Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm mạch thu phát RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm mạch thu phát RF

Em là sinh viên năm 2 bắt đầu học về điện tử nên chưa biết gì. Bài tập giữa kỳ của em là làm mach thu phát RF 10 kênh dùng IC PT2262/2272 . Mấy bữa nay em google rất nhiều nhưng vẫn chưa thông tỏ được về mạch này. Em có 1 số câu hỏi sau xin mọi người giúp đỡ:
    - Nguyên lý hoạt động của RF transmitter và RF reciever, và em có thể tự thiết kế được 2 mạch đó không?
    - 10 kênh là gì và mún tạo ra nó làm như thế nào? ( nếu mún tạo ra 10 kênh thì em có phải dùng 10 cặp IC 2262/2272 không ?)
    - Yêu cầu của thầy em là mạch thu phát được trên 5m, vậy thành phần nào quyết định độ xa đó

Cám ơn mọi giải đáp của các anh chị !

nếu trên 5m và nhỏ hơn 10m thì dùng hồng ngoại cho đơn giản bạn à. Chứ RF thì hơi khó đấy. 10 kênh tức là bạn có thể đk đc 10 đầu ra riêng biệt. Bộ phát có 10 nút ấn, mạch thu đáp ứng đc 10 nút ấn đó 1 cách riêng biệt. 10 kênh này dùng 1 cặp 2262/2272 cũng đc, ko thì 2248/2249

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Thầy em bắt làm bằng RF, mà trên 10m có dể hơn không anh, tại vì cái của em càng xa càng tốt, mà độ xa đó thì quyết định bởi cái gì vậy anh.

Comment

Ai biết thì giải đáp giùm em với !! Gấp quá mà chưa biết gì

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
          nếu trên 5m và nhỏ hơn 10m thì dùng hồng ngoại cho đơn giản bạn à. Chứ RF thì hơi khó đấy. 10 kênh tức là bạn có thể đk đc 10 đầu ra riêng biệt. Bộ phát có 10 nút ấn, mạch thu đáp ứng đc 10 nút ấn đó 1 cách riêng biệt. 10 kênh này dùng 1 cặp 2262/2272 cũng đc, ko thì 2248/2249
          nói tầm bậy , muốn 5 mét chứ 500 mét cũng được 2 km cũng được chỉ cần anten của chú đủ dài để sóng RF có thể phát - thu tốt
          về lý thuyết muốn có 10 kênh on/off với PT2262 PT2272 này thì phải kết hợp VĐK

Comment

Nguyên văn bởi marken Xem bài viết
            Em là sinh viên năm 2 bắt đầu học về điện tử nên chưa biết gì. Bài tập giữa kỳ của em là làm mach thu phát RF 10 kênh dùng IC PT2262/2272 . Mấy bữa nay em google rất nhiều nhưng vẫn chưa thông tỏ được về mạch này. Em có 1 số câu hỏi sau xin mọi người giúp đỡ:
            - Nguyên lý hoạt động của RF transmitter và RF reciever, và em có thể tự thiết kế được 2 mạch đó không?
            - 10 kênh là gì và mún tạo ra nó làm như thế nào? ( nếu mún tạo ra 10 kênh thì em có phải dùng 10 cặp IC 2262/2272 không ?)
            - Yêu cầu của thầy em là mạch thu phát được trên 5m, vậy thành phần nào quyết định độ xa đó

Cám ơn mọi giải đáp của các anh chị !
            Bác ngâm cứu kỹ data của nó mới được. Gì mà tạo 10 kênh phải cần tới 10 con.

Chúc vui.
            Attached Files

Comment

Nếu chỉ dùng 2262-2272 thì có thể có 6 kênh độc lâpk. Nếu kết hợp với các ic số mã hóa va giải mã 16-4 và 4-16 thi có thể có được 16 kênh. Gì chứ truyền 5-10m thì đơn giản thôi mà. Bạn xem phần thu phát trong Datasheet là ok.
              Thất nghiệp :(

Comment

Cho em hỏi PT2262 mã hoá được 3^12 code, mỗi code đó có được coi là 1 kênh điều khiển không ?

Comment

Cho em hỏi PT2262 mã hoá được 3^12 code, mỗi code đó có được coi là 1 kênh điều khiển không ?
                  pt2262 chỉ mã hóa được 3^8 code thôi nếu dùng 4 chân dữ liệu. ( kể cả 4 dữ liệu thì mới được 3^12) cái đó không được coi là kênh điều khiển. 4 đầu dữ liệu chỉ cho tối đa 16 kênh điều khiển. (2^4)

Comment

mấy anh cho em datasheet con 2272 luôn đi, em cám ơn nhiều

Comment

vào google hoặc datasheet4u.com

Comment

Trong datasheet PT2262 có PT2272 mà, đủ cặp của nó. Nếu không có, thì đây:

http://electronics-diy.com/download.php?pdf=PT2272.pdf

Chúc vui.
                        Last edited by aici; 19-05-2010, 09:53.

Comment

thầy em nói ic 2262 dùng data ma trận phím, data ma trận phím gì vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi flamingo_ld Xem bài viết
                            nói tầm bậy , muốn 5 mét chứ 500 mét cũng được 2 km cũng được chỉ cần anten của chú đủ dài để sóng RF có thể phát - thu tốt
                            về lý thuyết muốn có 10 kênh on/off với PT2262 PT2272 này thì phải kết hợp VĐK
                            Hic_Ko bít ai tầm bậy_Nếu là hông ngoại thì bác phát maximun bao xa??Còn RF thì công suất đầi phát bao nhiêu? Cao và dài chưa chắc đã giải quyết đc vấn đề nếu công suất bé như con muỗi.Chắc bác này nói nó dài từ đài phát tới gần thiết bị thu, cách 2 m.Kaka

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                              Hic_Ko bít ai tầm bậy_Nếu là hông ngoại thì bác phát maximun bao xa??Còn RF thì công suất đầi phát bao nhiêu? Cao và dài chưa chắc đã giải quyết đc vấn đề nếu công suất bé như con muỗi.Chắc bác này nói nó dài từ đài phát tới gần thiết bị thu, cách 2 m.Kaka
                              đúng là học hàng hải mà như không . chú ko biết thiết bị bộ đàm nó hoạt động tầm bao xa àh loại dùng cho tàu thuyền xa khơi đấy
                              còn hồng ngoại nếu làm tốt có thể đạt ngưỡng 16< IF < 20 mét với điều kiện thiết bị thu phát ko bị vật cản chú về nhà chịu khó nghịch cái remote của tivi , đầu VCD ...
                              còn về phần thu phát RF thì chú đúng là gà rồi , thấy cái bộ chỗng trộm xe máy của TQ chưa >30 mét đấy , biết modul RF của microchip chưa 2km đấy
                              với lại chịu khó nghe đài đi hình như đài tiếng nói việt nam cũng là RF thì phải ko biết công suất nó phát bao nhiêu mà ở đâu cũng bắt được thế ko biết nữa , chắc đài phát nó di dộng theo người dùng

Comment

Về tác giả

Collapse

marken Tìm hiểu thêm về marken

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X