Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời về cao tần (tập 1)

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch phát ASK 433.92 MHz

Chị lanhuong có thể giải thích giùm em mạch này được không, tại sao nó lại phát được tần số 433.92Mhz, phải dùng thạch anh loại nào đây.
    Attached Files

Comment

• máy thu siêu ngoại sai

các anh chị ơi giúp em phân tích sơ đồ này với, tên của nó là máy thu siêu ngoại sai đơn giản" giúp em phân tích nguyên lý hoạt động từng khối, nguyên tắc hoạt động nói chung... em cảm ơn anh chị nhiều...
      Attached Files

Comment

• chị lan hương trả lời giúp em với! trong hai mạch thu phát dùng cặp PT2262/2272(của anh Quế Dương trong luồng PT2262/2272) có phần anten đó (khối khuếch đại anten) . nhưng em chưa hiểu về cao tần lắm.chị có thể giải thích mạch phần anten giúp em với được không?nó phát ra ở tần số bao nhiêu? có phải la 315Mhz ko? lam sao tính được tần số nay?và mạch này dùng kiểu điều chế gì? chị trả lời giúp em với.e dang cần gấp. cảm ơn chị.nếu phần giải thích dài hoặc có phần tính toan j ko tiện đưa lên diễn đàn thì chị mail cho em : khuenguyen205@gmail.com
        Attached Files

Comment

• chao lan huong ! bạn có thể giúp mình xem datasheet của con TDA7294 được không. mình có datasheet rồi nhưng chưa hiểu 2 chân 9 và 10. mình làm mạch am ly tren con TDA7294 chỉ 2 chân còn lại là mình chưa hiểu thôi. mình ko the post file lên cho lan hương được vì file đó nặng hơn 1M. giúp mình nha.
          mình đã gửi cho bạn nhiều bài nhưng vẵn chưa thấy hồi âm.

Comment

• Nguyên văn bởi le hung dung Xem bài viết
            chị lan hương trả lời giúp em với! trong hai mạch thu phát dùng cặp PT2262/2272(của anh Quế Dương trong luồng PT2262/2272) có phần anten đó (khối khuếch đại anten) . nhưng em chưa hiểu về cao tần lắm.chị có thể giải thích mạch phần anten giúp em với được không?nó phát ra ở tần số bao nhiêu? có phải la 315Mhz ko? lam sao tính được tần số nay?và mạch này dùng kiểu điều chế gì? chị trả lời giúp em với.e dang cần gấp. cảm ơn chị.nếu phần giải thích dài hoặc có phần tính toan j ko tiện đưa lên diễn đàn thì chị mail cho em : khuenguyen205@gmail.com
            Bạn Lan Hương ơi, chỗ phần mạch thu, transistor S9018 có tác dụng gì vậy. Cả 2 con opam trong LM358,các điện trở mắc vào opam có tác dụng như thế nào vậy ?. Tụ điện 2200p dùng để tản tín hiệu xoay chiều à.

Comment

• Lan Hương xin trả lời ngắn ...

Trong mạch sau đây(có file hình kèm theo),ở tầng 2,cho em hỏi tụ hồi tiếp ce 5.6pf có vai trò gì ? Có thể bỏ hay thay bằng cái gì khác không ?Vì sao?Thầy em nói tầng 2 là mạch transistor hoạt động cao tần(vì đây là 1 mạch mic không dây,tầng 2 là hoạt động ở cao tần để chuẩn bị phát sóng),thì khi phân tích AC ,sẽ có 3 cái tụ nội giữa be,ce,cb,các anh chị có thể giải thích rõ hơn không ?Còn nữa,khi phân tích AC , tụ hồi tiếp CE 5.6pf(như hình vẽ) sẽ song song với tụ biến dung (3-18pf),như vậy tụ 5.6pf sẽ góp phần làm tăng điện dung của mạch LC ==> tần số giảm,trong khi chẳng phải mình đang cần mạch LC đó phát ra dao động cao tần đê phát sóng hay sao??
              _Cho em hỏi thêm,tụ (10 microF) nối giữa 2 tầng trên có vai trò gì?Em biết nó rất quan trọng ,nhưng chỉ mới biết 1 vai trò là ngăn tín hiệu DC vào tầng 2
              _em muốn hỏi thêm về mic tụ,như trong hình, điện trở 2.2k là để phân cực cho mic tụ,nếu em thay mic tụ =mic thường ở mạch này thì phải đổi R như thế nào? phuongdua
              Tụ 5 - 6 pF là tụ hồi tiếp CE để tạo dao động trong mạch Colpits đặc trưng, xin bạn tham khảo thêm trong một số bài trả lời trong luồng này để có cách tính toán thích hợp.

Tụ 10 MF là để ngăn cách DC giữa tầng âm tần và tầng cao tần. Nếu dùng micro điện động thì không có điện trở 2,2K này, nhưng như vậy tín hiệu âm thanh sẽ yếu đi.

làm mạch thu sóng AM.theo sơ đồ của chị lan hương.em ko biết DET DIOD là j?hay C828?mình có thể dùng transitor thay thế được không?để mạch đơn giản hơn. truong
              Det = detector (tách sóng), là diod "muỗi" để chỉnh lưu tín hiệu cao tần ---> thu lấy âm tần. C828 có thể thay thế bằng các transistor khác, nhưng C828 có lợi thế rất lớn về cả kinh tế lẫn kỹ thuật do nó thông dụng, rẻ và có hệ số khuếch đại rất cao.

Chị lanhuong có thể giải thích giùm em mạch này được không, tại sao nó lại phát được tần số 433.92Mhz, phải dùng thạch anh loại nào đây. le hung dung
              Một mạch phát thì không bao giờ phát chỉ một tần số, mà phát đi một dải các hài rất rộng, phân tích thành một phổ cao tần.

Do đó mà với thạch anh 43,3 MHz, mach trên hoàn toàn có thể phát tần số 433 Mhz ở hài bậc cao cấp 10 hay thạch anh 4,33 MHz với hài cấp ... 100.

Mạch Filter ở ngõ ra sẽ quyết định tần số nào được phóng ra antenna bạn ạ.

các anh chị ơi giúp em phân tích sơ đồ này với, tên của nó là máy thu siêu ngoại sai đơn giản" giúp em phân tích nguyên lý hoạt động từng khối, nguyên tắc hoạt động nói chung... em cảm ơn anh chị nhiều... izzi

Trong mạch siêu ngoại sai (super heterodyne), transistor thứ nhất nhận và khuếch đại tín hiệu cao tần từ cộng hưởng antenna có tần số F1. Cùng lúc, nó nhận tín hiệu hồi tiếp về E từ biến áp dao động qua tụ 0.01 với tần số Fo (gọi là dao động nội). Hai tần số này sẽ được tổng hợp ở biến áp cộng hưởng trung tần T1 với F(T1) = F1 - Fo.

Tần số ở T1 thường được thiết lập là 455 KHz, và gọi là trung tần (IF : Intermediate Frequency) và được khuếch đại nhiều lần bởi các tầng khuếch đại trung tần sau với T2, T3 ... đến biên độ đủ lớn rồi tách sóng (chỉnh lưu trùng tần) bằng D1. Sau khi nắn thì tín hiệu âm thanh có được sẽ khuếch đại ra loa bằng LM389.

(còn tiếp)

Lan Hương

Comment

• Lan Hương xin trả lời ngắn ... (tiếp)

Nguyên văn bởi le hung dung Xem bài viết
                chị lan hương trả lời giúp em với! trong hai mạch thu phát dùng cặp PT2262/2272(của anh Quế Dương trong luồng PT2262/2272) có phần anten đó (khối khuếch đại anten) . nhưng em chưa hiểu về cao tần lắm.chị có thể giải thích mạch phần anten giúp em với được không?nó phát ra ở tần số bao nhiêu? có phải la 315Mhz ko? lam sao tính được tần số nay?và mạch này dùng kiểu điều chế gì? chị trả lời giúp em với.e dang cần gấp. cảm ơn chị.nếu phần giải thích dài hoặc có phần tính toan j ko tiện đưa lên diễn đàn thì chị mail cho em : khuenguyen205@gmail.com
                Phần antenna trong mạch phát nói trên do bẫy cộng hưởng L2 // 6pF quyết định. Muốn xác định tần số phát có nghĩa là xác định tần số riêng của bẫy cộng hưởng này, cụ thể là xác định L2.

Dũng có thể search phần mềm Callcoil, là phần mềm xác định các chỉ tiêu này rất hay, hoặc ở các trang Web hỗ trợ tính toán mà Lan Hương đã giới thiệu trong một số bài trước.

Mạch dùng kiểu điều chế PM (Pulse Modulation).

cho em hỏi chị lan hương một chút nha.máy thu AM và FM của chị đưa,em không tim được chổ bán tụ 47 p hiệu chỉnh ở đâu cả.em ra nhật tảo mà không ai có bán.chị có thể chỉ chổ bán được không ... truong
                Tụ tinh chỉnh 47p hay có trị số gần nó đều dùng được. Ví dụ chỉ có loại 30pF thì ta nối song song nó với tụ 15 - 20pF rồi cân chỉnh.

Tụ tinh chỉnh loại này bán ở chợ Nhật Tảo rất nhiều, đi vào ngõ bán loa, bên phải khoảng 5 - 6 hàng, bày trong tủ kiếng. Nó có 3 chân, trong đó 2 chân nối nhau.

Bạn Lan Hương ơi, chỗ phần mạch thu, transistor S9018 có tác dụng gì vậy. Cả 2 con opam trong LM358,các điện trở mắc vào opam có tác dụng như thế nào vậy ?. Tụ điện 2200p dùng để tản tín hiệu xoay chiều à. quanbk

Trong mạch này thì con S9018 có thể thay bằng C535 hay C717, làm nhiệm vụ tách sóng thẳng tái sinh kiểu B chung, nên cần có tụ 2200pF để dập xoay chiều tại Base của nó.

LM358 thì một con lấy tín hiệu tách sóng thẳng từ S9018 qua R ~ 1K và 10 MF, khuếch đại đảo với 1M qui định hệ số hồi tiếp âm, R ~ 1K và 10 MFD. Con thứ hai tiếp tục khuếch đại đảo để cung cấp tín hiệu cho PT2272 qua cầu điện trở hạn áp 27K - 47K. Cầu điện trở 10K - 10K là để phân cực Vcc/2 cho cổng không đảo, tương ứng với ngõ ra của con trước (là Vcc / 2) để bảo đảm chỉ tác dụng với bán kỳ dương của tín hiệu.

chao lan huong ! bạn có thể giúp mình xem datasheet của con TDA7294 được không. mình có datasheet rồi nhưng chưa hiểu 2 chân 9 và 10. mình làm mạch am ly tren con TDA7294 chỉ 2 chân còn lại là mình chưa hiểu thôi. mình ko the post file lên cho lan hương được vì file đó nặng hơn 1M. giúp mình nha.
                mình đã gửi cho bạn nhiều bài nhưng vẵn chưa thấy hồi âm. vandung_2006
                Bạn chỉ cần mở file đến chỗ có hình, nhấn Print Screen rồi mở Windows Paint paste vào, ghi lại với định dạng file là GIF hay JPG để có dung lượng bé hơn rồi post lên thì Lan Hương mới giải thích được. Hihi.

Thân ái chúc các bạn may mắn và thành công.

Lan Hương.

Comment

• chị lan hương cho em hỏi thêm là anh Quế dương có nói là mạch PT2262/pt2272 điều chế theo kiêu ASK còn chị nói là PM? PM là phần anten thôi phải không chị? còn PT62/72 thì là ASK? em rất muốn biết tính toán ra tần số pát liên quan đến mạch này nhưng em chưa biết j chị giúp em vơi. do thầy bảo nộp mà em chưa tìm được.cảm ơn chị nhiều

Comment

• Tính tần số ...

Nguyên văn bởi le hung dung Xem bài viết
                    chị lan hương cho em hỏi thêm là anh Quế dương có nói là mạch PT2262/pt2272 điều chế theo kiêu ASK còn chị nói là PM? PM là phần anten thôi phải không chị? còn PT62/72 thì là ASK? em rất muốn biết tính toán ra tần số pát liên quan đến mạch này nhưng em chưa biết j chị giúp em vơi. do thầy bảo nộp mà em chưa tìm được.cảm ơn chị nhiều
                    ASK (Amplitude-shift keying) thực chất là một dạng điều biến bằng tín hiệu số (xung số - digital pulse) nên có nhiều người gọi nó là PM (Pulse Modulation) hay DM (Digital Modulation) chung với một số dạng điều biến xung khác, trong đó có chị. Đó là cách nói theo quan điểm truyền tải, còn ASK là nói trên phương thức. Dĩ nhiên là cách anh Dương nói chi tiết hơn rồi.

Tần số phát ở đây là do bẫy cộng hưởng quyết định. Muốn tính thì em làm như sau :

1./ Vào Web Electronic Softs\RADIO CALCULATIONS của Harry Lythall. (link
                    http://web.telia.com/~u85920178/begin/calc-00.htm
                    ... chị đưa rất nhiều lần rồi đó). Có thể save trang Web này lại để dùng offline.

2/. Nếu cuộn dây và tụ điện của bẫy cộng hưởng có sẵn thì vào mục "Basic frequency", cho trị số C của tụ điện và L của uộn dây vào ô tương ứng. Sau đó nhấn "Show Frequency", lập tức tần số riêng của bẫy cộng hưởng được hiển thị theo công thức tính : Frequency (F) = 1 / (2 * Pi * Sqrt(LC)) Đó chính là tần số phát của mạch.

3/. Nếu cuộn dây chỉ có số vòng + bán kính lõi + chiều dài cuộn dây thì vào mục "Single Layer Coil", cho các trị số tương ứng rồi lần mò tìm ra L.

4/. Nếu tụ điện là vi chỉnh thì cứ lấy trị số trung bình của nó mà tính toán (ví dụ 50 pF thì lấy trị số 25 pF). Mới đầu hơi vất vả tí nhưng tính qua tính lại nhiều lần, có kinh nghiệm là ... ngon.

Chúc em trai may mắn và thành công.

Lan Hương.
                    Attached Files

Comment

• em cảm ơn chị hương nhiều về bài máy thu siêu ngoại sai, mong chị giúp em nói rõ hơn về phần khuếch đại âm tần và trộn tần dao động nội, em cảm ơn chị nhiều.

Comment

• Lan Hương trả lời ...

Nguyên văn bởi stone_fman
                        Cám ơn, Lan Hương quả là đáng kinh ngạc.

Xin hỏi là khi dùng mạch này có cần dùng bộ tự động nạp bình nữa không, vì thấy Lan Hương cho diod D chạy thằng vào bình ac quy đó ?

Chúc Lan Hương trẻ đẹp và tài năng mãi ...
                        - Cảm ơn nhiều về lời chúc của anh.

- Khi dùng mạch điều tốc điện từ này thì anh vẫn phải có mạch ngắt nạp tự động khi bình đầy, vì chế độ nạp ở đây là nạp nhanh, áp cao + dòng cao. Lan Hương sẽ trả lời cho anh vấn đề này ở luồng thích hợp trong Box "điện tử công nghiệp".

tranhoangbac : Số 21 Trần cao vân em đã vào rồi, ko có con này chị ạ, chị còn biết chỗ nào bán nữa ko, hoặc nếu chị có còn con 1M này thì để lại cho em chị nhé.
                        Tranhoangbac chịu khó đến sạp Hà Trường, chợ Hòa Bình - Ngõ Trần Cao Vân / ĐT 9761964 (gởi xe ở bãi đối diện nhà số 34 phố Thịnh Yên rồi vào chợ chừng hơn chục sạp, bên trái). Ở đó bán các loại thạch anh rã ra từ máy cũ, chắc chắn có trị số 1MHz.

Trước đây Lan Hương cũng lấy ở đó một "mớ", nay dùng hết rồi.

izzi : em cảm ơn chị Lan Hương nhiều về bài máy thu siêu ngoại sai, mong chị giúp em nói rõ hơn về phần khuếch đại âm tần và trộn tần dao động nội, em cảm ơn chị nhiều.
                        1/. Phần khuếch đại âm tần, người ta dùng ngõ vào đảo (NF / -) của IC LM389 khuếch đại ra loa. Vì vậy mà người ta tách sóng chiều âm (lấy biên độ âm) để có ngõ ra loa dương. mà không sợ tự dao động gây méo tiếng. Sau diod tách sóng là mạch low pass filter RC (mạch tích phân - thông thấp) để có âm tần.

2/. Khuếch đại RF (RF amp) + dao động nội (Local oscillator) + trộn tần (mixer) do chỉ một transistor đầu tiên đảm nhiệm. Muốn hiểu rõ phần này thì em phải tách 3 phần riêng biệt thì sẽ hiểu ngay.

a/. RF ampli : Biến thế cao tần có sơ cấp là bẫy cộng hưởng ở tần số cần thu Fi. Thứ cấp nó có ít vòng dây để có tổng trở bé mang tín hiệu RF đưa vào base phù hợp transistor Q1. Cầu điện trở 39K và 6,8K cấp điện áp phân cực cho Q1. Tín hiệu Fi được khuếch đại xuất lên C (khuếch đại E chung).

b/. Local Oscillator : Biến thế dao động có sơ cấp nhận dòng cực C của Q1 (thông qua sơ cấp biến thế T1 sẽ nói sau), cảm ứng qua thứ cấp là bẫy cộng hưởng tần số Fo. Một phần năng lượng từ bẫy cộng hưởng thứ cấp hồi tiếp về chân E qua tụ 0.01 xuất lên cực C gây nên dao động tuần hoàn có tần số Fo gọi là dao động nội.

c/. Mixer : Hai tần số F1 và Fo cộng phi tuyến ở tải là sơ cấp biến áp T1 thành tần số trung gian IF.

IF = Fi - Fo

trong đó :

Fi là tần số cần thu.

Fo là tần số dao động nội.

IF (Intermediate Frequency) là hợp tần của Fi và Fo.

Người ta bố trí để Fi và Fo lệch nhau một tần số nhất định gọi là trung tần. Tần số trung tần thông dụng là 455 KHz, do đó sơ cấp biến áp T1 là bẫy cộng hưởng với tần số 455 KHz.

Khi chỉnh tìm đài phát, hai tụ chỉnh (variable capacitor) ở bẫy cộng hưởng Fi và Fo nằm trên một trục nên thay đổi cùng lúc --> tần số thu Fi và tần số dao động nội Fo cùng tăng giảm, làm sao khoảng cách giữa chúng là 455KHz, do đó trung tần là cố định. Điều này làm cho việc khuếch đại biên độ trung tần lên nhiều lần rất dễ dàng với trung bình 3 tầng khuếch đại --> cung cấp đủ biên độ và cường độ tín hiệu cho phần tách sóng AM sau đó.

Hình vẽ không hợp lý và có chỗ sai, Lan Hương vẽ lại phần mà izzi hỏi đấy.

Lan Hương.
                        Attached Files

Comment

• bài này quá đỉnh luôn . tuyệt quá chị gaí của em ạ . Nhưng cho em hỏi , sao các cuộn sơ cấp của biến áp TFi và T1 người ta lại quấn số vòng dây ít hơn số vòng của cuộn thứ cấp vậy ? sao ko làm ngược lại để có thể làm khuếch đại cả RF vàyIF luôn nhỉ .Và cụ thể số vòng dây của các cuộn đó thế nào ạ .chúc chị luôn vui vẻ
                          Biết nhiều , biết ít , khó biết đủ :D

Comment

• Gửi chị Lan Hương

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                            .
                            1/. To anh tansy :

Lan Hương trả lời :
                            Theo mạch trên, anh tansy chỉ cần cắt bỏ bớt 1/3 cuộn dây (chỉ còn 2/3) hay giảm tụ chỉ còn 1/3 thì tần số tăng lên 2 lần; tăng cuộn dây 1,5 lần hay tăng tụ lên 3 lần thì tần số giảm đi 2 lần. Sau đó chỉnh lại cho chính xác.

2/. To anh Joey :

Lan Hương trả lời :

Lan Hương xin giới thiệu thiết kế mạch phát sóng trung 1W theo như anh Joey yêu cầu trong hình kèm theo:

- Mạch dùng dao động LC - không thạch anh, nhưng khá ổn định. Dao động dùng L1 là cuộn dây "lõi đỏ" trong radio siêu ngoại sai thường dùng, ghép tầng trực tiếp để có hệ số khuếch đại cao.

- Phần Modulation cũng ghép trực tiếp để tranh thủ tối đa độ lợi và giảm nhiễu, có tỷ lệ điều biến 55%.

- Cuộn phát L2 có hai phần đều dùng dây d=0,65mm quấn chung lõi nhựa ống nước 11 mm. Phần L2a quấn 47 vòng ; L2b 20 vòng phối hợp tổng trở ngõ ra RF. Quấn sát.

- Các tụ chỉnh dùng tụ xoay của radio.

- Cần lọc kỹ cao tần và thấp tần mà Lan Hương không vẽ ra ---> ghép thêm tụ lọc 1000MF và 104 ở đầu nguồn 12VDC.

Chúc anh em và các bạn thành công.

Lan Hương.
                            Chị Lan Hương à, cám ơn chị nhiều, con thạch anh 1M em tìm bao nhiêu hàng mới có, ở hàng cô Hải béo có bán chị ạ. Nhưng chị ơi, cái cuộn L1 loại màu đỏ em ra chợ Trời thấy có bán nhiều nhưng về nhà đo cả 10 cuộn thì làm gì có cuộn nào có 1 bên 2 đầu và 1 bên có 3 đầu, đầu ra ở giữa thì ko có chị ạ, em phải làm cách nào hả chị, hay là cuốn bằng tay có dc ko, chị làm ơn chỉ cho em cách cuốn với nhé.
                            Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
                            Face:

Comment

• Nguyên văn bởi tranhoangbac Xem bài viết
                              Chị Lan Hương à, cám ơn chị nhiều, con thạch anh 1M em tìm bao nhiêu hàng mới có, ở hàng cô Hải béo có bán chị ạ. Nhưng chị ơi, cái cuộn L1 loại màu đỏ em ra chợ Trời thấy có bán nhiều nhưng về nhà đo cả 10 cuộn thì làm gì có cuộn nào có 1 bên 2 đầu và 1 bên có 3 đầu, đầu ra ở giữa thì ko có chị ạ, em phải làm cách nào hả chị, hay là cuốn bằng tay có dc ko, chị làm ơn chỉ cho em cách cuốn với nhé.
                              Hihi, những cuộn đó đều là của trung tần 2 âm thanh FM, có trị số cộng hưởng 10,7 MHz đó tranhoangbac ạ.

Khổ thật, chỉ còn nước tự quấn, hoặc chiều tối sau 6 giờ, ra đường đê La Thành, khu đối diện trường ĐH Mỹ Thuật công nghiệp tìm cái radio AM cũ về tháo cho chắc.

Trong mạch radio còn có biến aptrung tần AM 455 KHz, dùng nhiều "chuyện" lắm.

Cuộn này tự quấn thì hơi khó, vì dây nhỏ như cọng tóc.

Lan Hương.

Comment

• Gửi chị Lan Hương

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                                Hihi, những cuộn đó đều là của trung tần 2 âm thanh FM, có trị số cộng hưởng 10,7 MHz đó tranhoangbac ạ.

Khổ thật, chỉ còn nước tự quấn, hoặc chiều tối sau 6 giờ, ra đường đê La Thành, khu đối diện trường ĐH Mỹ Thuật công nghiệp tìm cái radio AM cũ về tháo cho chắc.

Trong mạch radio còn có biến aptrung tần AM 455 KHz, dùng nhiều "chuyện" lắm.

Cuộn này tự quấn thì hơi khó, vì dây nhỏ như cọng tóc.

Lan Hương.
                                Chi Lan Hương à, mấy con cuộn này khó tìm quá, em ra chợ, ra của hàng cũ cứ thấy có cuộn đỏ đỏ là mua luôn, kết quả là tốn quá nhiều kinh phí + thời gian đi lại. hic...hic...mua mấy cái vỉ đài AM,FM cũ về mà cũng chẳng có cuộn dây theo chị Lan Hương nói, khó zữ zậy chị..?? chị có cách nào tìm chính xác, cuộn cảm loại này thì chỉ giúp em và mọi người với nhé. Cảm ơn chị rất nhiều.
                                À, mà các tụ xoay có phải là loại đồng chục hay riêng zậy chị?
                                Last edited by tranhoangbac; 24-05-2008, 15:34.
                                Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
                                Face:

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X