Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm tài liệu về phổ tín hiệu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm tài liệu về phổ tín hiệu

Tình hình là em đang tìm hiểu về phổ của tín hiệu, nên em đang cần tài liệu nói kĩ về phổ, không biết trên diễn đàn bác nào có tài liệu về phần đó không? Nếu có chia sẻ cho em với, em đang cần.

Ngay đây, bạn chịu khó tìm thêm nhé:
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...tin-hieu-3010/
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Thanks bác, trang này em cũng có koi rồi, tình hình là em đọc cũng nhiều chỗ rồi mọi thứ cứ rối lên, chả ra một hệ thống nào hết. ngán thiệt, bác có biết tài liệu nào có riêng một phần đấy không?

Comment

Theo chỉ dẫn của mod manguonmo82, bạn tìm sách của thầy Giác xem có sáng hơn không.
        Cách tiếp cận về phổ của tôi hơi khác, nên có thể chỉ hợp với kiến thức kiểu 'đường phố', không sử dụng được trong 'giảng đường'.

Xuất phát từ kiến thức vật lý, xét phổ ánh sáng (ánh sáng trắng, ánh sáng phát xạ của Na, Hg...) dẫn đến phổ liên tục và phổ vạch.
        Từ đó dẫn đến phổ của từng loại tín hiệu cụ thể: Audio, video, vv... và các khái niệm dải tần, đặc tuyến biên độ-tần số, tần số cắt, độ dốc (dB/dec)...
        Mối quan hệ qua lại giữa phổ và tín hiệu như thế nào. Từ biểu thức lượng giác biến đổi thành 2 phổ (biên độ và pha) và ngược lại.
        Phân biệt phổ 1 bên và phổ hai bên: Cái này hoàn toàn phụ thuộc vào cách trình bày toán học của tín hiệu.

V.v... Khi chưa có khái niệm thì tương đối khó "dung nạp".
        Nạp được rồi thì sẽ thấy đơn giản thôi.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

tung_dhqn Tìm hiểu thêm về tung_dhqn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X