Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ chơi cho cao tần ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồ chơi cho cao tần ...

Em rất ưa tự chế tạo thiết bị đo, và khoái nhất là thấy nó phát huy tác dụng. Sau đây là một số thứ "đồ chơi" mạnh mà em đã chế tạo mà dùng, em xin đưa lên forum, mong là có thể giúp ích được chút nào cho các anh chị.

I/. Máy đo Trường :

Em tự chế một máy đo trường (field strength meter) và nhận thấy nó rất hữu dụng. Khi em ráp bất cứ mạch cao tần nào thì nó luôn là bạn đồng hành với em. Phải nói một điều là nó rất nhạy và tin cậy.

Ngay từ mạch dao động, với cự ly vài chục Cm, nó đã phát hiện bức xạ và hỗ trợ cho việc chỉnh các bẫy cộng hưởng của em rất nhanh và tiện dụng.

Trong mạch này, các anh chú ý chỉnh 2 biến trở Calif cho đồng hồ "vừa xuống đến số không" là được. Còn biến trở Range thực chất là chọn mức chỉ thị bức xạ cần thiết để mình dễ thấy, dễ chỉnh mạch điện mà thôi.

Kinh nghiệm :

- Cuộn dây 470 MH thì lấy relay loại 12 V, bẻ ra và "tịch thu" cuộn dây. Nó có khoảng 600 đến 700 vòng trên lõi 3 mm, vừa hợp.

- Diod tách sóng nếu tìm được loại Ge (germanium) của radio transistor, có điện áp "rào" 0,1 V là tốt nhất. Con A 1015 chạy lớp B là đúng yêu cầu đó.

- Biến dung thì dùng phần FM của tụ xoay trong radio. Nếu chịu khó gắn cái switch cho 3 cấp biến dung thì dùng cho đủ các dải tần đó.

- Mặt đồng hồ thì lấy từ đồng hồ vạn năng hư mạch.

Nói chung thì mạch này hễ ráp là chạy. Nó hỗ trợ rất mạnh cho em làm đồ cao tần.

Lan Hương.
    Last edited by lanhuong; 26-11-2006, 01:21.

Trời, hình up lại lần nữa coi sao

Không hiểu sao mà đang load hình bỗng dưng ... out, rồi hình hổng thấy luôn.

Em up lại lần nữa đây.

Lan Hương
    Attached Files

Comment

Rồi làm gì với nó kà, mình có tụ biến dung chuyên đây, khỏi su của Radio làm gì

Comment

cái này có lẽ như 1 máy đo công suất phát? nhưng ko biết nó bắt được sóng trong dải tần số nào?
        Ah
        I/. Máy đo Trường :
        vậy có lẽ con` "II/...", "III/..." ... sao ko post lên? Bạn có máy đo tần số ko?
        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

làm cững đc nhwng chuẩn máy bằng cánh nào hay mua 01 máy tốt rồi chuẩn máy và cất máy đó vào tủ kính để sử dụng máy của mình làm
          tanminhchau.com

Comment

lươt web thấy có cái này hay hay, up cho mọi người xem chơi
            Attached Files

Comment

cho tớ hỏi mạch điện của bạn là mach gì

Comment

Đây cũng là mạch của một máy đo trường RF dải rộng, không cần điều chỉnh cộng hưởng, dùng Volt kế số để hiển thị

Comment

em muon lam may bo dam d7on g ian chi em voi

Comment

Con JFET lấy ở đâu được nhỉ?
                    Cũ người mới ta!

Comment

Jfet

Con FET này chợ Nhật Tảo bán đầy ở vài sạp trong nhà lồng chơ. Em mua 20 con, 1500 đ/ con, dùng có .... mỗi một con, còn lại để đó coi chơi. Lúc nào nghĩ ra mạch khác thì dùng tiếp.

Lan Hương

Comment

Nguyên văn bởi lmd Xem bài viết
                        lươt web thấy có cái này hay hay, up cho mọi người xem chơi
                        mình loay hoay mãi ko hiểu được nguyên tắc hoạt động của cái mạch này, mấy bạn giải thích dùm ^^. Mình lắp thử rồi, có chạy, chỉ có điều bắt sóng yếu do ko có khuếch đại, chắc là thêm tầng khuếch đại dùng FET như của LanHuong là ổn, để thử xem.
                        Xài thử cái này thấy có điểm lạ là: khi mắc như sơ đồ rồi đo trường thì được, nhưng khi bỏ anten đi và thay bằng 1 nguồn tín hiệu nhỏ vào đó thì máy đo chỉ ngược kim, ngược so với lúc đo trường. Mình ko hiểu được nguyên lý hoạt động của mạch nên cũng ko giải thích đựoc hiện tượng này.

Ah còn cái máy đo trường của LanHuong mình cũng ko hiểu chỗ con diode tách sóng, nó mắc ngược với chiều của mối nối diode E-B của con A1015 thì làm sao mà con A1015 này dẫn được?
                        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

con FET 13011 sao em tìm mãi ở Nhật Tảo ko ai bán. chỉ có 13001 là 1 con npn thông thường thôi.
                          Chưa xài Fet bao giờ, anh chị cho em biết tên vài con fet thông dụng có bán ngoài chợ (thông dụng dễ mua như C828, C1815 vậy đó) để em mua nghịch.
                          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

ban muon co con JFET do thi ban kiem may cuc sac dien thoai bi hong trong moi cuc sac co 43 hay la 4 con lan do ( trong cuc sac cu HO CAM DAU ) la co nhieu nhat. heheheh

Comment

Nguyên văn bởi tmc Xem bài viết
                              làm cững đc nhwng chuẩn máy bằng cánh nào hay mua 01 máy tốt rồi chuẩn máy và cất máy đó vào tủ kính để sử dụng máy của mình làm
                              Mạch này chỉ để phát hiện sóng phát ra mạnh hay yếu chứ có gì mà phải chuẩn để gần bộ phát sóng chỉnh sao cho kim lên nhiều nhất còn tần số bao mhiêu do bộ phát sóng nhưng mà theo số liệu LC thì cái này chỉ cộng hưởng dược dải sóng AM của radio thôi nhưng mà cứ có sóng là có cảm úng sinh ra điện khuyếch dại là báo ra đồng hồ nhưng mà con điốt bị đấu ngược chắc đồng hồ chỉ dứng im thôi nhưng mà đó là k để ý hay là để giữ bản quyền đấy???

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X