Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiet ke dong ho the thao, ai giup em voi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiet ke dong ho the thao, ai giup em voi

chào máy anh, em mới tìm hiểu về vxl, em đang làm 1 cái đồng hồ thể thao, chạy phần trăm của giây, giây, phút; co 1 nut star/stop và 1 nut reset; đồng hồ dùng 89c51. Có anh nào có thể giúp em không, nếu được thì cho em code và cả bang thiết kế bằng protues. Em xin cam ơn trước

Không biết các cao thủ dạo này đi đâu hết rồi nhỉ?!
    Tôi cũng mới tìm hiểu VDK như bạn thôi, theo tôi dùng 89C51 không đáp ứng được nhu cầu của bạn vì: Bạn có 6 LED để hiển thị phút, giây và phần trăm giây. Riêng việc quét 6 LED này, để LED sáng đủ thời gian cho ảnh lưu võng mạc đã tiêu tốn tới phần chục giây rồi. Ngoài ra 8051 không thể đáp ứng được độ chính xác như bạn yêu cầu

Comment

tai sao ban ZeroFILL lai noi la khong dung 89 duoc chu,toi da lam roi chay rat tot

Comment

hoàn toàn có thể dùng 8951, dùng 1 ngắt timer để quét 6led 7 đoạn, còn phần đếm giây thì có thể dùng 1 timer khác hoặc dùng vòng lặp cũng được
        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

bày chung chung thế sao người mới có thể làm được mấy huynh!

Comment

Thú thực là tôi chưa làm, tôi chỉ nghĩ 8051 không đủ chính xác để bạn làm đồng hồ đếm tới phần trăm giây. Các bạn làm rồi thì hướng dẫn về nguyên lý cho cuibap123 nhé

Comment

Nếu đề tài của bạn không đòi hỏi độ chính xác cao thì bạn có thể dùng AT89C51. Nếu muốn đơn giản thì dùng chốt LED còn nếu muốn đỡ tốn kèm thì dùng quét LED.
              Trên diễn đàn này tôi đã từng đưa lên các đồ án "Cảm biến nhận biết màu" và "Bộ điều khiển nhiệt độ" dùng AT89C52. Trong 2 đồ án đó đều có Quét LED, Quét phím, Định thời và giao tiếp RS232. Bạn cố gắng tìm và tham khảo nhé.
              Chúc bạn thành công!
              Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
              Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

em cung dangtinh lam một cái đồng hồ đon giản thôi, chỉ tính h-m-s là đủ lắm rồi, con gái ko muốn làm nhìu. giúp em với

Comment

cái nầy mình cũng làm rồi, nói chung kô khó lắm. Nhớ hồi trước học vđ khiển chỉ vì muốn làm dc cái đồng hồ thôi vì làm bằng iC số chán quá

Comment

Chương trình này mình viết cũng khá lâu rồi, xin tặng các bạn.
                    Đó là chương trình đồng hồ với giờ, phút, giây viết bằng
                    reads51, nếu các bạn muốn biến nó thành đồng hồ bấm giờ thể thao, chỉ cần chỉnh sửa một số chỗ trong chương trình là được,
                    Attached Files
                    Last edited by mrcuongcon; 31-12-2007, 11:34.

Comment

Trong đó có cả mạch giả lập bằng Proteus, hi vọng các bạn sẽ tự mình viết được chương trình .
                      Sau khi viết chương trình đơn giản , các bạn hoàn toàn có thể viết chương trình đồng hồ phong phú hơn: VD cải tiến nút chỉnh giờ, phút(hãy quan sát cách chỉnh giờ phút của đồng hồ đeo tay), thêm phần hẹn giờ, đến giờ chuẩn thì phát nhạc...Tất cả những cái này các bạn hoàn toàn có thể làm được, chỉ cần viết được sơ đồ thuật toán và bỏ công sức chút it thôi!

Comment

Về tác giả

Collapse

cuibap123 Tìm hiểu thêm về cuibap123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X