Thông báo

Collapse
No announcement yet.

rắc rối với truyền tín hiệu trong mt nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• rắc rối với truyền tín hiệu trong mt nước

tui dang co de an thiết kế tàu ngầm đồ chơi nhưng gap rắ rối với việc truyền tín hiệu điều khiển ở mt nước có ai có mạch đk nào phát tín hiẹu dành riêng ở dưới nước ko giúp tui với mà nhan tiện cho tui mạch diều khiển tương thích thì càng tốt jup tui với nha

Theo em biết thì tín hiệu truyền ở mặt nước hay dưới nước thường dùng băng tần LW là dưới băng sóng trung MW.
    Tần số 3~30Khz gọi là VLF (very low frequency).
    Tần số 30~300Khz gọi là VF.

Em chỉ biết thế thôi, còn mạch điện chắc anh nhờ chị lanhương còn có tên là huyền trang như anh vanco thông báo.
    |

Comment

Low Frequency transmitter ...

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
      Theo em biết thì tín hiệu truyền ở mặt nước hay dưới nước thường dùng băng tần LW là dưới băng sóng trung MW.
      Tần số 3~30Khz gọi là VLF (very low frequency).
      Tần số 30~300Khz gọi là LF (Low Frequency - LH).

Em chỉ biết thế thôi, còn mạch điện chắc anh nhờ chị lanhương còn có tên là Huyền Trang như anh vanco thông báo.
      Sóng LW nằm giữa sóng dọc và sóng ngang, có những tác dụng rất đặc hiệu, truyền được trong nước và cả trong môi trường đất đá ...

Lan Hương thiết kế cho bạn trong điều kiện khó tìm được thạch anh thấp tần, nên chúng ta dùng thạch anh thông dụng 455 KHz của trung tần radio AM làm phần tử dao động chính.

Trong mạch, 2 x 2SC 828 phối hợp để chãy dao động tần số 455KHz, tìn hiệu dao động lấy ra ở bẫy cộng hưởng L1- 124. Tần số này được chọn qua bộ nhân tần 1/2 thành tần số 227,5 KHz tại thứ cấp L2. Điện áp cộng hưởng này sẽ driver cặp bổ phụ chạy lớp AB là C2383 và A1013 --> xuất tổng trở 50 Ohm ra chấn tử có điện dung 104 (piezzo element) phát sóng dọc hoặc qua antenna dây dài 1/2 bước sóng ngang xuống nước với công suất thực 2W. L3 và L4 là các cuộn dây trong mạch LPF bảo đảm chế độ phát LW tốt nhất.

Tín hiệu điều chế sau khi khuếch đại dòng và áp thì được đưa vào điều khiển điện áp chân E của transistor driver C828, điều biến sóng LW theo kiểu AM (Amplitude Modulation).

Trên đây là sơ đồ nguyên lý của máy phát sóng LW điều biến biên độ dải rộng vẫn thường được sử dụng cho tàu ngầm. Sòng này lan truyền rất mạnh dưới đáy nước hay trong hầm lò ngầm sâu trong lòng đất, có thể đến hàng chục Km với công suất 1W.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.
      Attached Files

Comment

hay quá vậy mà tui bí mãi cám ơn mọi người nha à mà cho tui hỏi thêm chút xíu là nên dùng mạch đk nào thì thích hợp nhất với mạch này ma tui muốn gắn thêm camera để quan sát nữa cơ nên......

Comment

Chào Anh nganhavn2002 :
          Với mạch điều chế AM băng tần LW là để truyền tín hiệu như đàm thoại thông tin hay các lệnh điều khiển vì dãi thông của điều chế AM là +- 20Khz.
          Nếu dùng để truyền video là một chuyện hoàn toàn khác mà em nghĩ năng lực Anh hay em đều thua vì phổ tần của video dù đen trắng hay màu phải từ 4,2Mhz. Vậy phải dùng công nghệ khác. Hết.
          |

Comment

lại LF ...

Nguyên văn bởi nganhavn2002 Xem bài viết
            hay quá vậy mà tui bí mãi cám ơn mọi người nha à mà cho tui hỏi thêm chút xíu là nên dùng mạch đk nào thì thích hợp nhất với mạch này ma tui muốn gắn thêm camera để quan sát nữa cơ nên......
            Điều khiển trên sóng LF có thể sử dụng PT 2262 và 2272 (IR) được, mạch điện tương tự IR, đưa vào modulatoring in của mạch LF.

Với mạch điều chế AM băng tần LW là để truyền tín hiệu như đàm thoại thông tin hay các lệnh điều khiển vì dãi thông của điều chế AM là +- 20Khz.
            Nếu dùng để truyền video là một chuyện hoàn toàn khác mà em nghĩ năng lực Anh hay em đều thua vì phổ tần của video dù đen trắng hay màu phải từ 4,2Mhz. Vậy phải dùng công nghệ khác. -hienmedia-
            Mạch điện này có thể dùng tín hiệu digital để điều chế, dải thông có thể là gần 100 KHz. Hoàn toàn có thể truyền digit video, dĩ nhiên là khác hẳn với truyền hình HF, VHF, UHF hay SHF rồi.

Ngoài ra để truyền tín hiệu trong môi trường thủy tĩnh (nước + các chất lỏng khác) người ta còn dùng sóng dọc HF hay VHF. Trong các submarine người ta vẫn dùng để thu phát sóng truyền thanh truyền hình đến các trạm quản lý hải trình.

Thân.

Lan Hương.

Comment

pác lan hương ơi làm phiền pác thêm chút xíu pác có thể cho em mạch thu & phát dc ko em là dân làm mạch nên chỉ biết sơ wa về thiết kế mạch thui em có thể chuyển sơ đồ mạch & làm mạch dễ như ăn cháo nhưng khoản thiết kế thì em tịt mà nếu dc làm on pác chỉ cho em về khoản thiết kế mạch dk động cơ nha(từ 3 cho tới 6 dc dk quay xuôi ngược & dừng) em thanhk pác trước

Comment

hay quá cành coi càng mê

Comment

Chị Lan Hương ơi đây cũng là vấn đề em đang quan tâm. Năm nay em mới học năm thứ 2 thôi nên chưa biết nhiều về lý thuyết mạch. Chị có thể chỉ họ em rõ hơn mạch phát siêu âm dùng PT 2262 và 2272 được không. Em có dùng TX+RX 35MHz của mô hình để điều khiển 4 con servo nhưng chỉ được 2 mét là tịt luôn, nếu không có mạch siêu âm thì kiểu này thì phải dòng dây điện từ TX xuống RX thôi.

Comment

ban lanhuong ban co mach thu ko gui len cho anh em tham khao luon nhe

Comment

bạn lanhuong bạn có mạch thu gửi lên cho anh em tham khảo với nhé

Comment

[QUOTE=lanhuong;104649]Sóng LW nằm giữa sóng dọc và sóng ngang, có những tác dụng rất đặc hiệu, truyền được trong nước và cả trong môi trường đất đá ...

Lan Hương thiết kế cho bạn trong điều kiện khó tìm được thạch anh thấp tần, nên chúng ta dùng thạch anh thông dụng 455 KHz của trung tần radio AM làm phần tử dao động chính.

Trong mạch, 2 x 2SC 828 phối hợp để chãy dao động tần số 455KHz, tìn hiệu dao động lấy ra ở bẫy cộng hưởng L1- 124. Tần số này được chọn qua bộ nhân tần 1/2 thành tần số 227,5 KHz tại thứ cấp L2. Điện áp cộng hưởng này sẽ driver cặp bổ phụ chạy lớp AB là C2383 và A1013 --> xuất tổng trở 50 Ohm ra chấn tử có điện dung 104 (piezzo element) phát sóng dọc hoặc qua antenna dây dài 1/2 bước sóng ngang xuống nước với công suất thực 2W. L3 và L4 là các cuộn dây trong mạch LPF bảo đảm chế độ phát LW tốt nhất.

Tín hiệu điều chế sau khi khuếch đại dòng và áp thì được đưa vào điều khiển điện áp chân E của transistor driver C828, điều biến sóng LW theo kiểu AM (Amplitude Modulation).

Trên đây là sơ đồ nguyên lý của máy phát sóng LW điều biến biên độ dải rộng vẫn thường được sử dụng cho tàu ngầm. Sòng này lan truyền rất mạnh dưới đáy nước hay trong hầm lò ngầm sâu trong lòng đất, có thể đến hàng chục Km với công suất 1W.

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương
                        Em là thành viên mới ,
                        Em đang làm đồ án tốt nghiệp về tàu ngầm , nhưng đến khi thử mô hình khi truyền tín hiệu điều khiển lại bó tay.
                        Trên không khí thì tín hiệu vẫn tốt nhưng khi cho chìm xuống thì lại tịt.
                        May quá , hôm nay đọc được bài này của chị. Dể em thử làm lại mạch này xem có ok ko ha!
                        thanks

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Sóng LW nằm giữa sóng dọc và sóng ngang, có những tác dụng rất đặc hiệu, truyền được trong nước và cả trong môi trường đất đá ...

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.
                          chị ơi.co phải mạch nảy truyền tin theo sóng âm thanh k?.
                          mà em nghĩ chỉ truyền lệnh điều khiển thôi chứ làm sao truyền được video.
                          mà truyền với tần số thấp vậy thì tốc độ chắc chậm lám vậy làm sao điều khiển thiết bị dưới nước được.
                          chị cho em hỏi thêm ,với mạch này thì có truyền bao xa dưới nước và độ sâu khoản bao nhiêu.

em mới bước chân vào điện tử.còn nhiều bở ngở lắm.
                          Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                          Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Về tác giả

Collapse

nganhavn2002 Tìm hiểu thêm về nganhavn2002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X