Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LM35 va ADC 0809

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bk638 Xem bài viết
    các bác cho em hỏi để điều khiển được nhiệt độ lúc tăng lúc giảm quang 1 khoảng xác định minh làm thế nào nhỉ.Về phần đo nhiệt độ và hiển thị em đã làm xong còn phần điều khiển em đang bí không biết nên làm thế nào.em dùng con 89c51 các bác có cao kiến gì chỉ em với.
    Mình chưa hiểu rõ ý của bạn lắm. Bạn xem thử xem có giúp cho bạn được không?
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=10731

Comment

Em mới nhận 2 đồ án về thiết kế mạch tương tự và mạch số.
      đề bài mạch số của em là:
      Thiết kế mạch điều khiển nhiệt độ với yêu cầu dải nhiệt độ là 0 đến 150độ và hiển thị nhiện độ bằng led 7thanh.chi tiết như sau:
      mạch điều khiển nhiệt độ thực chất là mạch đo nhiệt độ.tham số phi điện là nhiệt độ được chuyển thành tham số điện bằng bộ cảm biến nhiệt.điện áp tỷ lệ với nhiệt độ này qua bộ khuếch đại với hệ số khuếch đại phù hợp đưa đến bộ biến đổi AD và bộ hiển thị.điện áp sau khuếch đại còn được so sánh với một mức ngưỡng điều chỉnh để điều chỉnh một role .nếu điện áp này nhỏ hơn mức ngưỡng thì rơ le sẽ đóng còn nếu không thì rơ le ngắt.

Anh có thể hướng dẫn em cách tiến hành và sơ đồ khối của mạch này làm sao thuận tiện nhất không ạ?
      (nên sử dụng những linh kiện nào thì hợp a)

Comment

trong đề tài này mình cũng đang thực hiện xong có 1 câu hỏi cho các bạn là mình đang làm khối xử lý tín hiệu ngõ ra của LM35 vào ADC 0809 qua 2 OP07 hay có thể là TL082 ngõ ra của khối này đưa vào ADC mà ADC chỉ có VCC=5V và OP07 có +-VCC =15V nếu có xự cố thì 15V này đặt vào ADC => ADC die .
        vậy nên mfinh mới có 1 ý tưởng là dùng 1 mạch nào đó mà cho áp <=5V đi qua và trên 5 V là chặn lại.
        Mình có xem về mạch xén nhưng nó chỉ nói về AC trong khi mình cần DC.
        có ai biết thì giải thích cho mình đoạn này nhé.
        hình của mình đây:

Comment

LM35 vào ADC 0809 qua 2 OP07

Comment

minh cung lam mach cam bien nhiet do dung lm35 va adc0808va 89c51 de dieu khien dong co co the giup minh dc ko
            dia chi :kieucm@gmail.com

Comment

toi dang lam mach dieu khien quat theo nhiet do dung lm35 ai biet chi dum voi

Comment

toi lam mach dieu khien quat theo nhiet do dung lm35 bac nao biet thi chi giao dum voi.
                dia chi :kieucm@gmail.com

Comment

Hồi sinh viên có dọc mấy cái này.

Có bạn nào cần thì yên tâm làm nhé.

Mạch chạy tốt.

Thông số linh kiện đầy đủ cả.

Mạch dùng IC LM335 để đo nhiệt độ. Bạn nào dùng IC LM35 thì bỏ biến trở R40 là xong, ngoài ra không phải thay đổi j cả.

File ADC0809_IN.MAX, bạn nào làm thì in ra giấy slide để ủi lên bo đồng.
                  File này có copper chống nhiễu, tản nhiệt, và để ngâm tẩy đồng nhanh.

Mạch 1 lớp nhé, những đường mạch trên lớp TOPJUMPER.

Nếu bạn nào PRO xin đừng chê thiết kế nhé, hồi đó sinh viên mà .....

Last edited by ko_phoenix; 10-04-2009, 01:25.

Comment

Nguyên văn bởi ko_phoenix Xem bài viết
                    Hồi sinh viên có dọc mấy cái này.

Có bạn nào cần thì yên tâm làm nhé.

Mạch chạy tốt.

Thông số linh kiện đầy đủ cả.

Mạch dùng IC LM335 để đo nhiệt độ. Bạn nào dùng IC LM35 thì bỏ biến trở R40 là xong, ngoài ra không phải thay đổi j cả.

File ADC0809_IN.MAX, bạn nào làm thì in ra giấy slide để ủi lên bo đồng.
                    File này có copper chống nhiễu, tản nhiệt, và để ngâm tẩy đồng nhanh.

Mạch 1 lớp nhé, những đường mạch trên lớp TOPJUMPER.

Nếu bạn nào PRO xin đừng chê thiết kế nhé, hồi đó sinh viên mà .....

anh có code cho mạch này , có thề share cho mọi người học tập được không ?? thanks

Comment

Nguyên văn bởi h_h_h Xem bài viết
                      anh có code cho mạch này , có thề share cho mọi người học tập được không ?? thanks

Lâu quá rồi nên code cũng không còn bạn ạ.

Comment

LM35 va ADC0809

Các Pác ơi cho em hỏi ! tác dụng của 2 cổng NAND măc chéo vào chân START và ALE của ADC. và tác dụng chân 3 của LM35 nối vào chân 10 ADC(chan CLK). mặc dù mach em chạy nhưng em chưa hiểu ,mong các pác giúp em với !
                        em cảm ơn ạ!

Comment

day la so do!
                          Attached Files

Comment

1.Tác dụng của 2 cong NAND: o trang thái ban đầu, ngõ ra kết nối với START va ALE =0. Khi bạn nhấn Switch 1 cái rồi buông ra thi ở ngõ ra đưa vào START va ALE se tạo ra 1 xung mức 1 rồi sẽ xuống mức 0 lại, như thế là đã tạo dược tín hiệu cho Start va ALE để bắt đầu lấy mẫu. Bạn thử nghiền ngẫm phân tích lại thử.

2. Chân so 3 cua LM555 (chứ ko phải LM35) la ngõ ra tạo clock để đưa vào pin xung clock cùa ADC

Comment

mình đã làm xong cái Lm35 + VDK 89C51. bạn nào muốn tham khảo thì pm cho mình vào yahoo, mình sẽ email lại cho
                              |

Comment

Nguyên văn bởi nguyentu.hcm Xem bài viết
                                mình đã làm xong cái Lm35 + VDK 89C51. bạn nào muốn tham khảo thì pm cho mình vào yahoo, mình sẽ email lại cho
                                Bạn gửi cho mình với nha: darkknight_lonely02@yahoo.com
                                Cảm ơn bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

quyan Tìm hiểu thêm về quyan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X