Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mã hóa giải mã,dùng được ko các bác?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mã hóa giải mã,dùng được ko các bác?

em có cái này tìm được bên clbmohinh.
    dùng nó điều khiển tuyến tính cho robot dược ko các bác.mà chưa có mạch thu phát nào xa cả.
    **Mẹ ơi!..!!!!!!! Phụ hồ khổ quá........

Cái mã hóa bằng con 4017 cổ lỗ sĩ lắm rồi , và tất nhiên nó không chuẩn xác , cồng kềnh và chế tạo khó. Hiện tại bạn có thể dùng các con mã hóa như PT2262/PT2272 , HM9209 , HT60E/D ( hoặc hồng ngoại PT2248 ,PT2249 , PT2250...)
    Tôi thấy dùng con HT60E/D của Holtek là rất tốt trong mã hóa và giải mã , con HM9209 mã hóa Manchester có tốc độ tốt hơn hẳn mấy con kia.
    Mấy con linh kiện này ( ngoại trừ PT2248,PT2249...PT2262...) có bán ở VN , còn đâu tìm mua trên digikey
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Mạch của Tom là mạch mã hóa tuyến tính dùng cho sevor. OK đó nhưng chưa có phần phát RF. Trong các đồ chơi mô hình cao cấp trước đây hay dùng. Bây giờ thay bảng mã PCM cho ổn định và ít lỗi hơn thôi. Dùng cho Robot là OK. Bọn tây vẫn điều khiển robot như vậy đó.
      Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
      Máy giặt
      Lò vi sóng
      Bếp từ.
      Tủ lạnh.
      Điều hòa

Comment

Con này nó đưa ra tuyến tính ( định dạng là tần số -- như vậy là kiểu dạng FSK ) vì thế mạch thu phát thiết kế đơn giản hơn rất nhiều ( có thể dùng các phần thu rẻ tiền -không hỗ trợ RSSI ) nó đơn giản hơn so với digital ASK (về phần thu).
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

bác Quế Dương có sơ đồ mạch bộ thu-phát RF dùng biến điệu ASK không? nếu có xin bác vui lòng cho anh em được không, nếu có cái này thì anh em có thể phát triển để làm nhiều thứ hơn. cảm ơn nhé.

Comment

Nguyên văn bởi ilovetronic
            bác Quế Dương có sơ đồ mạch bộ thu-phát RF dùng biến điệu ASK không? nếu có xin bác vui lòng cho anh em được không, nếu có cái này thì anh em có thể phát triển để làm nhiều thứ hơn. cảm ơn nhé.
            Bạn xem trong bài PT2262 và PT2272.

Comment

nếu dùng cho tuyến tính nên dùng con gì tốt hơn vậy bác Duong.
              về phần thu phát tôi định dùng thu phát của cặp PT của bác có được ko?

Comment

Bạn nên đọc lại tài liệu của mạch mà bạn post lên nhé . Nó không dùng được với PT đâu. Đây là mạch PPM 8 kênh để điều khiển động cơ sevor mà. Độ rộng xung tỷ lệ với giá trị điện trở của chiết áp điều chỉnh ( hay điện áp vào mạch dao động đa hài). Để điều khiển sevor cần chu kỳ xung là 20ms. Độ rộng xung từ 1 đến 2ms ứng với 0 đến 180 độ của sevor)

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

MinhHa ở CLB MBMH mà.Để điều khiển robot trong nhà cần bộ mã hóa PCM thay cho PPM. Hiện nay ở CLB những người dùng MB trực thăng đều phải dùng mã hóa PCM. Các bộ thu phát này mua thì rất đắt, chế tạo đơn chiếc có khi đắt hơn. Riêng cần điều khiển ( biến trở trên hình vẽ) là 25USD cho 1 cặp . Mỗ DK cần 2 cặp như vậy ngoài ra các kênh còn lại dung biến trở đơn.

Biến tần
                  Máy giặt
                  Lò vi sóng
                  Bếp từ.
                  Tủ lạnh.
                  Điều hòa

Comment

Bạn xem kỹ lại phần thu/phát.Xem thử đã có tín hiệu phát giả(khoang 30 chu kỳ bit) ban đầu để AGC ổn định. Bởi ban đầu G vô cùng lớn nên sẽ thu cả nhiễu. Chuyện dùng IC thu phát cho Ir được nhưng chưa chắc lại làm đc cho RF.

Comment

chào các bác, cảm ơn đã cho ý kiến.
                      mà bác MinhHa trong clbmohinh sao? hình như bác có bên diễn đàn MH phải ko? bác rành mấy vụ RC chỉ bảo với nhá. thằng tôi cũng mê mô hình lăm lắm...
                      đang định làm một con robo quay CAMERA,cũng biết PCM hơn PPM nhưng tài năng có hạng bác ơi. mong bác chỉ bảo thêm.
                      dùng servo làm sao độ cho nó quay 360 được nhỉ,
                      bác minhha có sodo PCM nào ko , cho tôi xin để tham khảo.
                      Last edited by tombassdrums; 17-01-2006, 13:44.

Comment

Sevor thông thường chỉ quay 180 độ. Có thể làm cho nó quay đến 210 độ là cùng thôi. Không thể 360 độ trừ khi bạn chế lại các bánh răng của nó.

Biến tần
                        Máy giặt
                        Lò vi sóng
                        Bếp từ.
                        Tủ lạnh.
                        Điều hòa

Comment

đúng là thay bánh răng.
                          tôi cũng đang định dũng PIC cho mon này, chỉ có điều chưa biết bắt đầu từ đâu.
                          bác MINHHA đang chơi gì thế , máy bay hay xe, bác có choi HYDRO HULL ko?

hỏi lạc đè một tí nhé?

Comment

Minh chỉ chơi MB cánh bằng thôi, chủ yếu là muốn cho nó thành UAV.

Biến tần
                            Máy giặt
                            Lò vi sóng
                            Bếp từ.
                            Tủ lạnh.
                            Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi tombassdrums
                              chào các bác, cảm ơn đã cho ý kiến.
                              mà bác MinhHa trong clbmohinh sao? hình như bác có bên diễn đàn MH phải ko? bác rành mấy vụ RC chỉ bảo với nhá. thằng tôi cũng mê mô hình lăm lắm...
                              đang định làm một con robo quay CAMERA,cũng biết PCM hơn PPM nhưng tài năng có hạng bác ơi. mong bác chỉ bảo thêm.
                              dùng servo làm sao độ cho nó quay 360 được nhỉ,
                              bác minhha có sodo PCM nào ko , cho tôi xin để tham khảo.
                              Chế cái servo lại không khó!

Bạn tháo cái động cơ servo ra, thì trên cái bánh răng chính, nó có một cái khấc. Chính cái khấc này giới hạn góc quay của động cơ. Bạn cắt bỏ cái khấc đó đi, thì nó sẽ quay được. Cắt bằng dao, sau đó dùng mỏ hàn vuốt cho nó hơi hõm vào một tí để nó khỏi bị cạ khi lắp lại.

Chúc vui.
                              Falleaf
                              Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                              58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                              mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Về tác giả

Collapse

tombassdrums Tìm hiểu thêm về tombassdrums

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X