Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về diode zener

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về diode zener

Chào các anh chị em, mình có 1 vấn đề nan giải sau đây, mong rằng anh chị em có kinh nghiệm có thể giúp mình.

Mình có 1 con sensor, bắt vạch màu, ngõ ra NPN, lắp vào dây chuyền đóng gói bao bì trong 1 nhà máy.
    Không biết vì sao em lắp 2 line, mà 1 line thì xài mấy năm nay ko hư hỏng, còn 1 line thì hư như gỏi ấy. tình trạng là out liên tục.

Em kiểm tra sensor thì bị hư diode zener (ngay gần đầu ra sensor). hình dưới:

Em thay diode zener rồi, xài dc vài hôm cũng bị hư, thay sensor thì 2-3 tháng là hư luôn, tình trạng y chang như vậy.

Việc còn lại là kiểm tra lại cái máy đóng gói, đo bộ nguồn (của omron) thì nguồn cc cho sensor là 24.7 VDC. (trong khi đó nguồn sensor là 10-30VDC).

tình trạng này em không biết xử lý làm sao. Nên muốn hỏi các anh chị cao thủ ở đây diode zener bị hư là do những nguyên nhân nào?

Để em còn khắc phục trên dây chuyền, chứ ko kiủ này chắc bỏ luôn cái line đó quá.

Nguyên văn bởi tatdat Xem bài viết
    Chào các anh chị em, mình có 1 vấn đề nan giải sau đây, mong rằng anh chị em có kinh nghiệm có thể giúp mình.

Mình có 1 con sensor, bắt vạch màu, ngõ ra NPN, lắp vào dây chuyền đóng gói bao bì trong 1 nhà máy.
    Không biết vì sao em lắp 2 line, mà 1 line thì xài mấy năm nay ko hư hỏng, còn 1 line thì hư như gỏi ấy. tình trạng là out liên tục.

Em kiểm tra sensor thì bị hư diode zener (ngay gần đầu ra sensor). hình dưới:

Em thay diode zener rồi, xài dc vài hôm cũng bị hư, thay sensor thì 2-3 tháng là hư luôn, tình trạng y chang như vậy.

Việc còn lại là kiểm tra lại cái máy đóng gói, đo bộ nguồn (của omron) thì nguồn cc cho sensor là 24.7 VDC. (trong khi đó nguồn sensor là 10-30VDC).

tình trạng này em không biết xử lý làm sao. Nên muốn hỏi các anh chị cao thủ ở đây diode zener bị hư là do những nguyên nhân nào?

Để em còn khắc phục trên dây chuyền, chứ ko kiủ này chắc bỏ luôn cái line đó quá.
    Cao thủ đi sắm tết hết rồi. còn "thấp thủ" thôi...
    Xem lại đầu ra sensor điều khiển cái gì.. vào mạch so sánh tín hiệu hay điều khiển rơ le. Vấn đề nằm ở đó đó, chúc thành công

Comment

zenner là diode ổn áp nó bị hỏng hầu hết khi quá dòng .bạn có thể thay con diode cùng áp nhưng dòng chịu cao hơn.kiểm tra áp cấp cho nó và con trở gánh của nó
      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
      Web :

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
        Cao thủ đi sắm tết hết rồi. còn "thấp thủ" thôi...
        Xem lại đầu ra sensor điều khiển cái gì.. vào mạch so sánh tín hiệu hay điều khiển rơ le. Vấn đề nằm ở đó đó, chúc thành công
        Đầu ra sensor là NPN, nối trực tiếp vào PLC bác ạ.

zenner là diode ổn áp nó bị hỏng hầu hết khi quá dòng .bạn có thể thay con diode cùng áp nhưng dòng chịu cao hơn.kiểm tra áp cấp cho nó và con trở gánh của nó
        Ko lẽ nguồn ra PLC có vấn đề? vì ngõ ra NPN nên đầu nối vào PLC là nguồn +. ko lẽ dòng ra của PLC quá cao? Theo thông số KT là: Output current: 200 mA max., short-circuit protection.
        Nếu đúng như vậy thì lạ thật đó các bác nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi tatdat Xem bài viết
          Đầu ra sensor là NPN, nối trực tiếp vào PLC bác ạ.

Ko lẽ nguồn ra PLC có vấn đề? vì ngõ ra NPN nên đầu nối vào PLC là nguồn +. ko lẽ dòng ra của PLC quá cao? Theo thông số KT là: Output current: 200 mA max., short-circuit protection.
          Nếu đúng như vậy thì lạ thật đó các bác nhỉ?
          Short circuit protection : bảo vệ ngắn mạch cho con driver bên trong chứ không bảo vệ con zener. Con zener cũng đang làm nhiệm vụ bảo vệ (quá áp do tự cảm)PLC của bạn hiệu gì vậy? Nguồn cho sensor riêng hay lấy 24V cua PLC
          Sensor NPN loại nào curent output hay open colletor output?
          ...)Click image for larger version

Name:	Connect inut device.jpg
Views:	1
Size:	68.0 KB
ID:	1355009

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
            Short circuit protection : bảo vệ ngắn mạch cho con driver bên trong chứ không bảo vệ con zener. Con zener cũng đang làm nhiệm vụ bảo vệ (quá áp do tự cảm)PLC của bạn hiệu gì vậy? Nguồn cho sensor riêng hay lấy 24V cua PLC
            Sensor NPN loại nào curent output hay open colletor output?
            ...)[ATTACH=CONFIG]38839[/ATTACH]
            cái máy đó PLC và nguồn đều của Omron. Nguồn sensor dùng chung nguồn cấp cho PLC.
            Sensor mình dùng open colletor output bác à.
            Output type: NPN or PNP, Rpull-down/up 10 kΩ
            Bác có phỏng đoán gì ko?

Comment

Rpull-down/up 10 kΩ
              Thế bác treo con trở 10K từ đầu sensor ra tới 0V(NPN)/24V(PNP) như nó nói chưa? Sau đó mới đưa vào PLC input.
              Last edited by achut; 17-01-2012, 12:56.

Comment

Nguyên văn bởi achut Xem bài viết
                Thế bác treo con trở 10K từ đầu sensor ra tới 0V(NPN)/24V(PNP) như nó nói chưa? Sau đó mới đưa vào PLC input.
                con trở đó tích hợp luôn trong bo mạch của sensor rùi bác àh, e mở ra đo nó rùi

em nghĩ nó bị xung ngược nên làm hòng diode, ko biết có bác nào nghĩ như vậy ko? Xung ngược thì ko làm hỏng diode thường nhưng ko biết diode zener thì sao hả các bác?
                Last edited by nsp; 14-03-2012, 14:43.

Comment

cho hỏi tí nạn thay con zener bao nhiêu vào vậy ?
                  Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Mình đang cần con zener 90v nhưng tìm đỏ mắt không có. Định nối tiếp 2 cái 45v để thành 90v không biết làm như vậy có được ko???!! mong các bạn chỉ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

tatdat Tìm hiểu thêm về tatdat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X