Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Led matrix 16*xx trang trí ngày tết

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lengo90 Xem bài viết
    vậy con của bác là loại to hơn rồi. cái của bác phần cứng làm đến đâu rồi, bác nhiều led thì cứ mở rộng hơn đi, phần code e viết giúp, e đang suy nghĩ cho giờ phút giây chạy như chạy chữ nhưng chưa có phương án giải quyết
    bác có file mô phỏng cho led 16x64 k post cho e xin với mới thấy bác post mạch và mạch in chứ chưa thấy bác post file mô phỏng mong bác chia sẻ
    thân !

Comment

Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
      bác có file mô phỏng cho led 16x64 k post cho e xin với mới thấy bác post mạch và mạch in chứ chưa thấy bác post file mô phỏng mong bác chia sẻ
      thân !
      bạn đọc ký page 1 nhé, có mô phỏng 16*48 đấy, còn 16*64 mình chưa có tg mở rộng

Comment

vậy con của bác là loại to hơn rồi. cái của bác phần cứng làm đến đâu rồi, bác nhiều led thì cứ mở rộng hơn đi, phần code e viết giúp, e đang suy nghĩ cho giờ phút giây chạy như chạy chữ nhưng chưa có phương án giải quyết
        Để giải quết vấn đề này thì cách dễ nhất là bạn dùng 1 bộ nhớ trung gian 62256 load tất cả dữ liệu gồm thời gian, nhiệt độ vào con này rồi lấy ra hiện thị dịch trái như chạy chữ bt.

Comment

Nguyên văn bởi congdt Xem bài viết
          Để giải quết vấn đề này thì cách dễ nhất là bạn dùng 1 bộ nhớ trung gian 62256 load tất cả dữ liệu gồm thời gian, nhiệt độ vào con này rồi lấy ra hiện thị dịch trái như chạy chữ bt.
          bác congdt có thể giúp e phần này được không, e vẫn chưa hiểu lắm, khởi tạo bộ nhớ trung gian 62256 như thế nào,làm sao để load được các dữ liệu vào đó, và đọc nó ra như thế nào, cái này nó mới mẻ với e quá chưa nghe bao giờ. bác có tài liệu nào về nó chia sẻ e với, e đang đau đầu về nó lắm mà vẫn chưa làm được

em muốn hỏi thêm là, con 89s52 bộ nhớ chỉ 8k mà em muốn nó chạy thêm nhiều chữ nữa thì không đủ bộ nhớ, khắc phục sao bây giờ hả bác
          Last edited by lengo90; 21-12-2011, 20:17.

Comment

để mở rộng bộ nhớ bạn kết nối thêm con ram 62256 con này 32k sơ đồ kết nối thì có nhiều trên dđ rồi. sử dụng lệnh movx ..... để ghi or đọc với nó. nhưng con này mất điện thì cũng mất luôn dữ liệu nên phải kết hợp với con nào vẫn lưu đc dữ liệu khi mất điện( 24c256, 29f010 vv).
            để tạo dòng chữ chạy báo thời gian thì bạn nạp hết mã dòng muốn hiện thị vào con ram rồi sau đó đọc nó ra để hiện thị thôi như thế thì đơn giản hơn so với đọc trực tiếp từ con 89 vd: nạp mã dòng chữ hôm nay,thứ vào ram xong rồi lấy thứ ngày từ con rtc tra bảng mã rồi ghi tiếp vào con ram xong đễn phần nhiệt độ cũng làm như vậy. sau khi ghi hết mã vào ram là có thể đọc ra để hiện thị. phải tính số byte dũ liệu ghi vào thật chính xác.

Comment

e dùng con 89s52 để đọc giờ ở con ds1307 theo I2C, còn cái vụ mất điện mất dữ liệu không quan trọng vì đã có ds1307 đảm nhiệm, bác cho e hỏi thêm luôn con ram 62256 này giao tiếp với 8051 theo chuẩn nào, trong datasheet của nó toàn tiếng anh mà e lại kém ta quá

Comment

DienDanDienTu.com - Xem luồng - so do quet led matrix dung 89c51
                con ds1307 chi đạm nhiễm vai trò đọc thời gian, thế nếu bạn giao tiếp pc với khối lượng mã lớn thì bảng mã truyền xuống lưu vào đâu. đã làm cái này thì phải có thêm bộ nhớ ngoài để lưu dũ liệu từ pc xuống. thứ tự là từ pc xuống vdk xong từ vdk lưu sang ram(con này tốc độ đọc ghi // nên nhanh) xong lưu tiếp qua con 24c256( con này tốc độ đọc ghi chậm nhưng mất điện vẫn còn dữ liệu). cứ mỗi lần vdk đc cấp nguồn thì sẽ lấy nội dung tù con 24c256 qua con ram 62256 rồi hiện thị.

Comment

Nguyên văn bởi rptdnmqs Xem bài viết
                  Search từ khoá "LED_matrix-2.Rar megashare" .Bỏ nháy kép.Nhấp vào link đầu tiên của google.Trong đấy có 4 hiệu ứng với code c.
                  Pác đính kèm lên 4R hoặc up lên MF share cho anh em đi
                  Em k down dc.
                  thanks

Comment

con ds1307 chi đạm nhiễm vai trò đọc thời gian, thế nếu bạn giao tiếp pc với khối lượng mã lớn thì bảng mã truyền xuống lưu vào đâu. đã làm cái này thì phải có thêm bộ nhớ ngoài để lưu dũ liệu từ pc xuống. thứ tự là từ pc xuống vdk xong từ vdk lưu sang ram(con này tốc độ đọc ghi // nên nhanh) xong lưu tiếp qua con 24c256( con này tốc độ đọc ghi chậm nhưng mất điện vẫn còn dữ liệu). cứ mỗi lần vdk đc cấp nguồn thì sẽ lấy nội dung tù con 24c256 qua con ram 62256 rồi hiện thị.
                    đọc ghi ntn vậy bro.

Comment

cái này quả thật gà mờ với e quá, ghép nối với ram dọc ghi //như vậy nó chiếm rất nhiều chân VDK, nó chiếm hết chân VDK rồi thì mình làm sao điểu khiển được led matrix bây giờ hả bác, giờ mở lại sách xem mới thấy là có bài giao tiếp bộ nhớ ngoài, đọc lại mà cứ như nước đổi đầu vịt

Comment

còn dư vô tư để đk led mà. đây là tk mmachj đk của mình bạn có thể tham khảo
                        MATRAN.rar

Comment

cái này hay đấy, vài bữa nữa có thời gian e sẽ nghiên cứu, bây giờ e muốn hỏi thêm là con led matrix e muốn chạy thêm nhiều dòng chữ hơn thì phải dùng ROM ngoài nữa phải không bác, nhưng làm sao để lưu được mã vào con 24c256 vậy con 89s52 chỉ có 8k RAM nội thôi nên không đủ

Comment

sơ đồ mạch chi tiết với là bảng mạch in nữa bạn

Comment

cách nhanh nhất để mở rộng bộ nhớ để chứa nhiều mã mà ko cần phải thêm rom hay ram là bạn chuyển qua dùng con 89v51rd2 con này 64k tha hồ mà chúa mã chữ con này cũng giống con 89s thôi. bạn giao tiếp đc với ds1307 rồi thì con 24c256 này cũng giống như thế thôi cũng theo chuẩn i2c nhưng chú ý mỗi khi ghi thì tối đa đc bao nhiêu byte trong 1 lần ghi.

Comment

cách nhanh nhất để mở rộng bộ nhớ để chứa nhiều mã mà ko cần phải thêm rom hay ram là bạn chuyển qua dùng con 89v51rd2 con này 64k tha hồ mà chúa mã chữ con này cũng giống con 89s thôi. bạn giao tiếp đc với ds1307 rồi thì con 24c256 này cũng giống như thế thôi cũng theo chuẩn i2c nhưng chú ý mỗi khi ghi thì tối đa đc bao nhiêu byte trong 1 lần ghi.
                                con 89v51rd2 e cũng nghe qua nhưng chưa dùng nó bao giờ, không biết ngoài trợ giời bán không, e cũng muốn dùng thử nó. giả sử e dùng con 89v51rd2, e đã lấy được mã số cho các số hiển thị giờ, phút, giây... rồi nhưng vẫn chưa biết ghép chúng lại thành 1 bảng mã như bảng mã chạy chữ, bác cho em 1 code asm mẫu để e nghiên cứu đi bác, mà con 89v51rd2 nó có giao tiếp i2c luôn không vậy, mạch nạp của nó e dùng mạch nạp cho 89c có nạp được không

Comment

Về tác giả

Collapse

lengo90 Tìm hiểu thêm về lengo90

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X