Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Hướng Dẫn Về Mạch Thu Phát Fm ( Xin Chi Lan Huong Chỉ Dùm)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Haha1+1=3 Xem bài viết
    Định cua chị hương hả.kêu chị hương chỉ hoài à.để chị rảnh về chỉ chồng mình nữa chứ.
    (chị hương tối về còn tập thể lực cho chồng mình nữa đó)
    choy ah ! trêu cho zui thui ...chứ ai lại đùa ko hay như thế ! Mọi ng lên đây chủ yếu học hỏi lẫn nhau mà ! ko bit đồng chí này có thân quen LH ko mà mạnh mồm thế ?

Comment

hix. em cũng mới vào gia đình điện tử nè. khi làm mạch thì em thấy sợ nhất ở mấy cái L, cái thì cuốn lõi cao tần, cái thì lõi frerit.... em chả bít mấy cái đó j` cả. Các huynh cho 1 vài ý kiến đi.Liệu chỉ dùng lõi không khí thay cho mấy cái lõi kiểu kia được không?

Comment

cuộn dây ...

.
        to veron

... em cũng mới vào gia đình điện tử nè. khi làm mạch thì em thấy sợ nhất ở mấy cái L, cái thì cuốn lõi cao tần, cái thì lõi frerit.... em chả bít mấy cái đó j` cả. Các huynh cho 1 vài ý kiến đi.Liệu chỉ dùng lõi không khí thay cho mấy cái lõi kiểu kia được không?
        Bao giờ thì cuộn dây cũng khá khó đối với những "nhà" RF, không chỉ nghiệp dư như mình mà chuyên nghiệp như Mod Quế Dương cũng vậy.

Vấn đề của cuộn dây là ít khi nó đúng liền khi mình "chế tạo" ra nó sau những tính toán đau đầu. Máy đo dù đúng đến mấy đi nữa thì khi hàn vào mạch cũng phải chỉnh chán chê mới được. Cuộn dây mà, chỉ hơi "đụng chạm" là nó "làm mình làm mẩy" ngay. Khi quấn trên các lõi ferrite thì còn "ác" hơn nữa, vì thông số của ferrite mình làm sao có được khi dùng toàn là đồ tận dụng ?

Vì thế nên khi làm cuộn dây là cứ phải kiên nhẫn : tính + quấn + đo chưa đủ đâu, phải hàn vào mạch rồi chỉnh bằng cách kéo dài nó ra (giảm trị số) rồi ép lại (tăng trị số). Nếu chưa "ngon" thì .... vất nó đi, quấn cuộn khác.

Về lõi ferrite thì có kinh nghiệm thế này : với lõi ferrite các loại có tiết diện 1 thì tương đương với lõi không khí có tiết diện gấp khoảng hơn 5 lần. Quấn rồi đo lại, sau đó rút kinh nghiệm quấn ... tiếp.

Lõi không khí cũng có hạn chế, khi trị số cuộn dây lên khá cao thì quấn bằng lõi không khí nó to bằng ... lon nước giải khát. Kinh lắm. Phải "muối mặt mà quấn bằng lõi ferrite vậy thôi veron ạ.

Lan Hương.

Comment

Con gái mới có 21 tuổi thôi mà giỏi thế
          Đúng là nhân tài tuổi xanh, hoc trường nào ra rậy em?

Comment

Con gái mới có 21 tuổi thôi mà giỏi thế
            Đúng là nhân tài tuổi xanh, hoc trường nào ra rậy em? -bk_pro-
            Em rất cám ơn lời khen của anh nhưng thật tình không dám nhận lời khen đó. Vì em tự thấy còn "chuối" lắm anh ơi.

Nhưng em có quyết tâm, học không mệt mỏi, hy vọng ngày nào đó sẽ nhận được lời khen của anh mà không phải xấu hổ.

Trườc đây em học trường Advartising Singapore, nhưng ham thích điện tửm nhất là cao tần. Thế là em đăng ký học điện tử ở một trường học nghề. Em đọc tài liệu trên mạng và ráp đủ thứ linh tinh miệt mài đến nỗi ông thầy ... hết "ngón" dạy.

Chỉ thế thôi là em ... thừa thắng xông lên, làm hoài học hoài.

Tâm sự dông dài tí, Mod Quế Dương tha tội "xì pam" cho em nhé.

Lan Hương.

Comment

tiết lộ cho anh em bit nhé , chị LAN HUONG hok nhung co ông xã mà ong xã chị ay là cao thủ võ lâm đấy , công lực của ông ấy còn thâm hậu hơn cả anh QUẾ DƯƠNG .Chi LHAN HUONG là người đặc bịt nhất mà tui từng gặp , chị ay giup tui nhieu lem . qua day em cam on chi LAN HUONG nhe ....em trai
              dung

Comment

co ai do hok?????????lam on chi gium cach viet bai tham gia voi,em moi vao forum
                hok bit lam sao viet bai nua

Comment

i da
                  duoc roai kia

Comment

chi Lan Huong cho em hoi cai mach den den tren do phat xa duoc may met vay chi?
                    Em hok hoc dien tu nhung rat thich lam micro khong day,chi co the chi cho em co cai mach nau thu duoc song mach cua chi ko????

Comment

chi Lan Huong cho em hoi cai mach den den tren do phat xa duoc may met vay chi?
                      Em hok hoc dien tu nhung rat thich lam micro khong day,chi co the chi cho em co cai mach nau thu duoc song mach cua chi ko???? chanhogihet
                      - chanhogihet dù ... "chả nhớ gì" thì cũng phải nhớ type có dấu, nếu không là Mod cho qua chỗ anh MHz ngơi nghỉ đó nha.

- Mạch này nếu ráp tốt có thể thu được ở cự ly 20 - 30 mét bằng cái đài (radio) băng tần FM thông dụng.

- Mạch thu FM thì có, nhưng khó ráp hơn rất nhiều so với mạch phát, nhất là với newbie. Nếu cần thì Lan Hương sẽ post lên trong một bài khác.

Lan Hương.

Comment

Hôm trước,DUY HIEP có giới thiệu một sơ đồ máy phát công suất lớn-với khả năng nghiệp dư chắc chả ai ráp nổi.Có loại mạch RFcông suất lớn khuyếch đại dải rộng-trong dãi tần:88-108MHz,nếu mày mò anh em cũng có thể làm được.Xin anh Quế Dương,chị Lan Hương và các anh em nào rành, ra tay - để ai quan tâm cùng tham khảo,làm thử
                        Last edited by anhthacgian; 06-03-2008, 18:54.

Comment

lang thang vô đây mới gặp cao thủ. Rất ngưỡng mộ Lan Hương, nhiều lắm đó. Chắc chắn sẽ có nhiều câu hỏi nhờ LH giải đáp. hẹn ngày tái ngộ.Good luck to you!

Comment

Nguyên văn bởi anhthacgian Xem bài viết
                            Hôm trước,DUY HIEP có giới thiệu một sơ đồ máy phát công suất lớn-với khả năng nghiệp dư chắc chả ai ráp nổi.Có loại mạch RFcông suất lớn khuyếch đại dải rộng-trong dãi tần:88-108MHz,nếu mày mò anh em cũng có thể làm được.Xin anh Quế Dương,chị Lan Hương và các anh em nào rành, ra tay - để ai quan tâm cùng tham khảo,làm thử

Để có mạch phát dải FM 88-->108 có thể dùng dao động thạch anh hoặc PLL .

--- Khi có mạch dao động rồi chỉ việc nối nó với mạch khuếch đại dải 88--> 108 là OK thôi .

--- Mạch dưới đây là một mạch khuếch đại dải 88---> 108 , công suất đầu ra 5W , nó đơn giản và dễ làm , nếu có linh kiện và hứng thú thì mời bạn .
                            Last edited by queduong; 11-05-2009, 10:07.
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Thông số :
                              LZ =10uH
                              CI = 103
                              tụ nguồn : 2200uF

tụ xoay :3-> 47p

transistor C3355, C2053 , C1971

cuộn dây : L1 ---> L7 ( Đường kính dây , đường kính lõi không khí , số vòng )
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

thu sóng Fm

Tuner thu sóng tivi,sau IF có mạch trung tần tách 2 tín hiệu hình & tiếng -Vậy ta có thể dùng trung tần của Lan Hương (kèm hình vẽ) để thu tiếng Fm (88-108MHz)được không ?Bạn nào có sơ đồ nào khác,chỉ vẽ với - Xin cám ơn !
                                Attached Files
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

kyniemdauyeu Tìm hiểu thêm về kyniemdauyeu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X