Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các mạch đơn giản để bắt đầu:

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các mạch đơn giản để bắt đầu:

Hy vọng một số các bạn sẽ thích các mạch tương đối đơn giản nhưng áp dụng được vào thực tế.
    QT mở luồng này ra, mời các bạn đóng góp thêm vào.
    Nếu các bạn thích những mạch phức tạp hơn đôi chút, QT ( hoặc các bạn) sẽ mở thêm một luồng khác.

Trước hết, QT xin gởi lên một mạch trộn âm thanh, dùng cho các ampli nghe nhạc thông thường.

Nguồn vào có thể có các dạng khác nhau. Mạch khuếch đại sơ bộ sẽ khuếch đại lên tương đối bằng nhau, sau đó trộn lại với nhau. Các linh kiện không ghi trị số sẽ được thay đổi tùy theo loại nguồn vào. IC khuếch đại sơ bộ đầu vào nên dùng loại nhiễu thấp như LM 833, hoặc dòng OP như OP05, OP07. Op amp khuếch đại đầu ra có thể dùng 4558 hoặc TL 082.

Nếu đầu vào là pickup của đĩa than, các trị số như sau:
    R1: 47k, C1: 220 nF, R2: 100k, C2: 720pF, R3: 1M, C3: 3.3 nF, R4: 1.5k
    Nếu đầu vào là micro tổng trở cao:
    R1: 22k, C1: 470nF, R2, C2: nối tắt, R3: 100K, C3: 10pF
    Nếu đầu vào là micro tổng trở thấp:
    R1: 680, C1: 10mF, R2, C2: nối tắt, R3: 100K, C3: 10pF
    Nguồn nuôi: +-10 đến +-15V.
    Nếu đầu vào là aux in, line in, thì không cần khuếch đại sơ bộ, mà có thể nối thằng từ đầu vào đến chỗ tụ ra của mạch sơ bộ.
    Attached Files

anh cho em hoi ve mach dem san pham. mach cua em gom co hai cong, mot dem len mot dem xuong. duna hai con led 7 doan. em da lam thu con ic555 de tao xung ra va kich len,nhung khong dem xuong duoc. tien the anh cho em hoi cach go tieng viet.

Comment

chủ đề này hay đấy các bác.

Comment

mạch diện này cũng hay đấy. Nhưng bạn cho mình hỏi là 2 3 4 cũng là mạch giống như 1 và 2 hã . Mà mạch này có đảm bảo chạy tốt không vậy ...!!!

Comment

[QUOTE tien the anh cho em hoi cach go tieng viet.[/QUOTE]

chào
          anh muôn gõ tieng việt thì co thể dùng kiểu gõ nay:
          â:aa, ô:oo; ơ;ow: ă:aw
          sắc:chữ s
          huyền: f
          ngã:x
          hỏi: r
          nặng:j
          va anh muon xóa dấu thì co thể bấm chữ z
          thoi em chao anh

Comment

Mình nuốn chia sẽ với các bạn một trang web có nhiều mạch rất hay www.discovercircuits.com

Comment

có ai có mach đếm xuôi và đếm ngược ko?
              |

Comment

Nguyên văn bởi QHung Xem bài viết
                có ai có mach đếm xuôi và đếm ngược ko?
                Mạch đếm xuôi và ngược ,theo mình, bạn nên hỏi ở mục "kĩ thuật mạch lôgíc".
                Có thể dùng các bộ sau:họ TTL: 74160/74190/74191/74192/74193 (IC đếm); trên đó có chân tùy chọn đếm xuôi /ngược;+ 7446/7447/7448 (Ic giải mã) + Led7seg. 7447 có dạng cực góp hở, nên bạn ghép nối với Led 7seg Anốt chung, có điện trở hạn chế dòng thường chọn là 330 Ohms với Vcc=5V. 7448 đầu ra tích cực cao nên nối với led 7seg Catoth chung.
                Bạn tra kĩ sổ tay con Ic đếm xem chân nào cho phép đếm xuôi , ngược,cấp cho nó mức lôgic nào thì nó đếm xuôi và ngược lại.
                Hoặc là bạn dùng bộ Ic họ CMOS 4029 và 4511, nguồn cho vào khoảng 3 đến 15 V,thường chọn 12 V , Nếu dùng led Anốt thì 7 chân xuất ra của 4511 phải nối với 7 transistor ngược, thường chọn C828.Còn nếu dùng led Catốt thì phải có điện trở hạn chế dòng cỡ 1K .
                Hoặc nếu dùng bộ 74190 và 4511 thì dùng nguồn cấp 5V ổn định.
                Những vấn đề trên, bạn tìm trong sách điện tử số hoặc kĩ thuật số ,sách nói rất kĩ.
                Attached Files

Comment

Các bác cho em hỏi thế nào để tính toán giá trị linh kiện trong mạch không ?

Comment

Nguyên văn bởi vdtk3 Xem bài viết
                    Các bác cho em hỏi thế nào để tính toán giá trị linh kiện trong mạch không ?
                    Nếu các bạn thích, QT sẽ trình bày cách thiết kế một số mạch đơn giản nhất. Và cũng trình bày cách thiết kế đơn giản, tạm thời bỏ qua các tính toán cao cấp. Từ đó, các bạn sẽ nắm được phương pháp để tính toán những mạch phức tạp hơn.

Comment

Mở rộng nguồn chỉnh lưu đơn cực thành 2 cực tính

Một số bạn có sẵn bộ nguồn chỉnh lưu. Tuy nhiên một số ứng dụng đòi hỏi nguồn 2 cực tính, như các ứng dụng của OpAmp.
                      Bạn có thể lắp thêm một ít linh kiên để có thể có bộ nguồn này.

Lưu ý
                      • Bộ nguồn này không cung cấp công suất đủ lớn. Tải có thể trong phạm vi 0,5A.
                      • Tải phía nguồn dương nên lớn hơn tải phía nguồn âm. Nếu không, điện thế ra sẽ có thể không đúng.
                      Attached Files
                      Last edited by quocthai; 18-08-2007, 12:30. Lý do: Hình bị lỗi

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                        Nếu các bạn thích, QT sẽ trình bày cách thiết kế một số mạch đơn giản nhất. Và cũng trình bày cách thiết kế đơn giản, tạm thời bỏ qua các tính toán cao cấp. Từ đó, các bạn sẽ nắm được phương pháp để tính toán những mạch phức tạp hơn.
                        Cái này rất hữu it.Anh Thái viết bài này di chu!
                        Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

có bác nào rộng lòng chỉ em làm thế nào để có một cục pin tối thiểu 6v mà ko tổn hại môi trường(ko dùng chì)

Comment

có day bac
                            bác phải tạo mạch biến điện áp nhu thế sẽ thoa mãn điều kiện bác ra
                            ----------------------------
                            em mới vào học ,mong các bác chỉ cho
                            đời là bể khổ , yêu sẽ rất khổ

Comment

thu vi do chu

Comment

Về tác giả

Collapse

quocthai Tìm hiểu thêm về quocthai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...