Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin các pro giải đáp nhiều nhiều thắc mắc 89c51, relay , adc , lm35

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các pro giải đáp nhiều nhiều thắc mắc 89c51, relay , adc , lm35

chào các bác , các anh , các chị. em có khá nhiều câu hỏi muốn hỏi các anh các chị
    1. 89c51 không dùng thạch có chạy không ?
    2. thạch anh được dùng như thế nào cho đúng (12 , 24 ...)
    3. vì sao P0 P2 cần có trở kéo lên ?? nếu không có có được không ? được thì trong trường hợp nào ?
    4. P1 P3 dùng trở kéo lên có được không ?
    5. Lm35 đo nhiệt độ như thế nào ? (giải thích)
    6. LM358 có nhiệm vụ gì ?
    7. ADC 0804 có nhiệm vụ gì ? Nó chuyển đổi như thế nào ? trong mạch đo nhiệt độ không dùng ADC có được không ?
    8. Transistor C1815 (1 E , 2 C , 3B) hoạt động như thế nào ?
    9. trong mạch relay thường có một con diode , nó dùng để làm gì ? không có có được không ?

em có vẻ một 2 relay dùng c1815,một dùng 2n3904 .cùng là NPN tại sao 2 mạch hoạt động khác nhau.
    khi cấp nguồn 12v :
    chân điều khiển chưa nối với vđk (mức 0)
    mạch dùng C1815 không kích được
    mạch dùng 2n3904 tự kích
    khi cấp nguồn , chân vdk nối với con3 (mức 1):
    - mạch dùng c1815 không kích
    - mạch dùng 2n3094 vẫn sáng

--> đã kích thử relay bằng cấp nguồn vào 2 chân kich. relay hoạt động tốt. đèn led báo sáng

mạch nguyên lý c1815 :
    Click image for larger version

Name:	1-25.jpg
Views:	1
Size:	140.6 KB
ID:	1411191

mạch in
    Click image for larger version

Name:	2-13.jpg
Views:	1
Size:	88.4 KB
ID:	1411192

đính kèm file capture + layout :

MACH RELAY.rar

linh kiện sữ dụng trong mạch :
    R : 1k
    BJT : C1815
    diode : 4007
    led : 5mm đỏ thường
    relay : 12v (YL303H-S-12VDC-1Z)
    xin chỉ giúp lỗi sai của em.
    cảm ơn các anh các chị đã đọc bài và giúp đỡ

em nên đọc lại sách hoặc vào anh google kiem tài liệu về đọc khi nào hiểu ứng dụng cùa từng chân thì bạn sẽ hiểu các lí do chắc là do bạn chưa đọc kĩ về nó

Comment

Nguyên văn bởi it_p0k3t Xem bài viết
      chào các bác , các anh , các chị. em có khá nhiều câu hỏi muốn hỏi các anh các chị
      3. vì sao P0 P2 cần có trở kéo lên ?? nếu không có có được không ? được thì trong trường hợp nào ?
      7. ADC 0804 có nhiệm vụ gì ? Nó chuyển đổi như thế nào ? trong mạch đo nhiệt độ không dùng ADC có được không ?
      9. trong mạch relay thường có một con diode , nó dùng để làm gì ? không có có được không ?

em có vẻ một 2 relay dùng c1815,một dùng 2n3904 .cùng là NPN tại sao 2 mạch hoạt động khác nhau.
      khi cấp nguồn 12v :
      mạch dùng 2n3904 tự kích

--> đã kích thử relay bằng cấp nguồn vào 2 chân kich. relay hoạt động tốt. đèn led báo sáng

mạch nguyên lý c1815 :
      [ATTACH=CONFIG]36710[/ATTACH]

mạch in
      [ATTACH=CONFIG]36711[/ATTACH]

MACH RELAY.rar

1. đã là VDK thì phải có mạch dao động mới có thể chạy.
      2. tùy ứng dụng vì cái nào cũng đúng
      3. đọc lại sách (tham khảo cuốn giáo trình của đại học công nghiệp dễ hiểu )
      4. đọc lại sách
      5. áp ra biến thiên tuyến tính theo nhiệt độ
      6. opamp khuếch đại tính hiệu => đọc sách
      7. ADC có nv ADC, hết. ADC thế nào, đọc sách. Trong mạch đo nhiệt độ dùng cảm biến analog thermometer thì ko có ADC là ko đc, còn dùng cảm biến digital thermometer thì ko cần ADC vì đầu ra của cảm biến là dữ liệu digital
      8. đọc sách.
      9. diode bảo vệ transistor khỏi dòng ngược sinh ra bởi cuộn dây(muốn hiểu rõ thì thay con diode bằng con led sẽ thấy)
      cách mắc tải cho trans bạn mắc ko tối ưu, tham khảo các bài khác thì biết. C1815 cũng giống 2n3904 vì thế ko có chuyện này nọ ở đây, chỉ có thể là bạn xác định chân sai vì kiểu chân 2 con này khác nhau về vị trí.
      Last edited by chung1608; 09-12-2011, 13:43.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
        1. đã là VDK thì phải có mạch dao động mới có thể chạy.
        2. tùy ứng dụng vì cái nào cũng đúng
        3. đọc lại sách (tham khảo cuốn giáo trình của đại học công nghiệp dễ hiểu )
        4. đọc lại sách
        5. áp ra biến thiên tuyến tính theo nhiệt độ
        6. opamp khuếch đại tính hiệu => đọc sách
        7. ADC có nv ADC, hết. ADC thế nào, đọc sách. Trong mạch đo nhiệt độ dùng cảm biến analog thermometer thì ko có ADC là ko đc, còn dùng cảm biến digital thermometer thì ko cần ADC vì đầu ra của cảm biến là dữ liệu digital
        8. đọc sách.
        9. diode bảo vệ transistor khỏi dòng ngược sinh ra bởi cuộn dây(muốn hiểu rõ thì thay con diode bằng con led sẽ thấy)
        cách mắc tải cho trans bạn mắc ko tối ưu, tham khảo các bài khác thì biết. C1815 cũng giống 2n3904 vì thế ko có chuyện này nọ ở đây, chỉ có thể là bạn xác định chân sai vì kiểu chân 2 con này khác nhau về vị trí.

mình đã xem datasheet để xác định số chân, sau đó vào orcard kiểm tra số chân . vẫn đúng, nhờ thầy kiểm tra thầy cũng bảo mạch nguyên lý không sai. chuyển qua mạch in. mình đã có đính kèm.
        những câu hỏi kia chỉ là xác định những câu trả lời của em hum bảo vệ thôi.
        nếu bảo sai thì sai ở đâu trong mạch. mong các anh chỉ giúp.

Comment

sau thầy có bảo mi dùng dao động nội 8051 nữa chứ chi =))

Comment

Nguyên văn bởi quystrike99 Xem bài viết
            sau thầy có bảo mi dùng dao động nội 8051 nữa chứ chi =))
            thôi cha nội. đủ rồi .ta hỏi cái relay

Comment

1. Nếu không dùng thạch anh thì bạn có thể cấp xung vào chân XTAL.
              Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
              Cho ta thêm ngày nữa để yêu thương.

Comment

Nguyên văn bởi it_p0k3t Xem bài viết

khi cấp nguồn 12v :
                mạch dùng 2n3904 tự kích

mạch nguyên lý c1815 :
                [ATTACH=CONFIG]36710[/ATTACH]

mạch in
                [ATTACH=CONFIG]36711[/ATTACH]

MACH RELAY.rar

9. ở chân B 1815 hay 3094 ko có trở hả? nếu kích mức mà tự kích thì gắn thêm con trở 10k từ chân B xuống mass là hết tự kích.
                Diot có nhiệm vụ bảo vệ tran khỏi bị dòng ngược của relay đánh thủng,ko có nó con tran sẽ chết.
                Cách mắc của bạn chưa tối ưu,sao ko mắc CE,E nối mass,C nối với relay.Bạn nên tham khảo các bài viết khác!
                ĐT: 0972 20 58 68
                Gmail:

Comment

chưa thấy ai hỏi vãi chưởng như ông này, chắc xin dc mạch ở đâu về rồi hỏi từ a->z, kiểu này chịu, chắc ko có kiên nhẫn trả lời như bác chung1608 kia, ít nhất lên biết những cái sơ đẳng nhất rồi hãng đi hỏi, cái này là chưa đọc tẹo j lý thuyết
                  Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                  Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                    9. ở chân B 1815 hay 3094 ko có trở hả? nếu kích mức mà tự kích thì gắn thêm con trở 10k từ chân B xuống mass là hết tự kích.
                    Diot có nhiệm vụ bảo vệ tran khỏi bị dòng ngược của relay đánh thủng,ko có nó con tran sẽ chết.
                    Cách mắc của bạn chưa tối ưu,sao ko mắc CE,E nối mass,C nối với relay.Bạn nên tham khảo các bài viết khác!
                    khi transistor đã gắn vào chân I/O của 8051 thì ko có bị tự kích đâu vì VDK đã thiết lập mức logic rõ ràng rồi, dở dở ươn ươn như high-Z của P0 mới tự kích.
                    Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                    chưa thấy ai hỏi vãi chưởng như ông này, chắc xin dc mạch ở đâu về rồi hỏi từ a->z, kiểu này chịu, chắc ko có kiên nhẫn trả lời như bác chung1608 kia, ít nhất lên biết những cái sơ đẳng nhất rồi hãng đi hỏi, cái này là chưa đọc tẹo j lý thuyết
                    mình chỉ trả lời những gì mình cho là người mới khó thẩm thấu thôi

Comment

Nguyên văn bởi mast090 Xem bài viết
                      mạch này tự vẽ nhé bạn. ông thầy bảo rằng. sinh viên cần biết nghi ngờ. mình cần biết những gì ông thầy nói là đúng hay sai.cần xác định lại đáp án chính xác

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                        có rùi bạn. trong mạch chính mình có để trở kéo lên 4,7k rùi.
                        các anh có thể cho em xin cái mạch chính xác và gọi là tối ưu được không ?
                        rất mong các anh giúp đỡ

Comment

Ông đây lập topic này hoành tráng quá nhỉ. Sau khi nắm đc hết chỗ này là thành Pờ rồ lun đấy. Chúc Thành công

89c51 không dùng thạch có chạy không ? - Không chạy
                          thạch anh được dùng như thế nào cho đúng (12 , 24 ...) - 12 , 24 ở đây ko biết là cái gì . Nó có 2 chân nối với mạch dao động ok
                          vì sao P0 P2 cần có trở kéo lên ?? nếu không có có được không ? được thì trong trường hợp nào ? - Chỉ P0 cần có trở kéo vì bên trong nó chưa có trở kéo! ko cần cũng đc nếu mạch đã chạy
                          P1 P3 dùng trở kéo lên có được không ? - ok!
                          Lm35 đo nhiệt độ như thế nào ? (giải thích) - chuyển nhiệt thành điện áp
                          LM358 có nhiệm vụ gì ? - bộ khuếch đại thuật toán kép
                          ADC 0804 có nhiệm vụ gì ? Nó chuyển đổi như thế nào ? trong mạch đo nhiệt độ không dùng ADC có được không ?
                          - Câu này đáng lẽ ra phải hỏi là 0804 có nhiệm vụ gì thì mới trả lời đc còn viết ADC 0804 thì ko cần trả lời
                          - Mạch đo nhiệt độ ko dung ADC cũng đc. VD như nhiệt kế
                          Transistor C1815 (1 E , 2 C , 3B) hoạt động như thế nào ? - Hoạt động chính là hoạt dộng của Transistor NPN

Có gì ko đúng các bác góp ý giúp

Comment

thạch anh dùng thế nào cho đúng (12,24..) chắc bạn muốn hỏi về tần số của nó chứ gì? nó tùy từng loại vdk,có loại tần số max là 33.bạn chỉ cần dùng thạch anh có tần số nhỏ hơn tần số max là ok.khi mắc thạch anh nhớ mắc thêm 2 con tụ khoảng 33p.nói chung mọi người thường là dùng 12 cho dễ tính toán.

Comment

Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
                              Ông đây lập topic này hoành tráng quá nhỉ. Sau khi nắm đc hết chỗ này là thành Pờ rồ lun đấy. Chúc Thành công

89c51 không dùng thạch có chạy không ? - Không chạy
                              thạch anh được dùng như thế nào cho đúng (12 , 24 ...) - 12 , 24 ở đây ko biết là cái gì . Nó có 2 chân nối với mạch dao động ok
                              vì sao P0 P2 cần có trở kéo lên ?? nếu không có có được không ? được thì trong trường hợp nào ? - Chỉ P0 cần có trở kéo vì bên trong nó chưa có trở kéo! ko cần cũng đc nếu mạch đã chạy
                              P1 P3 dùng trở kéo lên có được không ? - ok!
                              Lm35 đo nhiệt độ như thế nào ? (giải thích) - chuyển nhiệt thành điện áp
                              LM358 có nhiệm vụ gì ? - bộ khuếch đại thuật toán kép
                              ADC 0804 có nhiệm vụ gì ? Nó chuyển đổi như thế nào ? trong mạch đo nhiệt độ không dùng ADC có được không ?
                              - Câu này đáng lẽ ra phải hỏi là 0804 có nhiệm vụ gì thì mới trả lời đc còn viết ADC 0804 thì ko cần trả lời
                              - Mạch đo nhiệt độ ko dung ADC cũng đc. VD như nhiệt kế
                              Transistor C1815 (1 E , 2 C , 3B) hoạt động như thế nào ? - Hoạt động chính là hoạt dộng của Transistor NPN

Có gì ko đúng các bác góp ý giúp

bàn luận với bác :

- 1 : ông thầy bảo : không có thạch anh có chạy không ? em bảo không. ông thầy bảo : chạy , dùng giao động nội, em hỏi giao động nội là sao thầy. ông ấy bảo : về tìm hiểu thêm. xong một câu.
                              - 2 : ko cần cũng đc nếu mạch đã chạy --- câu này bác nói hay quá... không giám bàn
                              -3 : Lm35 đo nhiệt độ như thế nào ? (giải thích) - chuyển nhiệt thành điện áp --- ông thầy bảo : nó chuyển như thế nào ? ...
                              - : Mạch đo nhiệt độ ko dung ADC cũng đc. VD như nhiệt kế : ông thầy bảo : không cần cũng được. dùng vi điều khiển viết chương trình chuyển đổi ...

--- theo các bác : đúng hay là sai

Comment

Về tác giả

Collapse

it_p0k3t Tìm hiểu thêm về it_p0k3t

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X