Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Hướng Dẫn Về Mạch Thu Phát Fm ( Xin Chi Lan Huong Chỉ Dùm)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bạn có vấn đề gì về mạch thu phát thì gưi qua mail cho mình: nguyenvanbientbd47@gmail.com mình sẽ gúp các bạn!

Comment

Đây là mạch phát tôi tìm được trên nét với công suất ra khá lớn, phù hợp với kiểu mạch tôi đã nói trong bài trước với các tham số như sau
      L1 = 2.1 uH accord sur 9 Mhz
      L2 = 3 sp fil téléphone sur L1 côté froid
      L3 = L4 = 0.95 uH accord sur 18 Mhz (L3 prise au 1/2 , L4 prise au 1/5)
      L5 = L6 = 0.6 uH accord sur 36 Mhz (L5 prise au 1/2 , L6 prise au 1/5)
      L7 = L8 = 10 sp fil 10/10 émail diamètre 6.5 mm, accord sur 72 Mhz (L7 prise à 5 sp, L8 prise à 2 sp)
      L9 = L10 = 5 sp fil 10/10 émail diamètre 6.5 mm, accord sur 144 Mhz (L 9 prise à 2.5 sp, L10 prise à 1sp 1/4)
      L11 = 5 sp 10/10 nu diamètre 6 mm
      L12 = 3 sp 10/10 nu diamètre 6 mm
      L13 = 3 sp 10/10 nu diamètre 6 mm
      L14 = 4 sp 10/10 nu diamètre 6 mm

Il sera possible d'agir sur la compression des selfs L11 à L14 pour obtenir un maximum de puissance de sortie.

Les courants mesurés chez F6FEO :
      T1 + T2 = 2 mA
      T3 = 2.4 mA
      T4 = 1.6 mA
      T5 = 10 mA
      T6 = 10 mA
      T7 + T8 = 130 mA
      đường link :http://f6feo.homebuilder.free.fr/eme...al_144MHz.html
      Attached Files
      Last edited by duyhiep; 21-12-2007, 14:27.
      Email:

Comment

... vừa sức và thực tiễn....

.
        Đây là mạch phát tôi tìm được trên nét với công suất ra khá lớn ... -duyhiep-
        Mạch anh đưa lên có thể là công suất "khá lớn", nhưng ráp được mới .... ghê.

1/. "Quái" nhất là tần số phát 145,5 đến 145,575 Mhz, làm sao anh em mình kiểm tra đây ? Ráp một máy thu 145 MHz nữa để phục vụ nó hay sao ? Máy thu này phải ráp như thế nào, với sơ đồ gì ? Điều này đòi hỏi nhiều máy đo kiểm với tính chuyên nghiệp khá cao, nội hàm kỹ thuật khá lớn, làm sao anh em newbie như Lan Hương đây chịu nổi ? Hihi.

2/. Sơ đồ này của tụi Pháp, transistor khó tìm muốn chết. Trước đây em có dại dột theo nó ráp để chơi radio amateur với các bạn thì đứa nào cũng ... la làng vì cân chỉnh các cuộn dây hụt hơi, dạt tần cứ như ... điên. Hôm nay tốt mai ... tịt. Sợ muốn chết. Sau đó thì ... vất luôn, mất hết "nhuệ khí", nói chung là ... hoảng rồi bỏ chơi cao tần một thời gian mới hoàn hồn lại.
        Hihi. Nếu chịu khó tìm trên mạng một tí, em bảo đảm "lôi" về một "đống" .... mà chả cái nào ra cái nào. Anh queduong chẳng đã cảnh báo nhiều lần rồi sao ?
        ... những sơ đồ lấy trên mạng đa số không dùng được vì nhiều lý do.... -queduong-
        3/. Em nghĩ là phải theo nguyên lý vừa sức và thực tiễn, anh em yêu cầu hướng dẫn thế nào thì cứ theo kinh nghiệm thực tế mà chỉ dẫn để anh em làm được. Nghĩa là phải ráp thành công mạch đã hẵng nói, để có "sự cố kỹ thuật" nào thì còn biết mà hướng dẫn tiếp cho anh em. Tránh phải tình cảnh ... hết bài rồi .... đem con bỏ chợ.
        Nếu quá mức hoặc không biết chọn lọc, sẽ gây chán nản, nhụt chí như Lan Hương ở (2) nói trên rất tai hại. (Kinh nghiệm "xương cốt" của Lan Hương đó.)

Lai tỉnh bớ anh Duyhiep , hoàn hồn bớ anh Duyhiep . Anh cần một phương pháp tiếp cận mới.

Lan Hương.
        Last edited by lanhuong; 21-12-2007, 16:23.

Comment

Cám ơn L Hương rất nhiều nha!mình cũng học điện tử hơn Hương 5t nhưng thấy còn kém Hương xa lắm.Mình rất thích "cái món" RF nhưng kiến thức còn hẹp quá nhờ Hương chỉ thêm.Lúc trước mình cũng có tìm hiểu cặp PT2262/72 dùng làm remote nhưng mài mò mãi cũng chỉ ráp chạy phần phát, còn mạch thu thì vẫn "im re".Mình không có thiết bị đo cho cao tần, còn cân chỉnh theo cảm giác như Hương nói thì mình chưa đủ trình độ.trước đây ở Nhật Tảo có bộ remote RF nào mới là mình đều mua về nghiên cứu hết(nghiên cứu tới nó hết cứu được luôn mà hic..hic).sau khi đã tra cứu được những con IC bị xóa mã nhưng ráp mạch vẫn không hoạt động riếc rồi cũng chán nên bỏ qua.Lúc trước đâu biết hỏi ai.Sau này biết được diễn đàn này mừng hết "lớn" luôn.Rất là có ích có kiến thức của mình.
          Mình nghe nói ráp mạch cao tần phải chú ý nhiều điểm lắm đúng không Hương?.phải chú ý cách bố trí linh kiện,đường mạch in .v.v...Nếu không ngại Hương có thể cho mình tham khảo sơ đồ 1 board mạch in hoàn chỉnh của cặp PT2262/72 dùng trong thu phát RF được không?Cám ơn Hương trước nha.
          Là con gái giỏi vể điện tử nhiều như vậy là Duy đã nể rồi, mà còn tận tình trao đổi với các bạn như thế nửa mình thấy càng khâm phục Hương hơn.Mình có thể trao đổi với Hương qua yahoomail được không?

Comment

cặp PT2262/72 ...

.
            1/. Lan Hương đã ráp lâu rồi, bỏ nơi nào đó, xin hứa sẽ tìm và chụp lại mạch thu - phát chạy cặp PT2262/72 cho anh, leduytnt ạ.

2/. Nói chung là chỉ "hơi hơi" khó cái vụ cân chỉnh cuộn dây mà thôi. Khi ráp ra mạch, Lan Hương chỉnh chạy mà .... chả dùng máy đo gì cả. Có một số "thủ thuật" chỉnh mà Lan Hương sẽ "biết đâu nói đó" cho anh leduytnt tham khảo.

3/. Mạch in của "không cao lắm" tần này cũng không khó khăn mắc mỏ gì lắm đâu anh ạ. Chỉ cần chú ý là mạch sạch sẽ + hàn cẩn thận + ráp xong phải tẩy mạch bằng acetone (thuốc rửa móng tay, Lan Hương có trữ sẵn ... nhiều lắm).
            Chú ý là đường masse phải đủ lớn để hiệu ứng phát xạ của ăn ten cao.

Cám ơn anh đã khen, có gì quan trọng lắm anh cứ mail về : chimen_nho03@yahoo.com
            Hì, anh nên nhấn "cảm ơn" theo qui định của diễn đàn thay vì viết, anh ạ.

Lan Hương.

Comment

chi Huong wa la gioi
              con gai ma gioi dien tu nhu the la rat hiem
              co gi mong rang sau nay chi giup do them

Comment

thầy em đang tập cho làm đồ án. để sau này làm đồ án tốt ngiệp có kinh nghiệm. đồ án về mạch thu phát fm . mạch phát fm thì em đã có ( đường link ở đầu trang 1 ). em muốn làm thêm cái mạch thu nữa . nhưng ở mức độ đơn giản nhất mà có thể thu được tín hiệu của cái mạch phát kia. để cho đủ bộ thu phát. anh chị nào biết xin post sơ đồ mạhc lên dùm em. em xin cám ơn. à quên, anh chị nào có đồ án về mạch thu phát fm thì cho em xin luôn. để em tham khảo. xin cám ơn lần nữa.

Comment

Mạch thu ...

Trời ơi ! chuyện nhỏ mà em của chị .
                  Em cứ viết rõ hơn những yêu cầu của em ( độ phân giải tín hiệu , khổ tần , độ sạch tín hiệu thu ... ...)

Nếu không có ai giúp em thì có chị .
                  Chị sẽ trả lời cho em trong thời gian ngắn nhất . Nếu cần , em mail về
                  chimen_nho03@yahoo.com

Comment

Hix Lan Hương giỏi quá ta, biết mà hong chịu chỉ anh hu hu.... anh đi méc chồng em
                    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi Haha1+1=3
                      Lan hương em làm vợ bé anh nha.
                      Lan Hương đây đang đấu tranh cho chế độ mẫu hệ đây .

Hiểu không ?

nếu không hiểu thì thỉnh giáo đi , chị đây sẽ dạy bảo cho .
                      Last edited by lanhuong; 24-12-2007, 21:02.

Comment

hiii .. thôi ... Lan Hương đừng giận nữa ... mấy a ấy chỉ chọc cho zui thui mà ... Ah ! tui đang định làm thu phát tín hiệu điều khiển bằng RF dùng PIC . Nhưng phần dao động cao tần và trộn tần với tín hiệu analog (từ con PIC xuất ra) thì tui chưa có mạch hay hay ... tui muốn
                        - dao động cao tần dùng XTAL cho nó chính xác
                        - Tầm phát làm sao cho cỡ 70-80m trở lên
                        Với PIC thì việc mã hóa & truyền tín hiệu dễ rùi , chủ yếu là cân chỉnh mấy ông cuộn cảm thui .. tui ghét ngồi xoay xoay chỉnh chỉnh lém mấy ông này lám ....
                        Last edited by Zz_Bi_zZ; 25-12-2007, 00:23.

Comment

em ... suýt giận ...

.
                          Em định giận anh Haha1+1=3 chừng ... vài năm cho bõ tức, may là anh Zz_Bi_zZ can ra. Vì em là gái có chồng mà, lỡ chồng em ghen thì ... chết.
                          Lan Hương xin trả ơn anh Zz_Bi_zZ nè.
                          - dao động cao tần dùng XTAL cho nó chính xác
                          - Tầm phát làm sao cho cỡ 70-80m trở lên
                          Zz_Bi_zZ
                          Anh có thể dùng mạch sau đây, dùng IC số CD4069 (6 HEX inverter - hay IC 40106 cũng vậy), ổn định tần số rất cao nhờ Ceramic Filter (loại ceramic lọc trung tần FM đó mà) dùng như một SAW filter. Mạch hoàn toàn không có cuộn dây (Coil-less circuit) tầm hoạt động gần 100 mét là vô tư, phát bội tần 96,3 MHz.
                          Tuy nhiên tín hiệu không được sạch lắm, N/S khoảng 12%, khá cao do dao động nhiệt trên bề mặt Metal-Ocide được truyền thẳng lên RF.

Nếu anh chịu khó ghép BPF vào ngõ ra cao tần thế cho tụ 1nF thì tín hiệu sạch hơn với N/S < 2%, thỏa mãn yêu cầu truyền tín hiệu từ PIC đi xa trên 100 mét với độ tin cậy cao.

BPF đơn giản là một cộng hưởng nối tiếp L-C , gồm cuộn dây n = 7 vòng, dia = 4mm, d = 0,6 mm, lõi không khí ; nối tiếp với một trimmer 50 pF. Chỉnh trimmer cho đến khi có trường phát xạ cao nhất là ... xong.

Sau khi chỉnh mạch chạy tốt, anh chỉ cần bỏ Micro đi, bỏ luôn điện trở phân cực 6,8 K, đưa đầu ra của PIC vào thẳng tụ 100n.

Có gì cần thì anh cứ hỏi, Lan Hương ... hổng giấu dốt đâu.

Lan Hương.
                          Last edited by lanhuong; 26-12-2007, 03:24.

Comment

cái mạch này mình dùng con transitor 2n3904 thay con c535 được ko vậy Lan Hương.
                            Có ai ở thành phố Hồ Chí Minh biết chỗ nào nhận làm mạch ko. mình làm cắm thử trên testboard mà ko thấy chạy gì hết. vô diễn đàn thì thấy nói cắm đúng là chạy. mà sao mình cắm nó ko chạy bực thiệt. Mình đang làm mạch này để báo cáo đề án. tới ngày phải nộp rồi mà mạch chẳng làm được. Ai biết xin chỉ giúp với, Gấp lắm. dt của mình là 0977064700. mình ở trọ nên ko có mạng, phải ra tiệm net nên ko lên mạng thường xuyên được. cám ơn nhé

Comment

.
                              Anh có thể dùng mạch sau đây, dùng IC số CD4069 (6 HEX inverter - hay IC 40106 cũng vậy), ổn định tần số rất cao nhờ Ceramic Filter (loại ceramic lọc trung tần FM đó mà) dùng như một SAW filter. Mạch hoàn toàn không có cuộn dây (Coil-less circuit) tầm hoạt động gần 100 mét là vô tư, phát bội tần 96,3 MHz.
                              Tuy nhiên tín hiệu không được sạch lắm, N/S khoảng 12%, khá cao do dao động nhiệt trên bề mặt Metal-Ocide được truyền thẳng lên RF.

Nếu anh chịu khó ghép BPF vào ngõ ra cao tần thế cho tụ 1nF thì tín hiệu sạch hơn với N/S < 2%, thỏa mãn yêu cầu truyền tín hiệu từ PIC đi xa trên 100 mét với độ tin cậy cao.

BPF đơn giản là một cộng hưởng nối tiếp L-C , gồm cuộn dây n = 7 vòng, dia = 4mm, d = 0,6 mm, lõi không khí ; nối tiếp với một trimmer 50 pF. Chỉnh trimmer cho đến khi có trường phát xạ cao nhất là ... xong.

Sau khi chỉnh mạch chạy tốt, anh chỉ cần bỏ Micro đi, bỏ luôn điện trở phân cực 6,8 K, đưa đầu ra của PIC vào thẳng tụ 100n.
                              Thank u nhìu ! Tui có trò hay để làm đồ án lập trình VDK rùi đây ! có lẽ ra Tết mới làm đc .. giờ lo thi đã...... Have a nice day ! Lan Hương !

Comment

Định cua chị hương hả.kêu chị hương chỉ hoài à.để chị rảnh về chỉ chồng mình nữa chứ.
                                (chị hương tối về còn tập thể lực cho chồng mình nữa đó)

Comment

Về tác giả

Collapse

kyniemdauyeu Tìm hiểu thêm về kyniemdauyeu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X