Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi treo chip của 89s52 khi ĐK van từ xoay chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi treo chip của 89s52 khi ĐK van từ xoay chiều

Các bạn giúp mình với. Khi mình dùng AT89S52 (đang kết nối với DS1307) để điều khiển rơle đóng cắt van từ xoay chiều thì VDK bị treo ngay lập tức.Nếu ngắt dòng xoay chiều vào van từ thì mạch lại hoạt động bình thường. Khi làm mạch mình đã cách li khối công suất và khối điều khiển bằng cách li quang và phần đất cũng được tách riêng ra. Hỏi ý kiến người khác thì được khuyên là dùng AVR để điều khiển nhưng mình vẫn muốn thử dùng 89S52. Mọi người thử tim giải pháp khắc phục hiện tượng ấy hộ mình với.Thanks!

cái này mình cũng đã gặp rồi.Bạn dùng mạch gồm 1diode,1 điện trở nhớ là điện trở công suất,1tu điện mắc nố tiếp nhau rồi mắc song song với cuôn dây của van từ.mục đích của các này là triệt tiêu sđđ sing ra do đóng cắt cuộn dây.mắc như con diode ở máy biến áp xung mạch điều khiền trong sách thầy Bính ấy.

Comment

Nguyên văn bởi pcdung Xem bài viết
      Các bạn giúp mình với. Khi mình dùng AT89S52 (đang kết nối với DS1307) để điều khiển rơle đóng cắt van từ xoay chiều thì VDK bị treo ngay lập tức.Nếu ngắt dòng xoay chiều vào van từ thì mạch lại hoạt động bình thường. Khi làm mạch mình đã cách li khối công suất và khối điều khiển bằng cách li quang và phần đất cũng được tách riêng ra. Hỏi ý kiến người khác thì được khuyên là dùng AVR để điều khiển nhưng mình vẫn muốn thử dùng 89S52. Mọi người thử tim giải pháp khắc phục hiện tượng ấy hộ mình với.Thanks!
      Tôi góp ý với bạn thế này. Trước hết vứt ngay con AT89 đi thay bằng loại khác ,PIC,AVR . thứ hai làm theo bạn WinWin đã nói.

Comment

Bây giờ mấy ai dùng con 89 của atmel để điều khiển mấy cái cuộn dây đó .

Nếu bạn là sinh viên chỉ muốn thoát qua bài tập thì còn châm trước . Còn để làm sản phẩm hay điều khiển thì mình cũng khuyên vứt quách con 89 của atmel đi , dùng con khác . ( Các MCU khác )
        Hoặc đổi sang dùng 89 của Philip , Maxim mới ngon.
        Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Bạn nên dùng con ATMEGA 8515 để tận dụng lắp thay vào con 89 rất tốt ( dĩ nhiên bạn phải viết chương trình AVR )
          Phần cứng ( chân dẫn ) đều được tận dụng giống nhau .
          Bạn để ý chỗ mạch Reset của AVR ngược so với con 89 .
          Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Nếu chuyển thì nên chọn mega8515. Mạch hầu như ko cần thay đổi nhiều.
            AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
            Xem thêm tại Online Store ---> Click here
            Mob: 0982.083.106

Comment

Cảm ơn các bạn,minh sẽ làm thử xem thế nào.À nhân tiện bạn WINWIN cho mình hỏi sách của Thầy Bính là sách gì, điều kiện ko cho phép nên mình cũng chưa có nhiều tài liệu cho lắm. chủ yếu là ebook thôi.
              Last edited by pcdung; 25-11-2007, 10:55.

Comment

Tụ lọc trước 7805 nên lớn, ~1-2000uF, thêm 1 tụ 104 song song. Tụ sau 7805 nhỏ thôi, ~100uF, song song thêm tụ 104, 103.

Em đoán 89 của bác treo là do khi van đóng, gây ngắn mạch tức thời, nếu nguồn 89 làm k tốt sẽ gây treo thôi.

K hiểu mọi người làm thế nào, chứ em điều khiển cả mớ rờ-le chưa treo 8951 bao giờ. PC hay PI đều thế. Giao tiếp qua Opto rồi mà còn bị thì nguồn cấp cho 89 bác làm chưa tốt lắm.

Em có cái đau đầu nhất là khi mở điện nguồn nó cụp tất cả các rờ le 1 phát thôi. Tích cực mức nào cũng bị cả. Giải quyết vấn đề này có nhiều cách, nhưng cách đơn giản gọn nhẹ thì em vẫn chưa tìm ra.

Comment

Nguyên văn bởi PSman Xem bài viết

Em đoán 89 của bác treo là do khi van đóng, gây ngắn mạch tức thời, nếu nguồn 89 làm k tốt sẽ gây treo thôi.

K hiểu mọi người làm thế nào, chứ em điều khiển cả mớ rờ-le chưa treo 8951 bao giờ. PC hay PI đều thế. Giao tiếp qua Opto rồi mà còn bị thì nguồn cấp cho 89 bác làm chưa tốt lắm.

Em có cái đau đầu nhất là khi mở điện nguồn nó cụp tất cả các rờ le 1 phát thôi. Tích cực mức nào cũng bị cả. Giải quyết vấn đề này có nhiều cách, nhưng cách đơn giản gọn nhẹ thì em vẫn chưa tìm ra.
                  To PsMan:
                  Phần nguồn mình nghĩ là không có vấn đề gì,phần tụ lọc mình cũng thử làm như bạn rồi. Còn bạn nói là treo do khi van đóng gây ngắn mạch tức thời thì mình nghĩ là không phải bởi mình dùng Role 12V để đóng ngắt van, nguồn vào van và nguồn dùng nuôi VDK,RoLe hoàn toàn tách biệt. Mà bạn nói là bạn ĐK cả mớ Role chẳng bao giờ thấy treo nhưng quan trọng là bạn dùng Rơle để đóng cắt cái gì. mình dùng Rơle để điều khiển dòng xoay chiều chạy vào van từ mà bạn( nếu bỏ van từ ra thì chạy rất tốt nên mình nghĩ làm như bạn Winwin là tối ưu nhất rồi).Bạn cứ thử ra chợ mua loại van nước xoay chiều dùng cho máy giặt ấy về mà thử.Hầu như là treo ngay lập tức(mình nghĩ do từ trường của van từ gây ra.)
                  Còn về việc khi bạn đóng nguồn thì Role bị đóng ấy thì bạn thử thêm các trở treo vào thử xem.

Comment

Nguyên văn bởi Cảnhsát Xem bài viết
                    Bây giờ mấy ai dùng con 89 của atmel để điều khiển mấy cái cuộn dây đó .

Nếu bạn là sinh viên chỉ muốn thoát qua bài tập thì còn châm trước . Còn để làm sản phẩm hay điều khiển thì mình cũng khuyên vứt quách con 89 của atmel đi , dùng con khác . ( Các MCU khác )
                    Hoặc đổi sang dùng 89 của Philip , Maxim mới ngon.
                    Mấy anh chơi hoang quá, mấy loại kia đắt gấp mấy lần 89 atmel. Mà có chắc lỗi chính là do vdk không? hay lại do mạch chưa "ISO"!
                    Xem lại mạch phần cứng cái đã, trước hết là cách của Winwin.
                    !e

Comment

Vấn đề này đã được nói trên diễn đàn rồi, tôi cũng xin góp ý như sau.
                      Bạn này muốn giúp đỡ trên 89S52 mà các bác cứ lái sang dùng AVR và PIC...
                      89 cũng hay của nó chứ chẳng phải dở. Nhưng làm 89 mà điều khiển trong công nghiệp ( nói chung) thì phải luôn chú ý đến vấn đề treo chíp.
                      Tôi đã giải quyết vấn đề trên như sau:
                      Mạch có chíp để 1 bên mạch rơle trung gian để 1 bên. Từ mạch rơ le trung gian đi đến các van phải chạy dây cho khéo, không có sợi nào được đi gần mạch có chíp. Đây gọi là cách ly về không gian, nên để mạch chứa chíp 1 ngăn, mạch có các van 1 ngăn, mà càng xa càng tốt.
                      Đảm bảo như trên thì sẽ không bị treo chíp nữa.
                      Vấn đề trên là tôi nói dựa trên thực tế đã làm nhiều sản phẩm tương tự.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

pcdung này!
                        dân điên tữ mà không học qua sách thầy Bính(Sách điên tữ công suất) là không ổn đâu đấy.

Comment

Nguyên văn bởi winwin Xem bài viết
                          pcdung này!
                          dân điên tữ mà không học qua sách thầy Bính(Sách điên tữ công suất) là không ổn đâu đấy.
                          Thật ra mình cũng không muốn đi đào bới mồ mả làm gì nhưng thấy vấn đề này nhiều người gặp qua nên...làm 1 quả liều vậy.
                          Ẹc,mình là dân điện tử mà cũng không biết sách của thầy Bính nè. Vấn đề nhiễu của bạn mình cũng đã gặp và mình xin được chia sẻ 1 ít kinh nghiệm sau:
                          Nếu mạch 89 dùng Role cỡ nhỏ thì chẳng sao nhưng nếu dùng contactor cỡ lớn xài điện 220VAC thì mỗi lần Role nhả là con 89 rất hay bị treo.Khắc phục là bạn phải dùng 1 đoạn dây riêng dài khoảng 2m cho cái cuộn dây của contactor(220VAC) chứ đừng hà tiện mà đi chung đường với đường của bộ nguồn nuôi PSU cho VDK.TÓm lại là đường điện AC dùng để nuôi cái PSU cho VDK phải cách xa cái đường nguồn AC cho cuộn dây Contactor chừng 2m là OK.Nói như vậy là bạn phải hiểu là cần phải có Role trung gian nũa đó.

email:
                          Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Nguyên văn bởi winwin Xem bài viết
                            pcdung này!
                            Thật ra mình cũng không muốn đi đào bới mồ mả làm gì nhưng thấy vấn đề này nhiều người gặp qua nên...làm 1 quả liều vậy.
                            Ẹc,mình là dân điện tử mà cũng không biết sách của thầy Bính nè. Vấn đề nhiễu của bạn mình cũng đã gặp và mình xin được chia sẻ 1 ít kinh nghiệm sau:
                            Nếu mạch 89 dùng Role cỡ nhỏ thì chẳng sao nhưng nếu dùng contactor cỡ lớn xài điện 220VAC thì mỗi lần Role nhả là con 89 rất hay bị treo.Khắc phục là bạn phải dùng 1 đoạn dây riêng dài khoảng 2m cho cái cuộn dây của contactor(220VAC) chứ đừng hà tiện mà đi chung đường với đường của bộ nguồn nuôi PSU cho VDK.TÓm lại là đường điện AC dùng để nuôi cái PSU cho VDK phải cách xa cái đường nguồn AC cho cuộn dây Contactor chừng 2m là OK.Nói như vậy là bạn phải hiểu là cần phải có Role trung gian nũa đó.

email:
                            Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Nguyên văn bởi PSman Xem bài viết
                              Tụ lọc trước 7805 nên lớn, ~1-2000uF, thêm 1 tụ 104 song song. Tụ sau 7805 nhỏ thôi, ~100uF, song song thêm tụ 104, 103.

Do thời gian Reset quá dài, có những IC reset nhỏ bạn thử chưa.
                              Hay làm trễ nguồn cấp cho các coil của relay.

Comment

Về tác giả

Collapse

pcdung Tìm hiểu thêm về pcdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X