Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp e mạch led chữ với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp e mạch led chữ với

Tình hình là săp đến tết rồi. e muốn làm bảng chạy chữ HAPPY NEWYEAR về quê chơi tết nhưng e vẫn chưa có phương án tối ưu. vẽ mạch in thì h mất nhiều thời gian quá.các bác ai có ý tưởng cho bảng mạch của e thì chỉ giáo cho e với.
    e lập trình mức tích cực là mức 0 thì lên dùng linh kiện gì để kéo nhiều led sáng ở cùng 1 cổng ?
    Rất mong được mọi người giúp đỡ.
    thanks
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Ko ai giúp bạn này sao?. Bạn kiếm 1 miếng mica hoặc phomat khoảng 2ly kích thước tuỳ bạn tầm khoảng 50x80mm, rồi khoan 2 lỗ chân led theo chữ HAPPY NEWYEAR là đc rồi. hàn dây nhợ lại, dây âm chung còn dương đưa ra dây line để điều khiển( tại bạn kích mức 0, nếu khoảng 20 con led thì dùng trans A1013 là đc, còn lớn hơn thì dùng tip ). Còn cách nối led trong chữ thì 5 con nối tiếp + trở 180om nếu là màu đỏ, vàng ( 3 con nối tiếp + trở 220om lá, dương, trắng). Thế thôi có j ko hiểu nữa thì cứ hỏi.ok
    PCCC

Comment

vâng ,! cảm ơn bác đã giúp em. bác có biết cái tám màu đen mà quán quảng cáo người ta vẫn dùng được bán ở đâu ko ạh? hiện e đang ở Hà Nội
      gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
        vâng ,! cảm ơn bác đã giúp em. bác có biết cái tám màu đen mà quán quảng cáo người ta vẫn dùng được bán ở đâu ko ạh? hiện e đang ở Hà Nội
        ra tiệm làm quảng cáo mà hỏi,mua alu rẽ hơn mica.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

cái này làm mình ngứa ngề rùi đây. làm led 1 time cũng học lớm chút kim nghiệm. bác ở sg hả? pm yahoo mình rồi giải quyết cho.
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
            cái này làm mình ngứa ngề rùi đây. làm led 1 time cũng học lớm chút kim nghiệm. bác ở sg hả? pm yahoo mình rồi giải quyết cho.
            A.thuận buồn ngủ rùi hả,bạn ấy đang ở Hà Nôi kìa!
            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi lep140389 Xem bài viết
              Ko ai giúp bạn này sao?. Bạn kiếm 1 miếng mica hoặc phomat khoảng 2ly kích thước tuỳ bạn tầm khoảng 50x80mm, rồi khoan 2 lỗ chân led theo chữ HAPPY NEWYEAR là đc rồi. hàn dây nhợ lại, dây âm chung còn dương đưa ra dây line để điều khiển( tại bạn kích mức 0, nếu khoảng 20 con led thì dùng trans A1013 là đc, còn lớn hơn thì dùng tip ). Còn cách nối led trong chữ thì 5 con nối tiếp + trở 180om nếu là màu đỏ, vàng ( 3 con nối tiếp + trở 220om lá, dương, trắng). Thế thôi có j ko hiểu nữa thì cứ hỏi.ok
              bác siêu phàm thiệt! dây âm chung, dây dương ra line điều khiển. thế mà lại bảo kích mức 0 ah? bác dùng thêm cổng not nữa may ra mới kích đc. ^^! đọc mà đổ mồ hôi hôt.
              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
              yahoo:
              gmail:

Comment

nếu chơi dòng lớn mà đi thẳng vào VDK rất dễ gây chết VDK, bạn lên dùng ly dùng opto hoặc tran mà đk, bạn dùng tran thì đọc datasheet xem dòng ra của nó là bn, nguồn nuôi mỗi con led là bao nhiêu rồi chia ra là tính dc
                Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

bác siêu phàm thiệt! dây âm chung, dây dương ra line điều khiển. thế mà lại bảo kích mức 0 ah? bác dùng thêm cổng not nữa may ra mới kích đc. ^^! đọc mà đổ mồ hôi hôt.
                  bạn đấy nói có gì sai sao, nếu sai bạn có thể phân tích rõ tại sao sai được không, khi VXL đã lập trình tích cực mức 0 thì đương nhiên là phải dùng ngắt dương để điều khiển led rồi, tín hiệu từ nguồn đi vào cực E của tran pnp, cực C nối qua led về mass thì phải dùng mức 0 để kích tran

Comment

Bạn ấy nói đúng mà,vdk ra mức 0 khi qua tran PNP đảo thành 1,nối âm chung thì led sáng.
                    Gmail:

Comment

[QUOTE=lengo90;451135]bạn đấy nói có gì sai sao, nếu sai bạn có thể phân tích rõ tại sao sai được không, khi VXL đã lập trình tích cực mức 0 thì đương nhiên là phải dùng ngắt dương để điều khiển led rồi, tín hiệu từ nguồn đi vào cực E của tran pnp, cực C nối qua led về mass thì phải dùng mức 0 để kích tran[/QU

thế bạn thấy 2 cách mắc sau đây thi màu xanh và màu đỏ cái nào có hiệu suất cao hơn? và Click image for larger version

Name:	zzzz.png
Views:	1
Size:	12.0 KB
ID:	1354326trường hợp tải lớn vài chục con led thì sao?
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

trước tiên e cám ơn các bác vì đã trả lời topic của e.
                        cái mạch của e e đinh nối anot chung cấp nguồn 5v còn katot e nối với đầu ra cả vxl.mỗi đầu ra kéo khoảng 20 con led màu đỏ. như vậy nên dùng tran loại gì ạh?
                        gmail :

Comment

Khổ qua'. theo như hình vẽ của bác thuandienluc thì màu đỏ là đúng nhưng thông thường thì người ta thiết kế boar đều là kick trans tích cực mức 1, để kick mưc 0 đối với dòng lớn ko bị die chip thì có thể chế biến thêm 1 tầng trans PNP nữa vẫn đc.

Kiểu này thì trên boar vừa kick đc mức 0, vừa kick đc mức 1.( theo kiểu ma trận led)
                          Còn ko thì mắc thêm cổng not dùng trans NPN chân E chung. theo như bác.
                          PCCC

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
                            trước tiên e cám ơn các bác vì đã trả lời topic của e.
                            cái mạch của e e đinh nối anot chung cấp nguồn 5v còn katot e nối với đầu ra cả vxl.mỗi đầu ra kéo khoảng 20 con led màu đỏ. như vậy nên dùng tran loại gì ạh?
                            lắp kiểu àu đỏ như bác thuận vẽ ở trên,dùng con A1013 tải 20 led là ok,cứ 3 led nối tiếp với điện trở đc 1 nhánh,song song các nhánh lại.
                            Gmail:

Comment

vâng. e hiểu rồi. cảm ơn các bác rất nhiều
                              gmail :

Comment

Về tác giả

Collapse

bienhou Tìm hiểu thêm về bienhou

Bài viết mới nhất

Collapse