Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm mạch thu phát RF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi wedlist3 Xem bài viết
    Có 2 điều trong câu hỏi của bạn phải lưu ý.
    1 là: Để đồng bộ hóa giữa mạch thu và mạch phát RF không phải đơn giản, nhất là với mạch phát có thêm tầng khếch đại. Nhiều khi còn làm yếu cả khi chi mỗi mạch dao động. Để đồng bộ được bạn phải điều chỉnh cộng hưởng được bộ dao động LC và phối hợp trở kháng hợp lý giữa tầng khếch đại và anten. Riêng về lĩnh vực RF kể cả được hướng dẫn cũng không phải đã làm được luôn.
    2 là: Về lý thuyết có thể 2248 và 2249 lắp cho thu phát RF đc, nhưng với tôi đã lắp thực tế thì không được. Tần số phát ra của 2248 chỉ tương thích với mạch IR ( Thạch anh dao động = 455). Trong khi với 2262 thì = 3,58Mhz. Mặt khác bạn lắp 2262/2272 dễ lắp và tiện lợi nhiều chức năng hơn 2248/2249 mà. Nó đưa ra 4 bit cho bạn đc 15 tính năng sử dụng ( trừ mã 0000). Lại thêm 8bit mã hóa 2 đường - +. Datasheet của 2262 có nói tôi nhớ không dõ lắm là khoảng hơn 32 nghìn mã hóa. Tương ứng như thế nếu bạn linh động sẽ sử dụng được tối đa khoảng 32 nghìn thiết bị muốn điều khiển. Bạn thấy thế nào, chúc bạn thành công nhé
    nhược điểm của 2272 là ko hoạt động // nhiều kênh cùng 1 lúc đc. còn 2249 thì cứ vô tư. nếu mạch 2249 cân chỉnh tốt và led phát ir tốt thì vẫn xa 30m và nếu trong không gian kín có thể đa hướng như thường. bạn có tin ko?
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

Nếu bạn muốn học hỏi tôi cũng cho bạn 1 lời khuyên. Trong điện tử đọc thì RF là vấn đề trìu tượng và khó cân chỉnh nhất thế mà bạn muốn lên Chủ nghĩa cộng sản bằng cách bỏ qua thời kỳ quá độ thì quả thực tôi phục bạn về lý tưởng. Bạn đã hiểu thế nào về dao động chưa? Bạn hiểu thế nào về khung cộng hưởng LC chưa? Bạn hiểu thế nào về dạng sóng chưa? Thật khó đúng ko? Hãy bước đi từ đầu con đường bằng những mạch điện đơn giản như mạch đa hài, mạch dao động hình sin, mạch khếch đại. mạch thuật toán, rồi hãy nghĩ đến cái cao siêu hơn là thu phát RF lại còn có cả IC số nữa chứ. Nếu là dân ngoại đạo tôi tin không thể nào bạn lắp cái mạch này thành công được, muốn thử thành công hãy bước đi từ đầu. Nói về cái mạch này thì cụ thể như sau. Trước tiên bạn hãy tháo phần khếch đại RF ra. Chỉ chạy với mạch dao động thôi, cũng không cần IC bàn phím làm gì, để thử mạch dao động tốt chưa thì bạn làm theo các bước sau. Cấp nguồn cho mạch dao động, chạm tao vào chân B của TranJito dao động, đồng thời đo điện áp chân Out tín hiệu của mạch thu, nếu có điện áp ổn định khoảng 3v mới là ok. Nếu ko có bạn phải co hoặc giãn cuộn dây dao động ( Lưu ý: dùng đóm tre để điều chỉnh, ko dùng kim loại). Điều chỉnh từ từ cuộn dây đến khi nào có điện áp trên chân out của mạch thu và đạt mức tối đa thì thôi. Sau khi mạch thu và phát đã đồng bộ thì cho IC số vào, tiếp tục đó điện áp trên chân out mạch thu sẽ có điện áp tương ứng với mỗi lần bấm 1 phím bất kỳ. Khi ổn với IC vào rồi thì bạn mới đưa tầng khếch đại vào và điều chỉnh cuốn dây ở tầng khếch đại cho đạt độ cộng hưởng tồi đa bằng cách thủ công là bạn phải cầm mạch phát đi xa mà thử vì ko có máy OSCINO. Nhớ là nếu với mạch thu của bác Dương thì tần số làm việc là 315Mhz nên anten thu phát của bạn chỉ sử dụng là 21cm thôi nhé. Bạn hãy làm rồi có gì ta bàn tiếp. Chúc bạn đủ kiên trì để thành công.
      Em đã nói ngay từ đầu rồi bác, em là dân ngoại đạo, nên chỉ biết làm theo cái mà người ta đã làm và chạy tốt rồi
      cái em cần hỏi bác là kinh nghiệm của bác (nếu đã có về rf) thì với mạch này em cần xem ở đâu thế thôi mà, chứ em có định là người thiết kế về rf đâu bác.
      Mong các bác hãy để ý câu hỏi của em..

thực ra mạch thì em cũng đã làm rồi, không phải là em hỏi xem rồi mới làm ( em sd pp ủi) em test bằng mạch detec và radio tàu. led của mach dêtc có sáng, và radio em để cách mạch khoảng 10m bấm nút thấy radio khò khè theo mỗi lần bấm như vậy là mạch phát của em có sóng rồi phải không? em đang hỏi các bác là làm sao để con con led ở mạch thu kia "sáng" kia mà,
      0988 445 085

Comment

Ai dám phát biểu là 2262/2272 không phát song song đc nhiều kênh? Trên datasheet của 2262/2272 là chỉ cho ra 4 kênh. Với mạch thu sử dụng 2272 -L4 thì ngưỡng ra Logic nên bị giữ mức, hãy sử dụng 2272 -M4 để ngưỡng ra tắt sau khi ngừng ấn nút. Sau đó Mã hóa bàn phím cho ra nhiều chức năng, tôi lấy VD: tôi ấn phím số 8 mã hóa bằng matrix điôt cho ra ký tự trên 4 kênh ra của IC số là 1000 tương ứng với 4 kênh số đó, đầu thu cũng nhận được bộ mã 1000 này và dùng IC 74154 giải mã 16 ký tự ra là bạn điều khiển được thiết bị thứ 8 rồi. Nếu muốn sử dụng nhiều hơn 16 thiết bị thì lắp 1 mạch quét 8bit mã hóa trên 2272, cứ mỗi 1 bit mã hóa là đc 16 kênh điều khiển, vậy tổng cộng 32 nghìn mã hóa thì bạn nhân hộ tôi xem đc bao nhiêu kênh điều khiển. Khi bộ phát đưa ra 1 bộ mã 4 bít và bộ mã trong 8bit thì bên phát sẽ quét đến cái bộ mã 8bit ấy mà nó gặp là đúng thì nó mới cho bộ mã 4 kênh kia đi qua, trong mã 4 kênh lại có đc 16 kênh sử dụng, đến mã của kênh nào thì nó nhận ở kênh đó bằng IC 74154 giải mã. Muốn giữ các mức trên các kênh thì dùng IC hoặc lắp mạch FF như IC: 7474, 4013... với tôi đã lắp thực tế thì tôi chỉ cần duy nhất 1 cặp 2262/2272 có thể điều khiển được 32000 x 15 thiết bị chung 1 bộ xử lý. hoặc có thể sử dụng chung 1 bộ phát để điều khiển 32 nghìn bộ thu với mỗi 1 bộ là 1 con 2272 cung cấp 15 kênh mà chỉ cần dùng 1 mạch phát RF với 1 con 2262 thôi. ( điện tử số là suy luận Logic mà).
        Trả lời câu hỏi của bạn ( stungun), bạn kiểm tra xem cái mạch thu bạn mua của bác Dương có phải là mạch lắp sẵn mà bác ấy vẫn đang bán không? Nếu là mạch có sẵn như trên thị trường thì sử dụng 2 tần số thông dụng là 315 Mhz và 433Mhz. Trong khi bạn thử bằng Radio FM thì giải tần mới cịch kim cũng chỉ lên đc 108Mhz. Trong phạm vi 10m sóng hài vẫn làm cho Radio thu đc mặc dù không đúng tần số nhưng không thể đi xa hơn. Với con 2N9018 hoặc C9018 thì lắp 1 con đó để dao động thôi bạn cũng đã thu được khoảng 70m với đúng tần số và nguồn 3V khi tín hiệu đầu vào là dạng âm tần tiếng nói. Còn với tín hiệu xung số thì lên đến 100m ( địa hình bằng phẳng). Hãy kiểm tra lại tần số phát của bạn nhé!
        YH:
        Email:
        Phone: 0986320312

Comment

Ai dám phát biểu là 2262/2272 không phát song song đc nhiều kênh? Trên datasheet của 2262/2272 là chỉ cho ra 4 kênh. Với mạch thu sử dụng 2272 -L4 thì ngưỡng ra Logic nên bị giữ mức, hãy sử dụng 2272 -M4 để ngưỡng ra tắt sau khi ngừng ấn nút. Sau đó Mã hóa bàn phím cho ra nhiều chức năng, tôi lấy VD: tôi ấn phím số 8 mã hóa bằng matrix điôt cho ra ký tự trên 4 kênh ra của IC số là 1000 tương ứng với 4 kênh số đó, đầu thu cũng nhận được bộ mã 1000 này và dùng IC 74154 giải mã 16 ký tự ra là bạn điều khiển được thiết bị thứ 8 rồi. Nếu muốn sử dụng nhiều hơn 16 thiết bị thì lắp 1 mạch quét 8bit mã hóa trên 2272, cứ mỗi 1 bit mã hóa là đc 16 kênh điều khiển, vậy tổng cộng 32 nghìn mã hóa thì bạn nhân hộ tôi xem đc bao nhiêu kênh điều khiển. Khi bộ phát đưa ra 1 bộ mã 4 bít và bộ mã trong 8bit thì bên phát sẽ quét đến cái bộ mã 8bit ấy mà nó gặp là đúng thì nó mới cho bộ mã 4 kênh kia đi qua, trong mã 4 kênh lại có đc 16 kênh sử dụng, đến mã của kênh nào thì nó nhận ở kênh đó bằng IC 74154 giải mã. Muốn giữ các mức trên các kênh thì dùng IC hoặc lắp mạch FF như IC: 7474, 4013... với tôi đã lắp thực tế thì tôi chỉ cần duy nhất 1 cặp 2262/2272 có thể điều khiển được 32000 x 15 thiết bị chung 1 bộ xử lý. hoặc có thể sử dụng chung 1 bộ phát để điều khiển 32 nghìn bộ thu với mỗi 1 bộ là 1 con 2272 cung cấp 15 kênh mà chỉ cần dùng 1 mạch phát RF với 1 con 2262 thôi. ( điện tử số là suy luận Logic mà).
          Trả lời câu hỏi của bạn ( stungun), bạn kiểm tra xem cái mạch thu bạn mua của bác Dương có phải là mạch lắp sẵn mà bác ấy vẫn đang bán không? Nếu là mạch có sẵn như trên thị trường thì sử dụng 2 tần số thông dụng là 315 Mhz và 433Mhz. Trong khi bạn thử bằng Radio FM thì giải tần mới cịch kim cũng chỉ lên đc 108Mhz. Trong phạm vi 10m sóng hài vẫn làm cho Radio thu đc mặc dù không đúng tần số nhưng không thể đi xa hơn. Với con 2N9018 hoặc C9018 thì lắp 1 con đó để dao động thôi bạn cũng đã thu được khoảng 70m với đúng tần số và nguồn 3V khi tín hiệu đầu vào là dạng âm tần tiếng nói. Còn với tín hiệu xung số thì lên đến 100m ( địa hình bằng phẳng). Hãy kiểm tra lại tần số phát của bạn nhé!
          cái bác này nóng thế. đúng là 2272 cho ra 4 kênh // cùng 1 thời điểm.nhưng khi nó đã đc sét rồi thì bác có bấm kênh khác nó vẫn im re thôi. do đó ko thể gọi là // được. bác nói bác đã làm giải mã ra 16 kênh rồi ah? có thật ko? xin thưa là nhược điểm của 2272 khi ta bấm 1 phím thì nó sẽ sáng, bấm phím nữa thì nó ko có tác dụng j đâu nhá. phải buông phím 1 rồi bấm tiếp phím 2 hoặc ngay từ đầu ta bấm cả 2 phím cùng 1 lúc thì nó mới set 2 kênh đc. bác tìm hiểu kĩ về nó đi trên diễn đàn này nhiều người đã thử rồi. chính vì thế ko ai dùng mạch 2272 để làm xe đk từ xa hết bởi vì nó ko thể vừa chạy vừa bẻ láy đc. vẫn câu nói đó: "bác có tin ko?"
          Last edited by thuandienluc; 05-02-2012, 13:15.
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

=)) nếu bạn nói đến đây thì tôi khẳng định bạn chưa thử tình huống này trên 2262/2272 bao giờ rồi Hãy thử đi bạn sẽ biết, khi thử được rồi thì chúng ta bàn tiếp nhé. Với con 2262 tôi có thể bấm liền 1 lúc 4 kênh luôn đc chứ đừng nói với những mã chỉ có 2 kênh nhé! Còn về phần thực tế tôi lắp chưa thì nếu có điều kiện hãy đến Sư Đoàn 312 - Trung Giã Soc Sơn - Hà Nội tôi cho bạn tham quan 1 hệ thống trường bắn điều khiển từ xa bia tôi làm chỉ bằng duy nhất 1 cặp 2262/2272 nhé!!
            YH:
            Email:

Comment

=)) nếu bạn nói đến đây thì tôi khẳng định bạn chưa thử tình huống này trên 2262/2272 bao giờ rồi Hãy thử đi bạn sẽ biết, khi thử được rồi thì chúng ta bàn tiếp nhé. Với con 2262 tôi có thể bấm liền 1 lúc 4 kênh luôn đc chứ đừng nói với những mã chỉ có 2 kênh nhé! Còn về phần thực tế tôi lắp chưa thì nếu có điều kiện hãy đến Sư Đoàn 312 - Trung Giã Soc Sơn - Hà Nội tôi cho bạn tham quan 1 hệ thống trường bắn điều khiển từ xa bia tôi làm chỉ bằng duy nhất 1 cặp 2262/2272 nhé!!
              Bác này trong quân ngũ à. tưởng chỉ là avata, từ bé đến giờ em vẫn thần quý nhất là mấy chú bộ đội đấy. Nếu có thể bác share lên đây mạch thu phát dùng 2262/2272 mà bác đã thành công để anh em cùng xem được không bác.

whait here
              0988 445 085

Comment

bác nói thế e xin chịu vậy. về cái phần mở rộng e cũng đã làm trên nhiều ic, 2249 cho ra 25 kênh liên tục, tx-rx cho ra 16 kênh, và riêng con 2272 thì botay ngay cái chổ các kenh nó ko rời rạc nhau thì lấy j làm cổng and với con 7442 thế nào?. vậy coi như e thỉnh giáo bác luôn tại đây vậy, vậy nếu con 2272 chỉ dùng 4 kênh của nó thì để lắp vào 1 chiếc xe nhỏ chẳng hạn. thế bác làm sao để nó vừa chạy vừa bẻ láy. nó ko như con rx đâu nhé vì các kênh của nó ko rời rạc nhau. bác giải tỏa tâm lý cho a e khỏi thắc mắc luôn đi. e dùng modulm thu phát lắp sẵn bán ngoài chợ.
                yahoo:
                gmail:

Comment

cãi nhau làm gì ?bây giờ mấy ai dùng con PT2262/2272 nữa ... vừa chậm, hạn chế, độ bảo mật kém lại đắt nữa . Để hôm nào rảnh rỗi mình thiết kế cho 1 cái mạch ... sử dụng MCu và mấy con transisor thông dụng ( rất đơn giản thôi ) ... hoạt động 1 vài chục mét ... lắp phát ăn ngay ! ( trình kém đến mấy cũng ăn ngay ( miễn biết cơ bản ) ) đỡ phải cãi nhau !
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                    cãi nhau làm gì ?bây giờ mấy ai dùng con PT2262/2272 nữa ... vừa chậm, hạn chế, độ bảo mật kém lại đắt nữa . Để hôm nào rảnh rỗi mình thiết kế cho 1 cái mạch ... sử dụng MCu và mấy con transisor thông dụng ( rất đơn giản thôi ) ... hoạt động 1 vài chục mét ... lắp phát ăn ngay ! ( trình kém đến mấy cũng ăn ngay ( miễn biết cơ bản ) ) đỡ phải cãi nhau !
                    em đọc bài mà cứ nằm im chờ mạch của bác

Comment

quá hay a Quế Dương ạ . e dõi theo từng bước chân của a. hjhj e chờ tin vui của a!
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

Hi vọng rằng đầu năm bác QD chưa bận lắm để còn viết bài cho anh em học tập
                        Mod đã lên tiếng thì hãy cùng chờ xem
                        Whait here
                        0988 445 085

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                          bác nói thế e xin chịu vậy. về cái phần mở rộng e cũng đã làm trên nhiều ic, 2249 cho ra 25 kênh liên tục, tx-rx cho ra 16 kênh, và riêng con 2272 thì botay ngay cái chổ các kenh nó ko rời rạc nhau thì lấy j làm cổng and với con 7442 thế nào?. vậy coi như e thỉnh giáo bác luôn tại đây vậy, vậy nếu con 2272 chỉ dùng 4 kênh của nó thì để lắp vào 1 chiếc xe nhỏ chẳng hạn. thế bác làm sao để nó vừa chạy vừa bẻ láy. nó ko như con rx đâu nhé vì các kênh của nó ko rời rạc nhau. bác giải tỏa tâm lý cho a e khỏi thắc mắc luôn đi. e dùng modulm thu phát lắp sẵn bán ngoài chợ.
                          Nếu mà lắp như bác nói ( vừa lùi vừa quẹo) thì con này đúng chịu. Lắp nhiều kênh thì em làm rồi, thực tế hẳn hỏi. Nhưng ấn liền lúc 2 chức năng thì pó tay.
                          YH:
                          Email:

Comment

KHông biết bao giờ bác queduong mới thi triển võ công cho bọn e được nhờ !
                            -

Comment

mình có 1 bộ thu phát rf bằng 2262/2272 4 kênh cùng remote 4 nút. bây giờ mình mún chuyển nó thành 2 kênh với remote 2 nút nhấn thì làm cách nào vậy anh em. mình dân ngoại đạo nên hơi gà.các bác thông cảm !!!

Comment

Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
                                mình có 1 bộ thu phát rf bằng 2262/2272 4 kênh cùng remote 4 nút. bây giờ mình mún chuyển nó thành 2 kênh với remote 2 nút nhấn thì làm cách nào vậy anh em. mình dân ngoại đạo nên hơi gà.các bác thông cảm !!!
                                Thì bạn set lại mã PT2262 của bộ phát 2 nút giống với PT2272 của bộ thu 4 kênh thôi ! ( mã của nó : chân 1 đến 8 ) ... set giống nhau là được
                                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

marken Tìm hiểu thêm về marken

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X