra khỏi mạch,cắm nguồn vào và đo thử xem điện áp ở chân nguồn 20,40, chân EA xem có đủ 5V không?
                          - Bạn xem lại con tụ hóa ở mạch reset (10uF) xem đã mắc đúng cực tính hay chưa?(rất quan trọng).
                          - Thay 2 con tụ 22p thành 33p ở gần thạch anh/
                          Bạn đã chắc chắn rằng VDK của bạn ko bị chết và bạn nạp được chương trình vào VDK rồi chứ?
                          Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                          http://diencongnghiep360.com/
                          http://tudienhathe.vn/

Comment

bạn đo nguồn sạc điện thoại của bạn. nếu đủ 5v không được lớn quá thì cấp thẳng nguồn, đừng cho qua 7805.Mạch kia có vdk dùng chung nguồn với led sợ bị ảnh hưởng.Nhớ kiểm tra kĩ mối hàn ở thạch anh,chân 40,31,20,9 reset xem đã lắp chuẩn chưa.chúc bạn sớm thành công

Comment

Nguyên văn bởi vietthanh123 Xem bài viết
                              Không đủ đâu bạn ah. Vấn đề của bạn mình nghĩ bạn nên kiểm tra lại một số vấn đề sau:
                              - Nhổ VDK ra khỏi mạch,cắm nguồn vào và đo thử xem điện áp ở chân nguồn 20,40, chân EA xem có đủ 5V không?
                              - Bạn xem lại con tụ hóa ở mạch reset (10uF) xem đã mắc đúng cực tính hay chưa?(rất quan trọng).
                              - Thay 2 con tụ 22p thành 33p ở gần thạch anh/
                              Bạn đã chắc chắn rằng VDK của bạn ko bị chết và bạn nạp được chương trình vào VDK rồi chứ?
                              vãi thanks bác. Nối ngược tụ mà k biết. Lắp ra mạch cắm vẫn chạy bt. Để em nối lại thử
                              Phải dùng nguồn bao nhiêu mA mới đủ. Em có 1 cái 5V 800mA.
                              Last edited by norimo; 02-08-2011, 23:57.

Comment

vẫn chỉ sáng thôi các bác ạ. Em lắp ra mạch cắm chân thì lại nháy bt. Nản quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

norimo Tìm hiểu thêm về norimo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X