Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp Mình Điều Khiển A1013 trong cube 5x5x5

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp Mình Điều Khiển A1013 trong cube 5x5x5

mình ĐK Tran A1013 qua 1 con điện trở 1k tại cổng P0, tại P0 mình có dùng Trở thanh 4k7 kéo lên
    nhưng khi lặp trình và chạy thì các dòng qua tran này rất yếu, có thể nói là không thể đk được các lớp,khi chạy thì nó chạy được các cột chứ ko chạy được 1 lớp riêng theo ý mình muốn.

A1013 : chân B : mình nối vào VĐK qua Trở 1k
    Chân C: mình nối đến các tầng cube 5x5x5;
    Chân E : mình nối tới nguồn 5v .
    mong được mọi người giúp đỡ!!!!

sơ đồ của mình đây : so do nguyen ly.pdf

mình đã kiểm tra kỹ rồi .. có thể thay điện trở 1k bằng 10k được ko,
    lúc sử dụng đk từ tầng 1-5 thì đèn vẫn sáng mờ và khi xuất mức 0 cho Tran tới tầng nào thì nó sáng hơn. mình nghĩ nó vẫn còn dòng chảy qua được Tran nên các đèn đều sáng mờ

Comment

bạn xem lại điện áp vi điều khiển xuất ra và điện áp nguồn cấp cho led...hai điện áp này phai bằng nhau thi con trasistor ngắt dẫn chinh xác được...sai khoang 0. mấy vôn thi trasistor cũng dẫn......vẫn co dòng qua led
      PS:bạn thay thư điện trở kéo khoảng 10k thư xem
      Last edited by phonghutech; 18-12-2011, 19:50.

Comment

điện áp cấp là 5v cho cả 2 mà, mình sợ mình phân cực sai cho Tran A1013 ko.
        theo kinh nghiệm thì con này là Tran lưỡng cực nhìn vào cái phần có chữ thì bên trái qua lần lượt là : E-C-B

Comment

Bạn xem kĩ lại mạch hàn xem sao chứ như vậy là đc rồi mà. Mình làm chỉ dùng 1 con trở 10k ở chân RESET thôi mà vẫn chạy ầm ầm chẳng vấn đề gì.

Comment

eo. mình cug dang lam. mình dung ic chot kìa. mà nó còn k chay dc nè. nên bo rồi.
            mà bạn dùng tran nhu thế là 5 cái lơp ở mưc 1 ha?. hình như 25 chân còn lại bạn chỉ cho qua trở ròi nối vào 5 led. chac nó mờ đó

Comment

Nguyên văn bởi leyeuhung Xem bài viết
              điện áp cấp là 5v cho cả 2 mà, mình sợ mình phân cực sai cho Tran A1013 ko.
              theo kinh nghiệm thì con này là Tran lưỡng cực nhìn vào cái phần có chữ thì bên trái qua lần lượt là : E-C-B
              Đồng ý vơi bạn là như vậy nhưng trước khi vào chân b của bjt thi con có điện trở làm sụt áp...nên điện thế sẽ không là 5 vôn đâu
              bạn thêm điện trỡ ở giữa cực E với nguồn của bjt thư xem

Comment

A1013 là tran thuận,B vào vdk,C ra hàng led,E lên Vcc
                ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

minh cũng đã thử cách thay diện trở giữa E và nguồn 5v rồi , led sáng yếu hơn...ko biết rò dòng ở đâu mà nó cứ sáng mờ,

Comment

5 lớp mình ĐK mức 0 từ VĐK, còn 25 cột thì mình qua 1 trở 220, rồi ra 25 cột led

bạn nào làm rồi help mình với ,

Comment

5 lớp mình ĐK mức 0 từ VĐK, còn 25 cột thì mình qua 1 trở 220, rồi ra 25 cột led, không biết rò dòng ở đâu mà nó sáng mờ mờ không tắt khi mình muốn dk ở tầng. ai đã gặp trường hợp này thì chỉ giùm..

Comment

Bạn bỏ con trở 1k từ P0-> cực B của A1013 đi xem sao. chỉ để lại phần trở thanh 4k7 kéo P0 lên nguồn. Con tran A1013 này là tran thuận nên mình coi như nó ở mức 0 là nó sẽ dẫn. Bạn mắc như vậy chắc chắn là 25 cột là cực âm caue led, 5 lớp là cực dương của led rồi đúng ko
                        Last edited by student_dtvt; 19-12-2011, 10:27.

Comment

đúng như vậy, nhưng có ai biết áp ra trên chân P0 là bao nhiêu ko

Comment

ban cho mình địa chỉ gmail,minh sẽ gửi cho bạn file đầy đủ để bạn có thể làm được toàn bộ led cube, chúc thành công, địa chỉ gmail của mh la ngocanhddt3b@gmail.com. bạn nào thích thì cứ pm.ok
                            Đào Ngọc Ánh

Comment

Nguyên văn bởi leyeuhung Xem bài viết
                              đúng như vậy, nhưng có ai biết áp ra trên chân P0 là bao nhiêu ko
                              áp ra k đủ 5v đau vậy mới cần R thanh chứ như bạn nói thì có mấy hướng giải quyết
                              1 đưa sang post khác
                              2 xuất t/h = 1 để d/k tran thuận vì tran ngược phải chuẩn = 0 thì mới đủ d/k cho tran dẫn
                              good luck...........

Comment

Về tác giả

Collapse

leyeuhung Tìm hiểu thêm về leyeuhung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X