Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Hướng Dẫn Về Mạch Thu Phát Fm ( Xin Chi Lan Huong Chỉ Dùm)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
    Để có mạch phát dải FM 88-->108 có thể dùng dao động thạch anh hoặc PLL .

--- Khi có mạch dao động rồi chỉ việc nối nó với mạch khuếch đại dải 88--> 108 là OK thôi .

--- Mạch dưới đây là một mạch khuếch đại dải 88---> 108 , công suất đầu ra 5W , nó đơn giản và dễ làm , nếu có linh kiện và hứng thú thì mời bạn .
    Anh queduong ơi, mạch công suất đầu ra 5w của anh đâu cho em xin với ạ! Em cảm ơn,

Comment

• trời ơi.!!! có ai giúp mình làm mạch thu FM ko? toàn thấy mạch phát. tìm 1 cái mạch thu làm thuốc ko ra??/ hjc. đại ia nào có gữi qua mail giúp mình với
      luxubu_luan@yahoo.com

Comment

• anh bạn chủ thớt, hoặc ai có thể cho mình hỏi. mình có 1 ý tưởng la dùng một cặp at89s52 làm 1 cặp thu-phat. rồi đưa vào 1 cặp thu phát fm như các bạn đang làm thì phải lam mạch ntn. mình không bít nhìu về mạch nên cac bạn chi giúp nhé, ( có thể thay cái micro bằng 1 chân data của con ic phát không?)

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
          .
          Sợ không rõ nên viết tiếp nè.

Ráp đúng sơ đồ này thì chạy ngay. Sau đó dùng máy thu radio thông thường, mở băng FM ra, chỉnh đến chỗ không nghe tiếng "khò khè" đặc biệt của băng tần FM thì dừng lại, hát vào micro nghe thử. Chắc ăn là ... ngon lành.

Cũng có trường hợp cái "máy phát FM" này phát ra ngoài dải tần nên không "lọt" vào băng tần FM 88 - 108 MHz, lúc đó máy thu không thu được thì làm như sau :

- Mở radio, chỉnh rà sóng đến chỗ nào không có đài phát (nghe khò khè như rắn hổ, sợ lắm).
          - Mở mạch phát FM lên, dùng vật gì bằng nhựa (vỏ cây bút bi cũng được), nén hay kéo cuộn dây L2 đến lúc radio bỗng dưng hết "khè".
          - Chỉnh lại radio cho nghe rõ tiếng phát hơn (gọi là tinh chỉnh thu sóng ý mà).
          - Muốn phát mạnh nhất thì để radio ra xa rồi chỉnh L3 cũng theo kiểu L2 khi nãy. L3 là mạch LPF (Low Pass Filter), rất quan trọng để có hiệu suất truyền sóng tốt nhất.

Tới đây xem như là hoàn thành "công trình thế kỷ" được rồi.

Chúc bạn thành công.

Lan Hương.
          ============================
          TB : Lan Hương 21 tuổi, dân Hà Nội. Lúc trước ở TP HCM với ông xã, mới về lại Hà Nội cùng ông xã hơn 4 tháng nay. Ai lớn thì làm anh (chị) nhé.
          Lan Hương : con tụ xoay kiếm ở đâu được ? kiếm con đó khó ghê

Comment

• Cho em hỏi là mạch nay mắc nguồn ở đâu
            =>>0977345017

Comment

• Cho em hỏi mạch này nguồn ở đâu ạ
              =>>0977345017

Comment

• Nguyên văn bởi mientay Xem bài viết
                trời ơi.!!! có ai giúp mình làm mạch thu FM ko? toàn thấy mạch phát. tìm 1 cái mạch thu làm thuốc ko ra??/ hjc. đại ia nào có gữi qua mail giúp mình với
                luxubu_luan@yahoo.com
                Mạch thu thì chính là cải radio có băng tần FM đó. Chứ lắp cả cái đài FM bây giờ ai hơi đâu mà lắp ! Tìm một cái radio FM cũ, tìm sơ đồ máy FM cũ cổ mà ngâm cứu. Tháo ra lắp vô thành tịt luôn...

Comment

• hỏi về linh kiện trong máy thu FM

Mấy anh chị cho em hỏi mấy linh kiện em đánh dâu đỏ là con gì, có thể mua ở đâu ạ, trong mấy máy thu radio cũ có ko ạ, em xin cảm ơn ạ
                  Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

kyniemdauyeu Tìm hiểu thêm về kyniemdauyeu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X