Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nguồn 5V 200mA, không dùng biến áp có ổn không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tụ X2 là tụ gì hả bác, nếu em ra cửa hàng hỏi mua tụ này thì hỏi họ thế nào, sorry vì em chưa thực tế nhiều.
    Last edited by chuchinh; 25-08-2006, 09:33.

Comment

Nguyên văn bởi chuchinh
      Tụ X2 là tụ gì hả bác, sorry vì em chưa thực tế nhiều.
      Vì chưa mua được tụ nên em cũng muốn hỏi thêm: cầu diod vẫn là 4 con diod chỉnh lưu phải không bác. Nếu vậy điện áp ra sau cầu có phải là 300V DC không? Và tụ 470/25V làm sao chịu được. Em đoán là điện áp ra sau cầu sẽ nhỏ hơn 25V, nhưng không hiểu lý do tại sao. Ước gì có con tụ ở đây lắp luôn nhỉ?
      Cầu diode chính là 4 diode chỉnh lưu (4007).
      Khi phía DC có dòng thì phía AC cũng sẽ có dòng. Khi ấy điện áp 220Vac phần lớn sẽ rớt trên con tụ mắc trước cầu chỉnh lưu nên phía DC của cầu chỉ còn 10 đến 20Vdc mà thôi (tùy dòng tải).
      Imagine all the people
      Living life in peace...

Comment

Nguyên văn bởi toymaker
        Cầu diode chính là 4 diode chỉnh lưu (4007).
        Khi phía DC có dòng thì phía AC cũng sẽ có dòng. Khi ấy điện áp 220Vac phần lớn sẽ rớt trên con tụ mắc trước cầu chỉnh lưu nên phía DC của cầu chỉ còn 10 đến 20Vdc mà thôi (tùy dòng tải).
        Thanks bác, bây giờ thì em đã hiểu, phần trước bác có tính toán giá trị tụ để áp 220 Vac sụt trên đó, tại em không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng mà
        Nhưng còn con tụ X2 mà bác Minh Hà nói đó, bác có thể giải thích hộ em được không?

Comment

Các bác bàn luận mãi về mạch nguồn không cách ly mà hiện tại chưa có mạch nguồn nào mà thoả mãn yêu cầu 500mA 5V không cách ly nhỉ?
          Cũ người mới ta!

Comment

Về tác giả

Collapse

diode1447 Tìm hiểu thêm về diode1447

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X