Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa chữa board trong công nghiêp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi kilodeth Xem bài viết
    cái này sếp em gọi là "vô chiêu thắng hữu chiêu". Những kinh nghiệm này có thể áp dụng được cho nhiều ứng dụng khác nhau nhưng phải cẩn thận, đặc biệt cẩn thận. Trước khi động thủ phải cân nhắc khả năng rủi ro, trả giá.

Nếu cứu được một board trị giá vài chục triệu thì cũng đáng để rị mọ lắm.
    chỉ có thuyền mới hiểu biển mênh mong dường nào!

Chỉ có deth mới biết sửa bo trong company!

Cái này gọi là em yêu khoa học - vừa học vừa làm!

Comment

Em đồng ý hầu hết các ý của bác 09.. ngoại trừ điểm sau:
      + các chú 3 chân ( Tran, fet, bjt, triac....) đi củi, thì 1 cặp chân bất kỳ đo về 000 ( thang đo tiếp giáp).
      Không chắc 100% đâu bác, khoảng 95% là như thế, còn 5% còn lại có thể hỏng theo kiểu không kích hoặc kích không đủ. Em đã từng gặp một vài con thế rồi, BJT và FET. Ban đầu cứ ỷ y là nó còn tốt (đo không bị chập) nhưng mò hoài một hồi, cuối cùng lôi nó ra khỏi board, đo bằng đồng hồ kim thì hóa ra chết ngắc.

Thực ra mà nói, sửa mù là chuyện chẳng đặng đừng. Có schema trong tay hoặc ít nhất là sơ đồ khối mới đẩy nhanh được công việc dò dẫm, khoanh vùng và cuối cùng hạ thủ. Nếu đụng một máy hư chưa từng gặp mà không có board tốt để đối chiếu, không có tài liệu thì khả năng thất bại là rất cao, đặc biệt là do IC khả trình và mạch in nhiều lớp được sử dụng ngày càng nhiều. Đánh giá trong khoảng 30' đến 1 giờ thấy được thì ráng mà không thì từ chối ngay cho lành
      Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
        Em đồng ý hầu hết các ý của bác 09.. ngoại trừ điểm sau:

Không chắc 100% đâu bác, khoảng 95% là như thế, còn 5% còn lại có thể hỏng theo kiểu không kích hoặc kích không đủ. Em đã từng gặp một vài con thế rồi, BJT và FET. Ban đầu cứ ỷ y là nó còn tốt (đo không bị chập) nhưng mò hoài một hồi, cuối cùng lôi nó ra khỏi board, đo bằng đồng hồ kim thì hóa ra chết ngắc.

Thực ra mà nói, sửa mù là chuyện chẳng đặng đừng. Có schema trong tay hoặc ít nhất là sơ đồ khối mới đẩy nhanh được công việc dò dẫm, khoanh vùng và cuối cùng hạ thủ. Nếu đụng một máy hư chưa từng gặp mà không có board tốt để đối chiếu, không có tài liệu thì khả năng thất bại là rất cao, đặc biệt là do IC khả trình và mạch in nhiều lớp được sử dụng ngày càng nhiều. Đánh giá trong khoảng 30' đến 1 giờ thấy được thì ráng mà không thì từ chối ngay cho lành
        Đồng ý với bác Kilodeth

Cái này thì... thực ra khộng phải mù hẳn, tạm gọi là khó thấy!

Trước khi sửa thì cũng phải hình dung mình sắp sửa cái gì, phỏng đoán chức năng hoạt động theo khối (trong đầu), mình sắp làm cái gì, ảnh hưởng có thể cứu chữa được không nếu bửa nó ra...

Thêm vào đó thì người sửa cũng phải có chuyên môn liên quan tối thiểu thì mới sửa chứ nếu không thì....

Đầu tiên thì cũng phải hình dung sơ đồ khối sơ lược, sau đó nghiên cứu dần dần rồi bổ sung thêm chi tiết cho sơ đồ khối đó.

Phải làm cẩn thậ từ từ và hết sức thận trọng để có "đường về" khi quyết định thay đổi một thứ gì đó!!!

Comment

chán wa!
          cái ma 2 tui bit khi mun sửa bo là kinh nghiệm. thứ 2 la phải bit chút vệ nguyên lý hoạt động của máy mình cần sửa.
          không phải dễ ăn đâu.

Comment

kinh nghiệm của các pro rất có ích . tất cả đều có nhưng ý kiến riêng rất hay . em hi vọng các pro tiếp tục chia sẻ nhưng kinh nghiệm quý báu của mình để cho những người bập bõm mới vào nghề như bọn em được học hỏi . thank !
            Đời sương gió !

Comment

các bác ơi cho em hỏi , em có cái máy in công nghiệp nhưng mà không hiểu sao nó chạy được khoảng 30 phút thì lại bị treo máy , máy này của HongKong bên trong board các IC đều bị tẩy tên hết roài ... khi mới bật máy nên thì bị bị chập các đèn led nhảy loạn xạ . khoảng 5 phút sau mới hết . các bác có kinh nghiệm chia sẻ em với . em mò mãi mà không ra

Comment

sửa board máy phân tich nhanh chất lỏng endress Hauser

Mình đang gặp một board hỏng của máy phân tích chất lỏng.Mong các bác giúp đỡ:
                Nó là máy phân tích nhanh chất lỏng mà cụ thể ở đây là nước sạch.02 thông số chính được hiển thị đó là: độ PH và nồng độ Chlorine dư trong nước.
                tình trạng nó thế này :- Khi cấp nguồn thì nó vẩn hiện thị trên màn hình nhưng có dòng thong báo lổi ERR.
                - Mở kiểm tra board thì thấy máy biến áp cấp nguồn cho board bị khét.nó đưa ra nhiều cấp điện áp em thấy nó chưa cháy hẳn.chi cháy 2 cuộn thứ cấp thôi.cái này thì chắc chắn em sẻ thay nhưng có điều là hơi vất vả vì nó không ghi thông số.chắc phải ngồi đếm rồi.
                -Còn kiểm tra các linh kiện thì thấy có một con linh kiên 05 chân bi cháy.(nhưng e kiểm tra thì thấy nó chỉ sử dụng 4 chân thôi)khó ở đây là nó không có ký hiệu.em không rõ là hãng họ tẩy hay là do nó bị cháy bong vỏ rồi.giờ có cách nào để có thể biết chức năng của nó mà thay thế không các bác nhỉ.
                Em chỉ có duy nhất một cái nên không có để so sánh.mà trên mạng tài liệu của nó tìm không thấy.
                ký hiệu board:LSGA-130778-4H
                Ngày mai đi làm em sẽ chụp ảnh cụ thể để các bác được rỏ hơn.
                Rất mong nhận được sự giúp đỡ!thanks
                Attached Files

Comment

Một chủ đề rất hay và rất bổ ích cho những anh em mới bước vào nghề SC board mà sao dạo này thấy các bác tham gia ít quá! Em cũng là người mới chập chững bước vào nghề này và gần như bắt đầu từ con số 0. Bác VVP và bác 09.. ơi, hai bác ở đâu vậy? Em có thể liên lạc với 2 bác bằng cách nào không? Hiện tại em đang làm công việc bảo trì và sửa chữa các thiết bị như PLC, Biến tần, HMI... cho một công ty tự động ở Tp. HCM nên em rất cần có những người như 2 bác để học hỏi đó!

Comment

Cảm ơn các pác !

Comment

thanks090....topic rất bổ ích,nick của bác là số dt bác dùng luôn hả?có gi sẽ trao đổi thêm với bác

Comment

Về tác giả

Collapse

0979567801 Tìm hiểu thêm về 0979567801

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X