Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm mạch thu phát RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sản phẩm RF rất đa dạng
    • Có loại thu phát xung quanh 20 cm : RFID 125 kHz, người ta chủ định làm như vậy
    • Có loại hàng km : mô-đun MRF24J40MB thu phát trong khoảng 4000 feet (1200m, theo công bố của nhà sản xuất http://www.microchip.com/wwwproducts...cName=en542228) trong khi chỉ chạy điện 3 VDC, ăng ten ngầm ngay trên bo mạch; mô-đun thu phát của Quế Dương (cựu Mod của diễn đàn này) có ăng ten dùng pin 9V nhưng thu phát vẫn đạt tới 5 km.
    • Bộ đàm VHF/UHF của dân đánh cá hoạt động ở tầm vài chục km là bình thường. Hoạt động trực tiếp, chưa kể trạm tiếp sóng.

Điều khiển từ xa dùng hồng ngoại của điều hòa Funiki (Hòa Phát) dùng tần số cao hơn 38kHz thông thường nên cũng truyền tới gần 100m, đây là thông tin từ chính ông gia công cái này, cũng là Mod của diễn đàn.

Không biết là điều rất bình thường, ai cũng không biết hàng tỷ thứ. Nhưng không biết mà nói như đúng rồi thì là bệnh nan y khó chữa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nhà mình có cái điều hòa toshiba , remote hồng ngoại để trong chăn nó vẫn điều khiển được. Nói thì vô cùng, cơ bản là dùng vào mục đích gì thôi.
      Ví như RFID có cái rất gần , chỉ 2cm, 5cm thôi ( người ta chủ định thiết kế như vậy ).
      Còn nếu nói đúng về kỹ thuật, không cứ anten to, dài là phát xa ... ( thử xem cái anten di động nó dài được bao nhiêu ??? )

---- Trở lại vấn đề về PT2262/ PT2272, mình có tham khảo ( đã tham khảo anh Que Duong ) và mình đã là người làm một số thiết bị có liên quan đến IC này ... có thể trả lời rằng :
      Việc thầy giáo của bạn nói PT2262/PT2272 sử dụng kiểu " data ma trận phím " là hoàn toàn sai ( bản thân hãng Princeton) cũng sẽ nói như vậy.

Ma trận phím ý nói sẽ có " hàng ", " cột " , sự kết hợp giữa quét hàng + cột ... người ta nói " ma trận " .... Nếu nói " phím " ma trận sẽ tồn tại ở PT2248/PT2249 chứ không phải PT2262/PT2272.
      4 chân data của PT2262 ở mỗi chân chỉ có 2 trạng thái. hoặc là 0 , hoặc là 1 .... Nếu bỏ trống 4 chân này ... tự nhận mặc định là 0. Không hề sử dụng phương pháp quét hay kết hợp các chân để tạo lệnh hay kích hoạt. Lẽ đó không thể nói PT2262 sử dụng kiểu data " ma trận phím " được. Nói thế là hoàn toàn sai. Bạn nên nói thầy giáo xem lại !

Comment

Cám ơn bác Phuchiep, vậy cho em hỏi trong datasheet của 2262 các chân từ A0 --> A5 khác gì với các chân A6 /D5 --> A11/D0

Comment

Nguyên văn bởi flamingo Xem bài viết
          đúng là học hàng hải mà như không . chú ko biết thiết bị bộ đàm nó hoạt động tầm bao xa àh loại dùng cho tàu thuyền xa khơi đấy
          còn hồng ngoại nếu làm tốt có thể đạt ngưỡng 16< IF < 20 mét với điều kiện thiết bị thu phát ko bị vật cản chú về nhà chịu khó nghịch cái remote của tivi , đầu VCD ...
          còn về phần thu phát RF thì chú đúng là gà rồi , thấy cái bộ chỗng trộm xe máy của TQ chưa >30 mét đấy , biết modul RF của microchip chưa 2km đấy
          với lại chịu khó nghe đài đi hình như đài tiếng nói việt nam cũng là RF thì phải ko biết công suất nó phát bao nhiêu mà ở đâu cũng bắt được thế ko biết nữa , chắc đài phát nó di dộng theo người dùng
          Anh bạn hơi quá lời. Để giữ hòa khí mình sẽ ko giải thích gì nhiều. Chỉ có những điều bạn nói thì ai cũng biết. NL sóng có phụ thuộc vào tần số( Hay bước sóng), dải UHF/VHF là cao rồi. Còn về cái radio thì bạn thử đặt trạm ở cà mau với công suất phát là 1W, với đk phản xạ lí tưởng của bầu khí quyển_Ko biết ở hp mình có nghe đc radio ko nhỉ?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi marken Xem bài viết
            Cám ơn bác Phuchiep, vậy cho em hỏi trong datasheet của 2262 các chân từ A0 --> A5 khác gì với các chân A6 /D5 --> A11/D0
            nên vào trang của hãng để down load đầy đủ datasheet của pt2262. Ở thị trường Việt Nam thì pt2262 chỉ có chân A0 - A7 ( chân 1 đến 8 ) và có 4 chân data D0 - D3 ( chân 10 - 13 )
            Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Nếu bạn ở SG thì ra chợ Nhật Tảo mới đến tiệm ông Thuần mua bộ RF 2262-2272 rất giống của anh Que Duong. Hình như cái bộ đó có thể thay module thu phát RF bằng module thu phát hồng ngoại thì phải. Giá tiền thì tớ ko biết. Còn nếu ko thì ra mấy chỗ bán bo mạch kím mấy cái module thu phát RF, tớ thấy cũng nhiều, có cả loại có nguyên cái ăng ten bự chảng, chắc truyền cũng xa. Nhớ xin hướng dẫn sử dụng nha.

Comment

Làm RF thì khó nhất là quấn cái ănten á, cho nó phối hợp trở kháng và cộng hưởng gì gì đó. Rẻ tiền nhất là mua cái xe điều khiển từ xa cho con nít á.

Comment

mình làm bt hok bit mua module làm thầy chịu hok nữa

Comment

mình làm bt hok bit mua module làm thầy chịu hok nữa
                    tôi nghĩ là nên mua module, nhiều thầy còn không biết cái món cao tần này còn Khóc nữa là trò. Có chấp nhận hay không sao không hỏi thẳng ông thầy ? mất gì câu nói cơ chứ.

Comment

Mình đang làm đồ án tốt nghiêp về đề tài " Thiết kế hệ thống phát sóng cao tần để sấy khô vải trong công nghiệp dệt may" mình bí tài liẹu quá, ban nào có tài liệu về vấn đè này thì cho mình xin nhe!
                      macarongtuoiti@gmail.com
                      Cảm ơn các bạn trước nha!

Comment

Nguyên văn bởi Do Van Tiep Xem bài viết
                        Mình đang làm đồ án tốt nghiêp về đề tài " Thiết kế hệ thống phát sóng cao tần để sấy khô vải trong công nghiệp dệt may" mình bí tài liẹu quá, ban nào có tài liệu về vấn đè này thì cho mình xin nhe!
                        macarongtuoiti@gmail.com
                        Cảm ơn các bạn trước nha!
                        với đề tài này thì khó nhất vẫn là phân RF, nếu thầy bắt thiết kế bộ thu-phát RF thì bạn hỏi anh Phi (phuchiepjsc), còn nếu chỉ ứng dụng thôi thì mình có thể giúp, vi mình cũng đang làm đồ án" điều khiển vs giám sát thiết bị điện" bằng RF+AVR+PC.
                        chúc thành công!
                        Gian Khó Cuộc Đời Nuôi Ta Lớn!
                        Giang Hồ Đẫm Máu Dạy Ta Khôn!

(@_@)______________(@_@)

Comment

Nguyên văn bởi toan88_tnt Xem bài viết
                          với đề tài này thì khó nhất vẫn là phân RF, nếu thầy bắt thiết kế bộ thu-phát RF thì bạn hỏi anh Phi (phuchiepjsc), còn nếu chỉ ứng dụng thôi thì mình có thể giúp, vi mình cũng đang làm đồ án" điều khiển vs giám sát thiết bị điện" bằng RF+AVR+PC.
                          chúc thành công!
                          hay quá anh Toan8_tnt ơi cho e theo đề tài của anh với! e cũng đang nghiên cứu AVR mà con phần RF thì e mù tịt ah, e có xem qua mấy sơ đồ dùng PT2262/Pt2272 nưa nhưng cũng chưa hiểu nhiều lắm!anh cho e cùng tham gia nhé, có j e sẽ hỏi nhé, em đang có dự tình làm 1 con robot điều khiển bằng RF và dùng AVR ( em nên dùng con AVR nào để làm Robot hả anh?)
                          cảm ơn anh nhiều há!!!!!

Comment

Em là sinh viên năm 2 bắt đầu học về điện tử nên chưa biết gì. Bài tập giữa kỳ của em là làm mach thu phát RF 10 kênh dùng IC PT2262/2272 . Mấy bữa nay em google rất nhiều nhưng vẫn chưa thông tỏ được về mạch này. Em có 1 số câu hỏi sau xin mọi người giúp đỡ:
                            - Nguyên lý hoạt động của RF transmitter và RF reciever, và em có thể tự thiết kế được 2 mạch đó không?
                            - 10 kênh là gì và mún tạo ra nó làm như thế nào? ( nếu mún tạo ra 10 kênh thì em có phải dùng 10 cặp IC 2262/2272 không ?)
                            - Yêu cầu của thầy em là mạch thu phát được trên 5m, vậy thành phần nào quyết định độ xa đó

Cám ơn mọi giải đáp của các anh chị !
                            chào cậu mình cũng đang nghiên cứu về cái này có j thì cùng nghiên cứu nhé!

Comment

cho mình hỏi chút, bộ thu phát RF HM-TR / RS232 dùng cách mã hóa và giải mã như thế nào? Dùng như của
                              Quế Dương có được không?
                              Đề tài của mình là điều khiển robot từ xa, mình muốn truyền liên tục thì truyền thế nào? trong khi mình chỉ sử dụng đc ở dạng on/off. Vi điều khiển m sử dụng là PIC 16F877

Comment

Em là sinh viên năm 2 bắt đầu học về điện tử nên chưa biết gì. Bài tập giữa kỳ của em là làm mach thu phát RF 10 kênh dùng IC PT2262/2272 . Mấy bữa nay em google rất nhiều nhưng vẫn chưa thông tỏ được về mạch này. Em có 1 số câu hỏi sau xin mọi người giúp đỡ:
                                - Nguyên lý hoạt động của RF transmitter và RF reciever, và em có thể tự thiết kế được 2 mạch đó không?
                                - 10 kênh là gì và mún tạo ra nó làm như thế nào? ( nếu mún tạo ra 10 kênh thì em có phải dùng 10 cặp IC 2262/2272 không ?)
                                - Yêu cầu của thầy em là mạch thu phát được trên 5m, vậy thành phần nào quyết định độ xa đó

Cám ơn mọi giải đáp của các anh chị !
                                Mình đóng góp thêm một con Rf nữa cho bạn tham khảo này:
                                http://www.microchip.com/wwwproducts...cName=en535967
                                cứ xem đi nhé!

Nguyen The Tai
                                Mobile: 0974.165.713
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

marken Tìm hiểu thêm về marken

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X