Thông báo

Collapse
No announcement yet.

truyền thông số không dây với sơ đồ mạch phát và mạch thu RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• truyền thông số không dây với sơ đồ mạch phát và mạch thu RF

Em lượm lặt đâu đó được hai cái sơ đồ nguyên lý mạch phát và mạch thu RF ở trên mag. Về định làm thử nhưng nghe nói nó phức tạp hơn những gì mình tưởng . Em thì không biết gì nhiều về mấy cái cao tần này nên em post lên đây mong mọi người đóng góp ý kiến. Nếu em triển khai nó trên thực tế thì liệu có thể thành công không? và nếu thành công được thì bao nhiêu %, em cần phải bổ xugn những gì cho mạch của mình nữa. Cám ơn các bác nhiều
    Attached Files
    Phone: 0978536011

các bác đi đâu hết rồi vậy

Comment

Mạch này nếu lắp cẩn thận và chính xác ở phần dao động , các chi tiết như cuộn cảm, tụ điện, bóng cao tần chỉnh đúng là OK
      Có thể trứoc tiên chỉ tập trung lắp tầng phát và thu ( vòng đỏ khoanh tròn) rồi kết hợp với việc đưa tín hiệu vào và ra bằng các thiết bị âm thanh sẵn có như máy nghe MP3 hay cassete để đơn giản bớt mạch
      Attached Files

Comment

bác cho em hỏi luôn ở trong mạch nó có mấy cuộn dây đó, cái đó mình có thể mua đựoc không hay là phải tự chế vây, mà nếu chế thì phải làm như thế nào ạ. Em thấy mấy mạch cao tần thường có mấy cái cuộn dây lõi không khí nên em mới hỏi vậy>>>>>>>
        Trong trường hợp mình lắp xong mà nó không chạy thì cần quan tâm đến phần nào ạ

Comment

Cái Này Ko Khó Lắm đâu .cố Lên Ha

Comment

Ở chợ điện tử cũng có bán linh kiện này, các cuộn cảm các giá trị như 10 uH, 100 uH...
            Tuy nhiên tôi thừong tự quấn lấy, dựa trên tham khảo một số mạch có sẵn kết hợp với lý thuyết tính cuộn cảm như đường kính, số vòng... mà làm thôi.
            Ví dụ tôi thường lắp mạch ở khoảng tần số 100 Mhz, cuộn dây độ 5-6 vòng, dây 0,5-0,8 mm, lõi không khí d=5-8 mm.

Comment

làm mấy cái mạch RF này khó vãi lúa em làm mãi mà chẳng hiểu sao ko được ...
              A men
              hi

Comment

Ha ha, mạch này là ASK mà DUNG06 bảo là đưa đường tín hiệu âm tần MP3 hay casset vào mà nghe được thì quá tài.
                Mạch này chủ yếu là dùng để truyền số liệu dạng digital. Không ứng dụng cho truyền dạng analog đơn thuần được. Mạch trên điều chế dựa trên cách điều chế AM thích hợp cho truyền số liệu đơn giản nhưng rất hiệu quả, tiết kiệm năng lượng đồng thời đêm lại độ chính xác cũng khá cao.
                Mạch trên lắp xong chắc chắn sẽ chạy tốt. Sau khi lắp xong thì đưa vào 1 tín hiệu sóng vuông nào đó tần số khoảng vài hex để test xem kết quả. Sau đó thì truyền với 1 tín hiệu có tốc độ cao hơn.

Comment

Xin lỗi vì khi xem mạch tôi đã không để ý đến phần DATA IN và cái IC ( chân 1,2,3) , do vậy chỉ chú ý tới cụm dao động phát sóng, nhưng nếu đúng như giải thích của tôi thì nếu tín hiệu đưa vào là âm tần ( thay cho data ở phần input) thì mạch này hoàn toàn có thể phát sóng truyền tín hiệu âm tần đựoc
                  Cảm ơn DuyPhi đã sửa lại Lỗi này ....

Comment

Cho em hỏi.

Em cũng có sơ đồ này nhưng sao ở phần thu lại ko có anten àh anh.Anh có thể giải thích dùng(phần phát thì có anten rồi).

Comment

Xem lại datasheet của A1015 đi

Comment

Tôi cũng chưa lắp mạch này .cũng đang rất cần nó.nhưng tôi thấy ở mạch thi và phát phần cộng hương LC lại khác nhau (Phát 10uH và 15pF, thu 10uH và 8 pF) liệu mạch này có chạy không hả bác. bác nào lắp rồi thì cho chút kinh nghiệm nữa đi.

Comment

Mạch RF khoảng 100M nên dùng con C945 sẽ cho chất lượng cao hơn. Trước mình lắp được phần phát 98,7MHz tầm xa 300m phát cho mấy thằng hàng xóm nghe cùng trên board dùng có 1 con tran. Sướng quá làm mạch in xong hàn vào tịt luôn, chán. Mạch RF rất dễ ảnh hưởng bởi vị trí linh kiện cũng như đường mạch, không phải giá trị đúng là đã chạy ngon. Các bác cố lên.

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                            Mạch này nếu lắp cẩn thận và chính xác ở phần dao động , các chi tiết như cuộn cảm, tụ điện, bóng cao tần chỉnh đúng là OK
                            Có thể trứoc tiên chỉ tập trung lắp tầng phát và thu ( vòng đỏ khoanh tròn) rồi kết hợp với việc đưa tín hiệu vào và ra bằng các thiết bị âm thanh sẵn có như máy nghe MP3 hay cassete để đơn giản bớt mạch
                            các bác cho e hỏi cái cuc tam giác ở mạch thu có phải là amplifier ko ạ? mua ở đâu ạ?
                            vs lại cái cục J2 CCN3 trong mạch phát là cái j đó ạ?
                            e mới bắt đầu, mong mọi người giúp đỡ, e xin cảm ơn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

byte Tìm hiểu thêm về byte

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X