Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Hướng Dẫn Về Mạch Thu Phát Fm ( Xin Chi Lan Huong Chỉ Dùm)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch trên là của Harry Lythall:
    http://web.telia.com/~u85920178/use/fmif-det.htm

Last edited by httung; 11-03-2008, 20:54.

Comment

Cuộn L1 của bác QD có kích thước như thế này phải không ạ :
      Đường kính dây 0.51mm
      Đường kính lõi 3.5mm ( Sao lại ghi là 0.35 )?
      |

Comment

Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
        Cuộn L1 của bác QD có kích thước như thế này phải không ạ :
        Đường kính dây 0.51mm
        Đường kính lõi 3.5mm ( Sao lại ghi là 0.35 )?

Lõi không khí : L1 ---> L5 ( cm)
        L6 và L7 (mm)

---
        0.35cm = ???

Sơ xuất trong lúc post...
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

chao chi Lan huong.em la thanh vien moi cua forums.em duoc biet chi rat gioi ve dien tu.em dang tim cach tao ra mot bo lao di dong cong suat cao, chi co so do mach nao giup em voi

Comment

chào cả nhà. Cho mình hỏi có ai đã nhảy vào điều chế số chưa vậy! Bây giờ mình đang làm mạch điều chế ASK có ai có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình và nếu có sơ đồ nguyên lý của nó thì share cho mình luôn nhé.(cả mạch thu lẫn mạch phát) Thanks trước nhé

Comment

Hiện tại mình mới chỉ có mạch phát nên chưa thể thực hiện được. Ai có share cho mình với nhé? Có ai có kinh nghiệm thì xem giup mình cái mạch của mình có ok ko nhé! thanks! Hiện tại mình đang gặp vấn đề với nó. tiếc quá mình không post được ảnh của nó lên!

Comment

Day la mach nguyen li va mach dao dong Moi ng xem jup vs
                Thanks rat nhiu ^^!
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                  Gần đây, họ Chip cao tần chuyên dùng cho mobil phone, cho bluetooth của hãng MAXIM (MAX2604, MAX2605, MAX2606, MAX2607, MAX2609 và MAX2609) tích hợp sẵn varicap bên trong, rất mạnh và tiện dụng vì ... không có cuộn dây RF output, cái mà anh (chị) em "chơi" cao tần nghiệp dư, thiếu máy móc rất sợ. Họ chip này có thể dùng đến vài GHz, điều biến AM, FM, PLL đều "xịn" cả. Wireless Microphone mà Lan Hương dùng thử họ chip MAX này thì ... kinh lắm, tầm phát xa 100 mét là thường (LH dùng MAX2608, thu phát tần số 830 MHz lên đến hơn 100 mét với máy thu tự lắp).

Mong là hướng dẫn này làm vừa lòng anh em và các bạn ham mê cao tần như ....

Lan Hương.
                  a no chị Hương ơi.
                  em cũng đang làm mạch về một con max2829(con này thu phát 2.4GHz to 2.5GHz and 4.9GHz to 5.875GHz (802.11a/b/g) lận )
                  chị có thể cho em xin mạch nguyên lý của Wireless Microphone mà chị làm được ko?
                  nếu em muốn làm access point thì mạch có khó không ah?
                  chờ hồi âm của chị^^

Comment

anh quế Dương có mạch thu song FM nào không cho em cái em đang cần làm đè tài
                    nhà em cung lắp thử 1 cái mà không chạy
                    mong các anh giúp đỡ
                    thank you!!!!very muchhhhhhhhh

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                      Hic ! đồng chí Hương này = tuổi tui mà cao thủ về sóng thế ! bái phục bái phục !
                      lại có ông xã nữa chứ cái này mới bái phục à nghen

Comment

Nguyên văn bởi peter_anh002 Xem bài viết
                        anh quế Dương có mạch thu song FM nào không cho em cái em đang cần làm đè tài
                        nhà em cung lắp thử 1 cái mà không chạy
                        mong các anh giúp đỡ
                        thank you!!!!very muchhhhhhhhh
                        Mình hay làm mạch thu bằng các đồ chuyên dụng như kênh mitsu, IC CXA1691.... thôi .

chứ cái thời làm mạch thu bằng transistor rời qua lâu rồi, mất nhiều công lắm ...

--- Theo mình thì bạn nên tìm hiểu và dùng con IC CXA1691 là ic chuyên dụng thu AM,FM ... nó rất đơn giản và dễ làm . Nếu không thì mua cái radio AM/FM của Trung Quốc loại 45 nghìn ... bên trong nó dùng đúng 1 con CXA1691 này .
                        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

chị lanhuong cho em hỏi :cái mạch phát FM ở trang 1 có thể thay trans C535 bằng C945 dc ko! thank

Comment

phát fm

Trong mạch sau đây(có file hình kèm theo),ở tầng 2,cho em hỏi tụ hồi tiếp ce 5.6pf có vai trò gì ? Có thể bỏ hay thay bằng cái gì khác không ?Vì sao?Thầy em nói tầng 2 là mạch transistor hoạt động cao tần(vì đây là 1 mạch mic không dây,tầng 2 là hoạt động ở cao tần để chuẩn bị phát sóng),thì khi phân tích AC ,sẽ có 3 cái tụ nội giữa be,ce,cb,các anh chị có thể giải thích rõ hơn không ?Còn nữa,khi phân tích AC , tụ hồi tiếp CE 5.6pf(như hình vẽ) sẽ song song với tụ biến dung (3-18pf),như vậy tụ 5.6pf sẽ góp phần làm tăng điện dung của mạch LC ==> tần số giảm,trong khi chẳng phải mình đang cần mạch LC đó phát ra dao động cao tần đê phát sóng hay sao??
                            _Cho em hỏi thêm,tụ (10 microF) nối giữa 2 tầng trên có vai trò gì?Em biết nó rất quan trọng ,nhưng chỉ mới biết 1 vai trò là ngăn tín hiệu DC vào tầng 2
                            _em muốn hỏi thêm về mic tụ,như trong hình, điện trở 2.2k là để phân cực cho mic tụ,nếu em thay mic tụ =mic thường ở mạch này thì phải đổi R như thế nào?
                            Attached Files

Comment

Em xin chào mọi người! À! Chị Lan Hương cho em hỏi trên cái mạch phát FM 1 transistor đầu tiên trong chủ đề này, cái tụ có hình mũi tên đi chéo qua giá trị 20p hình dạng như thế nào vậy ạ? nếu chị có hình thì cho em xem được không? Em xin cám ơn ạ!
                              Kí? Có ăn được không nhỉ???

Comment

trimmer capacitor

Nguyên văn bởi chinhhi Xem bài viết
                                Em xin chào mọi người! À! Chị Lan Hương cho em hỏi trên cái mạch phát FM 1 transistor đầu tiên trong chủ đề này, cái tụ có hình mũi tên đi chéo qua giá trị 20p hình dạng như thế nào vậy ạ? nếu chị có hình thì cho em xem được không? Em xin cám ơn ạ!
                                Tụ điện có dấu chéo là để chỉ rằng trị số của nó có thể chỉnh được. Tên của nó là tụ vi chỉnh hay tụ trimmer (trimmer capacitor).

Cấu tạo của nó là hai cụm bản cực hình bán nguyệt xen kẽ nhau, trong đó có một cụm đứng yên và cụm kia xoay được trên một trục. Khi chỉnh cụm "bản cực động" thì diện tích đối nhau của hai cụm tăng giảm --> trị số của trimmer C tăng giảm theo.

Do chất liệu chế tạo đế trimmer mà có các loại trimmer C sứ (ceramic), mica, bán dẫn (semicon capa trimmer) v.v... kích thước cũng khá bé. Trị số của chúng thường là thấp, từ vài pF đến vài chục pF, đặc biệt có loại đến vài trăm pF.

Chinhhi xem hình cho biết. Chúc thành công.

Lan Hương.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

kyniemdauyeu Tìm hiểu thêm về kyniemdauyeu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X