Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về điều khiển Led Ma Trận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về điều khiển Led Ma Trận

Hiện tại em đang làm đồ án về Led MT . Em muốn làm 1 mạch dùng VĐK AT89C51 điều khiển led MT . Dùng 1 VĐK khác cùng với những nút nhấn (tạo bảng chữ cái từ A đến Z). Khi nhấn thì VĐK 2 tạo chuổi DL . Khi đó thì VĐK 1 sẽ thu DL đó và xuất ra LED MT chữ cái tương ứng .
    Em không biết làm sao để đưa xuất 1 chữ cái bất kì lên led MT. Ai giúp em với !!!!!

Bạn nên làm dần từng bước 1. Bạn vào đây tham khảo.
    http://lab3i.com/kien-thuc-co-ban-di...ed-matrix.html
    Có chương trình điều khiển led ma trận rất hay.
    Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
    http://diencongnghiep360.com/
    http://tudienhathe.vn/

Comment

Nguyên văn bởi flamico1990 Xem bài viết
      Hiện tại em đang làm đồ án về Led MT . Em muốn làm 1 mạch dùng VĐK AT89C51 điều khiển led MT . Dùng 1 VĐK khác cùng với những nút nhấn (tạo bảng chữ cái từ A đến Z). Khi nhấn thì VĐK 2 tạo chuổi DL . Khi đó thì VĐK 1 sẽ thu DL đó và xuất ra LED MT chữ cái tương ứng .
      Em không biết làm sao để đưa xuất 1 chữ cái bất kì lên led MT. Ai giúp em với !!!!!
      Chào bạn flamico1990,
      Tôi xin phép được góp ý một chút về đề tài của bạn vì theo ý kiến của tôi điều đó sẽ làm cho đề tài của bạn hợp lý hơn so với thực tế. Nếu bạn có thể lựa chọn hoặc có thể sửa được đề tài đồ án, tôi khuyên bạn nên chọn giải pháp truyền dữ liệu xuống LED ma trận từ máy tính thay vì dùng 1 vi điều khiển này truyền sang vi điều khiển kia. Việc này có hai cái lợi: thứ nhất là nó sẽ đơn giản hơn cho bạn trong việc thiết kế phần cứng và lập trình. Thứ 2 là nó phù hợp với thực tế vì ít khi người ta truyền nội dung hiển thị vào bảng từ một boad vi điều khiển mà thường dùng máy tính (đương nhiên việc thao tác trên máy tính đơn giản hơn nhiều).
      Để làm được LED ma trận bây giờ rất đơn giản có nhiều cách lắm. Cách mà trong thực tế bây giờ người ta làm cho mọi loại bảng điện tử là đi mua board điều khiển của tàu, mua module của tàu về ráp xong rồi bán. Bạn không cần biết lập trình vi điều khiển vẫn có thể làm được biển quảng cáo. Vậy thì cách thứ nhất để bạn hoàn thành đề tài này là chỉ việc ra chợ trời mua 1 module LED (khoảng 200K-400K) tùy loại + 1 module điều khiển khoảng 400K trở lên tùy loại. Như vậy tổng thiệt hại khoảng 1 triệu là bạn có thể xong đồ án rồi. Phần còn lại là bạn tìm hiểu phần lý thuyết của nó để nộp quyển. Cách này thật đơn giản phải không? (và nó là cách mà thực tế người ta làm biển thương mại đấy) nhưng mục đích của bạn là tìm hiểu nên tôi không khuyến khích bạn dùng cách này. Tôi khuyên bạn nên tự thiết kế cả phần cứng và phần mềm, bạn sẽ vỡ vạc ra được nhiều thứ hơn. Cách làm như sau:
      - Phần cứng: ngoài vi điều khiển bạn cần thiết kế các phần mạch đệm dữ liệu ở hàng và cột của ma trận led. Có nhiều cách thiết kế, bạn có thể google trên mạng để tìm một phương án hợp lý hoặc bạn có thể làm theo phần cứng mà tôi gửi sau đây.
      - Phần mềm: Để hiển thị được chữ hoặc hình ảnh đứng yên bạn làm y hệt như quét led 7 thanh vậy, chỉ có điều số lượng hàng và cột lớn hơn (giống như khi LED 7 thanh có nhiều segment hơn và nhièu LED hơn). Để làm cho những hình ảnh hoặc chữ trên ma trận thay đổi được thì bạn không thay đổi gì hàm điều khiển LED cả. Cái mà bạn cần phải thay đổi là cái bảng dữ liệu bạn dùng để hiển thị. Hãy thay đổi nó theo bất cứ cách nào bạn muốn (chỉ là việc thay đổi nội dung của bộ nhớ thôi).

Tôi có gửi kèm bạn một ví dụ về ma trận LED mà tôi đã làm trước đây. Có cả code và phần cứng. Bạn có thể dựa vào đó để thiết kế theo hoặc bạn vẽ lại pcb và lắp ráp luôn là có thể chạy được.

Chúc bạn sớm hoàn thành đồ án.
      Attached Files
      For a better world

Comment

Hình như ý tưởng này hơi lạ

Comment

Nguyên văn bởi Toan.Lv Xem bài viết
          Chào bạn flamico1990,
          Tôi xin phép được góp ý một chút về đề tài của bạn vì theo ý kiến của tôi điều đó sẽ làm cho đề tài của bạn hợp lý hơn so với thực tế. Nếu bạn có thể lựa chọn hoặc có thể sửa được đề tài đồ án, tôi khuyên bạn nên chọn giải pháp truyền dữ liệu xuống LED ma trận từ máy tính thay vì dùng 1 vi điều khiển này truyền sang vi điều khiển kia. Việc này có hai cái lợi: thứ nhất là nó sẽ đơn giản hơn cho bạn trong việc thiết kế phần cứng và lập trình. Thứ 2 là nó phù hợp với thực tế vì ít khi người ta truyền nội dung hiển thị vào bảng từ một boad vi điều khiển mà thường dùng máy tính (đương nhiên việc thao tác trên máy tính đơn giản hơn nhiều).
          Để làm được LED ma trận bây giờ rất đơn giản có nhiều cách lắm. Cách mà trong thực tế bây giờ người ta làm cho mọi loại bảng điện tử là đi mua board điều khiển của tàu, mua module của tàu về ráp xong rồi bán. Bạn không cần biết lập trình vi điều khiển vẫn có thể làm được biển quảng cáo. Vậy thì cách thứ nhất để bạn hoàn thành đề tài này là chỉ việc ra chợ trời mua 1 module LED (khoảng 200K-400K) tùy loại + 1 module điều khiển khoảng 400K trở lên tùy loại. Như vậy tổng thiệt hại khoảng 1 triệu là bạn có thể xong đồ án rồi. Phần còn lại là bạn tìm hiểu phần lý thuyết của nó để nộp quyển. Cách này thật đơn giản phải không? (và nó là cách mà thực tế người ta làm biển thương mại đấy) nhưng mục đích của bạn là tìm hiểu nên tôi không khuyến khích bạn dùng cách này. Tôi khuyên bạn nên tự thiết kế cả phần cứng và phần mềm, bạn sẽ vỡ vạc ra được nhiều thứ hơn. Cách làm như sau:
          - Phần cứng: ngoài vi điều khiển bạn cần thiết kế các phần mạch đệm dữ liệu ở hàng và cột của ma trận led. Có nhiều cách thiết kế, bạn có thể google trên mạng để tìm một phương án hợp lý hoặc bạn có thể làm theo phần cứng mà tôi gửi sau đây.
          - Phần mềm: Để hiển thị được chữ hoặc hình ảnh đứng yên bạn làm y hệt như quét led 7 thanh vậy, chỉ có điều số lượng hàng và cột lớn hơn (giống như khi LED 7 thanh có nhiều segment hơn và nhièu LED hơn). Để làm cho những hình ảnh hoặc chữ trên ma trận thay đổi được thì bạn không thay đổi gì hàm điều khiển LED cả. Cái mà bạn cần phải thay đổi là cái bảng dữ liệu bạn dùng để hiển thị. Hãy thay đổi nó theo bất cứ cách nào bạn muốn (chỉ là việc thay đổi nội dung của bộ nhớ thôi).

Tôi có gửi kèm bạn một ví dụ về ma trận LED mà tôi đã làm trước đây. Có cả code và phần cứng. Bạn có thể dựa vào đó để thiết kế theo hoặc bạn vẽ lại pcb và lắp ráp luôn là có thể chạy được.

Chúc bạn sớm hoàn thành đồ án.
          Cám ơn anh nhiều nha . Nhưng ở đây do là làm đồ án nên em muốn kết hợp lại những gì mình đã học để tạo ra 1 thứ của riêng mình (Vì em nghĩ là đồ án thì thầy cô sẽ quan tâm đến ý tưởng chứ ít để ý đến tính thương mại của nó, càng lạ thì thầy cô càng cho điểm cao vì nghĩ mình có chút đầu tư ). Ở đây em muốn vừa tìm hiểu giao tiếp VĐK 89C51 với led MT (Led đơn với Led 7 đoạn làm nhiều rồi , LCD thì khó quá ) vừa muốn làm 1 mạch thu phát hồng ngoại nên nghĩ ra ra ý tưởng này

Với đồ án này em đang bị kẹt chổ khi truyền chuỗi DL của chữ A thì làm sao có thể đưa vùng mã của chữ A ra Led MT

Nhưng em nghĩ là dù là giao tiếp với máy tính hay nhận tín hiệu từ remote đều là thu 1 chuỗi DL rồi dùng VĐK phân tích chuỗi DL đó ra hiển thị lên Led MT

Vậy anh nào cho em xin code VĐK giao tiếp với máy tính hiển thị ra LED MT đi ( Nếu có thể giúp em thuật toán để đưa 1 vùng mã của kí tự mong muốn ra led MT càng tốt )

Cám ơn nhiều ^^!

Comment

bác nào viết cho em đoan code asm về led matrix 8*8 đi.để em tham khảo với. hiển thị chữ gì cũng được. thanks các bác
            = = === ===
            = = =
            ====== = = = = = ===
            = = = = = = = = =
            = = ==== = = = = =

Comment

Nếu có thể giúp em thuật toán để đưa 1 vùng mã của kí tự mong muốn ra led MT càng tốt

Cám ơn nhiều ^^!
              đọc chuỗi tra bảng mã lưu vào sram.Đọc sram đưa ra matrix.
              |

Comment

#include<reg51.h>
                #include<stdio.h>
                #include<intrins.h>
                void delay(unsigned int t)
                {
                unsigned int i;
                for (i=1;i<=t;i++);
                }
                int m,n,k,j,t;
                unsigned char manghang [8] = {0xfe,0xfd,0xfb,0xf7,0xef,0xdf,0xbf,0x7f};
                unsigned char mangcot [16] = {0,0,0,0,0,0,0xff,0xff,0x99,0x99,0x7e,0,0};
                void main()
                {
                while(1)
                {
                k=8;
                for(t=0;t<=7;++t)
                { for(j=0;j<=8;++j)
                for(n=0;n<=7;++n)
                {P2=manghang[n];
                P0=mangcot[n+k];
                delay(100);
                }
                P2=0;
                delay(20);
                k--;
                }
                }}

T cũng mới học VĐK
                Mới chạy được chữ B thui

Comment

đây là trương trình viết bằng hợp ngữ sử dụng con trỏ nè: hiển thị chữ (H),ban muốn viết chữ khác chỉ cần thay đổi dữ liệu quét ở db la được:
                  org 00h
                  start:
                  mov dptr,#table
                  mov r4,#8
                  back 1:
                  mov c,@a+dptr
                  mov p1,a
                  inc dptr
                  clr a
                  mov c,@a+dptr
                  mov p2,a
                  inc dptr
                  acall delay1ms
                  djnz r4,back 1
                  jmp start
                  table db 0ffh,00h,0e7h,0e7h,0e7h,0e7h,00h,0ffh
                  delay1ms:
                  mov r1,#230
                  v1: nop
                  nop
                  djnz r1,v1
                  ret
                  end

Comment

cảm ơn bạn. bạn có phần mềm tạo mã cho ma trận ko?,mà bạn có thể nói rõ hơn về thuât toán quet led ko. mình đọc tài liệu ko hiểu lắm
                    = = === ===
                    = = =
                    ====== = = = = = ===
                    = = = = = = = = =
                    = = ==== = = = = =

Comment

Nguyên văn bởi hungbom Xem bài viết
                      cảm ơn bạn. bạn có phần mềm tạo mã cho ma trận ko?,mà bạn có thể nói rõ hơn về thuât toán quet led ko. mình đọc tài liệu ko hiểu lắm
                      RTB 4.0 có miễn phí trên diễn đàn đó.
                      |

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=pXQhT...layer_embedded

Mình muốn làm 1 đồ án đại khái là giống cái này . Ai nhìn viết chương trình này giùm mình bằng assembly dc ko ?

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=pXQhT...layer_embedded

Mình muốn làm 1 đồ án đại khái là giống cái này . Ai nhìn viết chương trình này giùm mình bằng assembly dc ko ?
                          Input capture giao tiếp PS2 + quét LED. Bác nên viết bằng C, dễ debug hơn nhiều. Tự tìm hiểu và viết code bác sẽ biết được nhiều hơn đó. Em nghĩ để làm được cái này cũng ngốn khối thời gian đó

Comment

mình cũng đang gặp phải vấn đề tương tự, nhưng xem video chưa hiểu lăm
                            híc
                            Thông tin nhanh, tin tức gái đẹp hàng ngày:

Comment

bác có link ko. gửi cho em với .mail se7en10.89@gmail.com cảm ơn nha
                              Nguyên văn bởi tdm Xem bài viết
                              RTB 4.0 có miễn phí trên diễn đàn đó.
                              = = === ===
                              = = =
                              ====== = = = = = ===
                              = = = = = = = = =
                              = = ==== = = = = =

Comment

Về tác giả

Collapse

flamico1990 Tìm hiểu thêm về flamico1990

Bài viết mới nhất