Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình chống trộm hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình chống trộm hồng ngoại

Các bác ah .E muốn lập trình chống trộm = vi điều khiển = cách tạo 1 led phát 38kHz thì được rồi nhưng mà đối với led thu làm thế nào lập trình để phát hiện người đi qua. Mong các bác giúp đỡ

phát hiện người thì dễ thôi bạn ah,quan trọng là bạn thiết kế phần cứng sao cho quy ước thế nào để mạch phát hiện đó là trộm hay là mình chứ ko lẻ mình vào cũng báo nhưng khi trộm vào thì tắt ngúm,

Comment

ko ý mình hỏi là câu lệnh lập trình để phát hiện khi có trộm đi qua cơ.
      VD chân p1.0 để phát sóng 38khz (cái này thì em lập trình được)
      chân p1.1 để kết nối với mắt thu (cái này thì chưa làm được phát hiên thế nào vì sóng tần số cao mà. giả sử tín hiệu liên tục=1 khi có người đi qua thì =0 thì thì bật còi ấy) Phải ko? nhưng mà thế lại ko dược mình làm thử rồi mà chả chạy dược

Comment

HIc bác nào giúp em với .Em mới tập nên tự làm ko biết mấy?

Comment

Bác giải thích cho em delay khoảng 500ms và delay100us để làm j vậy ? Em có 1 thắc mắc là trong 1 chu kì xung sóng hồng ngoại nửa chu kì là =0 nửa chu kì = 1 vậy thì kiểm tra làm sao được khi trộm đi qua mất xung =0 (bình thường nửa chu kì nó đã =0 rồi còn j).Mong các bác chỉ giáo rõ hộ em vấn đề này để em hiểu và phát triển thêm.

Comment

Nguyên văn bởi thanhnshd Xem bài viết
            Bác giải thích cho em delay khoảng 500ms và delay100us để làm j vậy ? Em có 1 thắc mắc là trong 1 chu kì xung sóng hồng ngoại nửa chu kì là =0 nửa chu kì = 1 vậy thì kiểm tra làm sao được khi trộm đi qua mất xung =0 (bình thường nửa chu kì nó đã =0 rồi còn j).Mong các bác chỉ giáo rõ hộ em vấn đề này để em hiểu và phát triển thêm.
            mắt thu khi có sóng thì mức 1 khi ko có thì mức 0 chứ nó ko có nhảy lên xuống theo cái tần số 38kHz đâu.
            Vấn đề chỉ là tạo xung tần số ở 1 chân cấp cho mắt phát, 1 chân từ mắt thu. Khi có vật đi ngang thì cho phép báo động và chỉ có reset mới trở lại trạng thái ban đầu.
            Last edited by chung1608; 10-01-2012, 16:29.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhnshd Tìm hiểu thêm về thanhnshd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X