Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 1)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• -Bây giờ ở mạch thu con PT2272 sẽ đưa dữ liệu vào IC của em theo tốc độ nào?
    -Với 4 bit dữ liệu nhận được em thực hiện lưu vào IC 2 lần thành 1 byte lưu vào RAM(ở đây em dùng 89) làm như vậy có được không? Anh có thể cho em ý kiến để có thể lưu dữ liệu sao cho đơn giản và không sai(dữ liệu em lưu lại dang 8bit để hiển thị lên LCD->kiểm tra xem đúng không)

Comment

• Nguyên văn bởi buihabka Xem bài viết
      -Bây giờ ở mạch thu con PT2272 sẽ đưa dữ liệu vào IC của em theo tốc độ nào?
      -Với 4 bit dữ liệu nhận được em thực hiện lưu vào IC 2 lần thành 1 byte lưu vào RAM(ở đây em dùng 89) làm như vậy có được không? Anh có thể cho em ý kiến để có thể lưu dữ liệu sao cho đơn giản và không sai(dữ liệu em lưu lại dang 8bit để hiển thị lên LCD->kiểm tra xem đúng không)

Thực tế bạn có thể hiểu thế này : Tốc độ của mạch phát ( VD : max là 2400 baud ) thì bạn sẽ được sử dụng từ 2400 baud trở xuống .

--- Tốc độ mạch phát / thu không phải cứ nhất nhất là cố định , bạn có thể truyền 2200 baud , 1900 baud , 1850 baud ...v.v bất cứ baud nào bạn muốn .

( Tuy vậy nếu theo nhà sản xuất đã cân chỉnh " với các trị số " trong mạch thì ở một giá trị baud nào đó được coi là khả năng truyền nhận tốt nhất . )

Và người ta khuyên bạn dùng ở khoảng baud đó , Chứ không phải bắt buộc bạn dùng baud đó mới chạy .

Không biết bạn có hiểu ý này ???.

--- Còn tốc độ giao tiếp ( baud ) của máy tính (PC ) và MCU thì hoàn toàn khác

Nó được quy định chặt chẽ về cơ chế , thời gian ... Bạn có thể giao tiếp MCU với PC ở tốc độ 9600 baud hoặc lớn hơn ...

nhưng dữ liệu mã hóa bạn đưa ra mạch RF <2400 baud

Baud PC # baud của mạch RF.

--- Về cách mã hóa dữ liệu em có thể dùng vài cách đơn giản như Manchester hoặc PWM

+ Nó chẳng có gì khó khăn cả : đơn giản em truyền một chuỗi bit kiểu này " Địa chỉ - Dữ liệu - kết thúc "

giả sử tôi truyền : 10011000 Dữ liệu 1011 trong 500 uS

ở phần thu tôi chụp được 1 khung 500uS . Nếu khung đó có giá trị ban đầu là 10011000 và giá trị cuối là 1011 thì tôi lấy ra giá trị ở giữa là dữ liệu .

--- Để cặn kẽ hơn bạn có thể tìm trong mục Kỹ thuật cao tần bài Mã hóa , giải mã 8 kênh .

hoặc bạn vào trang web của tôi có nhiều mã nguồn , các kiến thức cơ bnr về mã hóa , giải mã .

--- Tuy nhiên các mã hóa / giải mã này viết trên PIC , AVR... tôi không dùng 89 . ( bạn dùng 89 thì tùy thôi ).
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
        Cho em hỏi tên của cái này ạ:
        Bạn chụp rộng ra thêm tí, có thể đó là bộ chia công suất.

Comment

• @minhtinh: đó là Balun Transformer. Biến áp đổi trở kháng cân bằng có tỷ lệ 1:4 thường thấy trong các bo KD công suất RF chạy chế độ đẩy-kéo.
          |

Comment

• Đây ạ. cả 2 luôn
            (Các bác thông cảm, mạch ko phải của em nên em chỉ dám đưa từng mảnh lên thôi)
            Attached Files
            Last edited by minhtinh; 11-04-2008, 11:14.
            |

Comment

• Đó là các bộ ghép Wilkinson đó bác.

"Combining 2 or More Amplifiers

A common way of combining amplifiers is to use a suitable splitter at the inputs and a reciprocal combiner at the outputs. Examples of splitter/combiners are the Wilkinson, Lange coupler and branch line coupler (BLC). The Wilkinson can be theoretically designed with more than 2 ports but manufacturing can become challenging. The 2-port Wilkinson, Lange or BLC can be cascaded to provide 2N ports. The Lange of reasonable dimensions is only suitable for microstrip circuits at microwave frequencies. The Wilkinson and BLC can also be designed using lumped components for frequencies up to a few hundred MHz for good designs.

The splitters/combiners have isolated loads which absorb power from reflections at the input and output of each device thus masking them from the input or output. The addition of compensated broadband matching for example is easy though some of the gain is forfeited. However the input signals will combine in phase making the combined IP3 of two identical amplifiers 3 dB greater than the IP3 of one of them (in practice slightly less than 3 dB due to losses)."

http://www.gare.co.uk/split.htm

Comment

• @takuma : mình không có ý đúng sai hoặc bảo vệ cái sai của mình nhưng bạn hoàn toàn nhầm lẫn giữa Balun Transformer trong mạch KD đẩy kéo 2 tranistor hay MOSFET mà mình nêu ở trên của hình bo công suất bạn minhtinh với power splitters, combiners với 2 modules Ampli power.
                Combining 2 or More Amplifiers : Phối hợp (trở kháng) 2 hay nhiều Ampli, cũng như nội dung mà bạn dẫn chứng nói rất rõ ràng.
                Thân.
                |

Comment

• Cảm ơn bác Takuma đã cho em trang web nói về bộ chia và cộng bằng cáp. Cái này rất có ích với em đấy ạ. Sau này chắc chắn em sẽ phải dùng đến nó. Cộng trên mạch vừa khó vừa đắt.
                  Còn mạch trên em nghĩ nó là biến áp sử dụng để phối hợp trở kháng. Bác có thể vẽ lại sơ đồ nguyên lý tương đương của cả 2 loại đó cho em đc ko ạ.
                  |

Comment

• Thứ 6 các bác đi chơi máu hơn cả thứ 7 để em một mình trông nhà.
                    Attached Files
                    |

Comment

• Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
                      Thứ 6 các bác đi chơi máu hơn cả thứ 7 để em một mình trông nhà.
                      Xin lỗi để bác chờ, bận quá, mấy hôm nay chỉ xem chớ không có thời giam trả lời, Vắn tắc nha minhtinh, có mấy cái links bác vô tham khảo thêm.
                      Mình có lầm lẩn ở đây, bộ ghép Wilkinsion thường dùng kết hợp hai tầng KĐ đơn với nhau, thường xài trên UHF:

Links:
                      http://www.emartin.it/it9vky/Risorse/uhfpa/uhfpa.htm
                      http://my-radioclub.net/data/technik...e_P300_108.pdf
                      http://www.polyfet.com/mtt97.pdf
                      http://my-radioclub.net/data/technik...e_P300_108.pdf

Khuếch đại push pull dùng transformer đảo 180 4:1, 9:1 dùng dải VHF:

Links:
                      http://www.dxzone.com/cgi-bin/dir/jump2.cgi?ID=13174
                      http://frenning.dk/OZ1PIF_HOMEPAGE/AN749.pdf
                      http://rbsfm.ej.am/Downloads/APPNOTE...88-108_MHz.pdf
                      http://www.st.com/stonline/products/...re/ds/6876.pdf

Khuếch đại cân bằng dùng transformer đảo 90 degree >UHF
                      http://www.odyseus.nildram.co.uk/RFM...Amplifiers.pdf

Thanks VinhNhaTrang cái nha.

Comment

• Xin các bác cho ý kiến ạ. Em ko có dây chuẩn để làm cái balun này thì em dùng dây kiểu này có đc không?
                        Attached Files
                        |

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Xin phép anh Quế Dương cho em mở threat này để trả lời.
                          Nội dung là thư các anh (và em nũa) gởi về cho Lan Hương nhiều quá, mà Lan Hương trả lời từng mail chắc ... chết. Vả lại đều là vấn đề cao tần cả, nên em post luôn lên đây để nhiều người cùng đọc và bàn bạc, có gì Lan Hương bí thì có anh Quế Dương "ra tay nghĩa hiệp", hihi.

1/. Thư em Huy.
                          chao chi Huong
                          chi huong oi
                          giup em giai thich cai mach nay voi
                          cuon day L1,L2 ,L3,L4 phai cuon lam sao cuon day
                          L4 no cuon nhu the nao va hinh dang ra sao
                          Con VC2 va Vc1 hinh dang no the nao va hoat dong ra sao a
                          Hai con T1va T2 co thay the duoc ko ,em ra ngoai Nhat Tao mua nhung ko co ,ho ban cho hai con bao la co chac nang tuong tu hai con nay .ko biet mua o dau co hai con nay chi nhi .
                          chi giup em voi duoc ko
                          va hoat dong cua mach nay nhu the nao
                          tai em dang lap thu cai mach nay nhung ko biet nhung linh kien do nhu the nao nua
                          em la Huy ,mong chi giup em cai mach nay voi ,em goi kem file
                          cam on chi nhieu

Lan Hương trả lời :
                          *Trong mạch phát FM này thì các cuộn dây cùng cỡ 0,6 mm:
                          - L1 và L2 quấn trên cùng một lõi nhựa đường lính 8mm (lấy vỏ bút bi là ... y chang). Số vòng L1 = 4, L2 = 2. Nhớ ghép sát để có cảm ứng từ cao nhất.
                          - L3 : 7 vòng, đường kính cuộn dây 4mm. Lấy cái tua vít paker nhỏ (đường kính 4mm đó) làm lõi, quấn 7 vòng rồi cắt dây, cạo đầu dây cho sạch véc - ni để hàn. Cuối cùng là rút cây tua vít ra.
                          - L4 : trong bo mạch TV cũ, tìm cuộn dây 47 MH (micro Henry). Đó là một cục bầu bĩnh màu lam - tím, có chấm vàng trên mình nó. Sai một chút không hệ trọng lắm, vì đây là cuộn chặn (kết hợp với tụ C7 = 5,6n) lọc cao tần mà.
                          * T1 dùng C535, T2 dùng C535 hay C717 là tốt nhất.
                          * Mạch hoạt động như sau :
                          - T1 dao động BC (Base Commun - cực B chung) với tải là L1 nối tiếp C9 --> Varicap, hồi tiếp về E bằng C4. Tần số dao động fk vào khoảng 44 - 55 MHz. Khi Micro Condenser hoạt động thì điện áp trên varicap thay đổi theo âm tần đưa vào, varicap sẽ thay đổi điện dung --> điều biến tần số dao động.
                          - T2 nhân đôi tần số ở chân C của T1, trên tải C của T2 sẽ có tần số fO = 2 fk , tức là 88 - 110 MHz, lọt vào dải tần FM thông dụng.
                          - Vc1 và Vc2 là tụ vi chỉnh, thường có trong radio FM cũ, tròn nhỏ bằng cúc áo loại bé. Nó có hai bản cực kim loại hình bán nguyệt, ngăn cách nhau bằng một lá nhựa trong suốt. Một bản cực (dưới) đứng yên, còn bản cực kia xoay được nhờ một đầu khía, dùng tua vít "ngang" để chỉnh.

Đây là mạch micro không dây của hãng GRŨNDIG những năm 80 của thê kỷ XX, cự ly sử dụng tối đa 100 - 120 mét ở chỗ rộng, không bị chắn. Hiện nay mạch này không được dùng nữa do hay bị dạt (trôi) tần số, "ăn" dòng, mà dùng dao động thạch anh - nhân tần.

Và cũng không phát trong dải tần FM thông dụng nữa, mà là AM / UHF hay SHF.

2/. Thư anh Duy.
                          Chào Lan Hương.
                          Lời đầu tiện mình chúc sức khỏe Hương cùng gia đình.... (lược bớt) ..... mình cũng là thành viên của điện tử việt nam. Hôm nay mình mạo mụi gởi mail cho Hương nhờ cao thủ Hương chỉ giáo về mạch cao tần HiHiHi.Mình cũng có hỏi trên diễn đàn nhưng hình như cuối năm mọi người đều bạn cả.Mình rất thích các mạch RF nhưng chưa ráp được mạch nào ra hồn cả,biết được diễn đàn với lại thấy Hương có kiến thức rộng và tích cực trao đổi chỉ bảo với các bạn nên mình nhờ Hương chỉ thêm.
                          Trước đây mỉnh cũng có tìm hiểu cặp PT2262/72 dùng lảm remote nhưng mới chỉ ráp được mạch phát còn mạch thu vì chưa có kinh nghệm nên vẫn chưa chinh phục được.Nghe Hương nói đã ráp nhiều mạch dùng căp này rồi,nếu như không liên quan gì về thương mại vả không ngại Hương có thể cho mình tham khảo mạch in hoàn chỉnh về bộ PT2262/72 dùng làm remote của Hương được không?Vì mình biết mạch cao tần cần chú ý đến cách phân bố linh kiện trên PCB,đường mạch in v.v...Mình muốn tìm hiểu và tự tay mình làm được nó, chứ ra Nhật Tảo mua về sử dụng thì đâu còn ý nghĩa nửa đúng không.
                          Tiện đây Hương cho mình hỏi trong diễn đàn có phải câu hỏi mình đặt ra ở chủ đề nào thì vào chủ đề đó xem câu trả lời của các bạn đúng không?Hương đừng cười vì mình là thành viên mới toanh à.
                          Mình rất mong nhận được câu trả lời của Hương.
                          Chúc Hương cùng ông xã có nhều thành quả mới trong nghiên cứu của mình và là 1 thành viên đáng để mọi người nể phục trong diễn đàn

Lan Hương trả lời :
                          - Cám ơn lời khen và động viên của anh.
                          - ... trong diễn đàn có phải câu hỏi mình đặt ra ở chủ đề nào thì vào chủ đề đó xem câu trả lời của các bạn ... Đúng đó anh ạ. Ví dụ như những câu hỏi của anh về cao tần thì cứ vào mục "kỹ thuật cao tần" là có.
                          - Bộ thu dùng PT2272, Lan Hương cố gắng vẽ lại mạch chuẩn và chụp hình bộ thu đã ráp rồi post lên diễn đàn trong thời gian ngắn nhất có thể. Xin anh chờ ít lâu nhé.

Bài dài quá rồi, Lan Hương sẽ tiếp tục trả lời sau.

Lan Hương.
                          Lan Hương giờ làm ở đâu thế? Mình là Backtrack0. Mình muốn hỏi Lan Hương xem bạn có biết gì về mạch cảm ứng âm thanh không? Cụ thể là mạch cảm ứng âm qua lời nói vì mình đang muốn làm một cái cửa tự động mở qua lời nói là khẩu lệnh. ^^! mới chỉ có ý tưởng và tham khảo qua một số tài liệu. Mong Lan Hương chỉ giáo ^^! Cho phép mình xưng ngang nhé vì tuổi mình chắc cũng cùng tuổi với Lan Hương (35t) ^^!
                          |

Comment

• nhận dạng tiếng nói ...

Nguyên văn bởi background Xem bài viết
                            Lan Hương giờ làm ở đâu thế? Mình là Backtrack0. Mình muốn hỏi Lan Hương xem bạn có biết gì về mạch cảm ứng âm thanh không? Cụ thể là mạch cảm ứng âm qua lời nói vì mình đang muốn làm một cái cửa tự động mở qua lời nói là khẩu lệnh. ^^! mới chỉ có ý tưởng và tham khảo qua một số tài liệu. Mong Lan Hương chỉ giáo ^^! Cho phép mình xưng ngang nhé vì tuổi mình chắc cũng cùng tuổi với Lan Hương (35t) ^^!
                            1- Chuyện riêng tư :

- Lan Hương năm nay mới 22 tuổi thôi. Số là lúc mới học điện tử, còn ngố không bút nào tả nổi, vào diễn đàn không biết cách, nhờ ông thầy đăng ký hộ thì ổng ... đăng ký lung tung, tên mình tuổi ... của ổng ...

- Bây giờ Lan Hương làm ... công ty nhà, là Công Ty Trang-Anh Ltd. ở Hà Nội.

2- Về nhận dạng tiếng nói, thì nó không phải là cái gì mới mẻ nữa, nhưng với kỹ thuật analog thì có thể nói là ... vô phương. Nếu lấy ví dụ giản đơn thì anh cũng thấy IC nhận dạng tần số LM567 chỉ nhận được có mỗi một tần số, các chip liên hợp của Texas Instrument 5596 series cũng chỉ vài chục đơn tần là cùng.

Trong khi đó thì tiếng nói là món quà "trời" cho nhân loại để trao đổi tư duy, nó mang cao độ (tần số), cường độ (biên độ), trường độ (time on - off), tiết tấu (rithme), diễn cảm (sentiment) và đủ thứ phức tạp khác trong một giai âm rất lớn từ khoảng 180 Hz đến hơn 5600 Hz.

May thay là kỹ thuật số với các processor ngày càng lớn, tốc độ càng cao đã góp phần giải quyết vấn đề tốc độ trong xử lý nhận dạng tiếng nói.

Công cụ toán học trong nhận dạng tiếng nói thì rất nhiều, nhưng phổ biến nhất vẫn là thuật toán STFT ( Short Time Fourier Transform - phân tích Fourrier trong thời gian ngắn) mà bạn Huỳnh Quốc Trâm đã viết tiểu luận khá thành công, sử dụng giải thuật phân chia theo thời gian (decimation-in-time) trong giới hạn thời gian đủ ngắn và trích các formant của tín hiệu --> kết hợp mẫu --> phân tích để nhận dạng tiếng nói.

Phần cứng của Short Time Fourier Transform này dùng bộ xử lý tín hiệu số DSP56002 (trong series DSP56002) + bộ giao tiếp âm tần đa năng Codec 4215 + bộ nhớ mở rộng + các mạch giao tiếp và điều khiển. Trong đó DSP56002 có tính năng :

- tốc độ 40 triệu lệnh / giây (ở tần số 80 MHz);
                            - 240 triệu phép xử lý / giây (ở tần số 80 MHz);
                            - thực hiện lệnh song song với chế độ định địa chỉ;
                            - nhân tích lũy song song 24 x 24 bit trong 1 chu kỳ lệnh (2 chu kỳ clock).

Ngoài ra, DSP56002EVM là công cụ phần cứng trong sửa lỗi và đánh giá hệ thống căn bản của DSP56002 cũng rất hiệu dụng và có giá thành rẻ.

========= ========= =========

Trên đây Lan Hương sơ lược về nhận dạng tiếng nói bằng kỹ thuật số mà Lan Hương nghĩ là có thể đáp ứng tương đối toàn diện nhu cầu của anh.

Nhưng có lẽ là chúng ta nên trao đổi tiếp theo bên Box kỹ thuật số thì hợp hơn ...

Chúc anh vui khỏe, may mắn và thành đạt.

Lan Hương.

Comment

• Trong mạch sau đây(có file hình kèm theo),ở tầng 2,cho em hỏi tụ hồi tiếp ce 5.6pf có vai trò gì ? Có thể bỏ hay thay bằng cái gì khác không ?Vì sao?Thầy em nói tầng 2 là mạch transistor hoạt động cao tần(vì đây là 1 mạch mic không dây,tầng 2 là hoạt động ở cao tần để chuẩn bị phát sóng),thì khi phân tích AC ,sẽ có 3 cái tụ nội giữa be,ce,cb,các anh chị có thể giải thích rõ hơn không ?Còn nữa,khi phân tích AC , tụ hồi tiếp CE 5.6pf(như hình vẽ) sẽ song song với tụ biến dung (3-18pf),như vậy tụ 5.6pf sẽ góp phần làm tăng điện dung của mạch LC ==> tần số giảm,trong khi chẳng phải mình đang cần mạch LC đó phát ra dao động cao tần đê phát sóng hay sao??
                              _Cho em hỏi thêm,tụ (10 microF) nối giữa 2 tầng trên có vai trò gì?Em biết nó rất quan trọng ,nhưng chỉ mới biết 1 vai trò là ngăn tín hiệu DC vào tầng 2
                              _em muốn hỏi thêm về mic tụ,như trong hình, điện trở 2.2k là để phân cực cho mic tụ,nếu em thay mic tụ =mic thường ở mạch này thì phải đổi R như thế nào?
                              Attached Files

Comment

• em mới làm mạch lần đầu.làm mạch thu sóng AM.theo sơ đồ của chị lan hương.em ko biết DET DIOD là j?hay C828?mình có thể dùng transitor thay thế được không?để mạch đơn giản hơn.em xin cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X