Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ về mở rộng chân ra dùng 74HC573

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ về mở rộng chân ra dùng 74HC573

em có bài thảo luận ntn:
    ''''''''''''' Thiết kế mạch và lập trình điều khiển cho bộ mở rộng chân ra theo chuẩn song song dùng IC 74HC573
    em vẫn chưa làm dược phần sơ đồ thuật toán. cần sự giúp đỡ của moi người ạ!

bạn này chủ đề thảo luận giống mình đây ! khổ ghê cơ- không hiểu rõ về cái này lắm- pro nào giúp với

Comment

đưa dữ liệu cần xuất lên BUS chung rồi đưa tín hiệu tích cực cho chân LE của 74HC573 cần xuất thế thôi, có gì đâu phức tạp

Comment

hic. mình cũng làm con này nhưng phải lập trình cổng vào ? có pro nàp gợi ý dc không
        -

Comment

Nguyên văn bởi phamhuantn Xem bài viết
          hic. mình cũng làm con này nhưng phải lập trình cổng vào ? có pro nàp gợi ý dc không
          74573 chỉ có 1 chiều vì thế chỉ mở rộng xuất chứ ko nhập đc

Comment

để mở rộng các port dùng 8255 đi có các công I/O

Comment

bạn ơi thế sơ đồ thuật toán là như thế nào nhỉ. giúp mình được kô?

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                74573 chỉ có 1 chiều vì thế chỉ mở rộng xuất chứ ko nhập đc
                mình nghĩ nếu đảo chiều lại thì vẫn dc mà, với lại đây là đề thầy giáo cho chắc chắn là làm dc mà
                -

Comment

bạn lên lựa chọn hoặc xuất hoặc nhập thui thì mạch nó đỡ phức tạp.còn theo mình nghĩ thì con nay chỉ dung để mở rộng số chân xuất tín hiệu thui.nhập theo mình thì cũng vẫn vậy thui(ko biết có đúng ko.
                  nhập thì theo mình có thể làm như vậy post out vào vdk thui mà.như vậy nè(nhưng mà nói vậy thui chứ chẳng ai làm vậy đâu hihi) Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	198.3 KB
ID:	1354367
                  Last edited by magic_kid; 14-12-2011, 23:38.

Comment

Nguyên văn bởi magic_kid Xem bài viết
                    bạn lên lựa chọn hoặc xuất hoặc nhập thui thì mạch nó đỡ phức tạp.còn theo mình nghĩ thì con nay chỉ dung để mở rộng số chân xuất tín hiệu thui.nhập theo mình thì cũng vẫn vậy thui(ko biết có đúng ko.
                    nhập thì theo mình có thể làm như vậy post out vào vdk thui mà.như vậy nè(nhưng mà nói vậy thui chứ chẳng ai làm vậy đâu hihi) [ATTACH=CONFIG]37060[/ATTACH]
                    theo như hình của bác thì làm sao nhập dc vì cổng LE lúc nào cũng ở mức (-) với lại muốn nhận thì chân của vdk phải nối với chân Q của 573 chứ nhỉ?
                    -

Comment

Nguyên văn bởi phamhuantn Xem bài viết
                      mình nghĩ nếu đảo chiều lại thì vẫn dc mà, với lại đây là đề thầy giáo cho chắc chắn là làm dc mà
                      đảo chiều theo ý bạn là thế nào, đảo cổng ra của 74573 nói vào cho VDK à. 74573 cổng vào đc khí hiệu là D và cổng ra kí hiệu là Q thì chỉ có thể hoạt động 1 chiều là Q copy trạng thái của D thôi chứ D ko thể copy trạng thái của Q nhé. Muốn mở rộng port xuất/nhập thì dùng 74245.
                      Đề thầy cho bạn ko hỏi rõ là mở rộng chỉ xuất hay là mở rộng cả xuất/nhập.

Comment

mình có CODE và mạch đây, mạch vẽ qua loa mọi người tham khảo và giúp mình sơ đồ thuật toán nhé.
                        74573.rar

Comment

đề bài là Chỉ mở rộng chân xuất thôi

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                            đảo chiều theo ý bạn là thế nào, đảo cổng ra của 74573 nói vào cho VDK à. 74573 cổng vào đc khí hiệu là D và cổng ra kí hiệu là Q thì chỉ có thể hoạt động 1 chiều là Q copy trạng thái của D thôi chứ D ko thể copy trạng thái của Q nhé. Muốn mở rộng port xuất/nhập thì dùng 74245.
                            Đề thầy cho bạn ko hỏi rõ là mở rộng chỉ xuất hay là mở rộng cả xuất/nhập.
                            cảm ơn bác đã quan tâm, đề của e là mở rộng cổng nhập dùng 74hc573, hum nay đã hỏi thầy và đã thông rồi,
                            Con này dùng mở rộng cổng nhập cũng dc
                            -

Comment

mình cũng max cái nè khó ghê

Comment

Về tác giả

Collapse

jaki2202 Tìm hiểu thêm về jaki2202

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X