Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xác định tên IC của mạch tạo một xung duy nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xác định tên IC của mạch tạo một xung duy nhất

Xin chào các Bác mình có một mạch tạo một xung kích duy nhất một lần, nhưng tên IC lai bị xóa đi.
    Mình vẽ lai sơ đồ ( kèm hình) nhưng ko sao xác định được loại IC. mong các bác giúp đỡ mình với.
    xin cám ơn.
    Attached Files
    Last edited by niceday86; 23-05-2013, 17:04.

Bạn vẽ sơ đồ không chuẩn xác, ít nhất là chỗ transistor

Comment

con này loại ic opamp, 2 con, dạng giống TL082
      Last edited by tai_n_a; 23-05-2013, 17:33.
      Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi niceday86 Xem bài viết
        Xin chào các Bác mình có một mạch tạo một xung kích duy nhất một lần, nhưng tên IC lai bị xóa đi.
        Mình vẽ lai sơ đồ ( kèm hình) nhưng ko sao xác định được loại IC. mong các bác giúp đỡ mình với.
        xin cám ơn.
        sao lại chân OUT lại đi với Vcc? bác kiểm tra lại xem có phải vậy không.

Comment

Vẽ sơ đồ chắc chắn không chính xác.
          Chỉ cần nhìn sơ qua đã thấy không có điện trở hạn dòng phân cực cho transistor.Con 555 cũng làm nhiệm vũ tạo 1 xung duy nhất đấy,em tìm sơ đồ xem giống nhau không?

Comment

Mình đã sữa lại sơ đồ rồi các bác. Chỉ có duy nhất ở đầu ra (chân số 6) không nối với duơng nguồn là mình vẽ sai thôi. Còn đầu ra con transitor đó chỉ dùng 2 chân (có tác dụng giống như diode) thôi nên ko cần phân cực.

Comment

theo như giá trị thì nó là diot dò sai mà,đâu phải tranzito.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Mình đã sữa lại sơ đồ rồi các bác. Chỉ có duy nhất ở đầu ra (chân số 6) không nối với duơng nguồn là mình vẽ sai thôi. Còn đầu ra con transitor đó chỉ dùng 2 chân (có tác dụng giống như diode) thôi nên ko cần phân cực.
                trong nhiều con IC thông thường chẳng có con nào có cấu trúc chân giống con này! có con 741 thì khá giống nhưng khác nhau chân nguồn Vcc là chân 7 , trong khi con này là chân 8. còn con TL 431 là ic chứ đâu phải transistor đâu.

Comment

Mình đã thử một số mạch tạo một xung với IC 555 nhưng đều chạy ko ổn định nhất là khi có rơ le sẽ gây nhiễu cho IC.
                  riêng mạch này của là chạy ổn định và ko bị nhiễu khi có rơ le.nhưng rất tiếc là ic đã bị xóa.

Comment

Mạch điện vẫn sai.
                    -Nếu Trans. chỉ dùng 2 chân không có điện trở hạn dòng là diode phân cực thuận,ráp thế sẽ phá hỏng mối nối be ngay lập tức.
                    -Vấn đề nhiễu khi dùng với relay sẽ xảy ra khi em dùng chung nguồn vcc.Phải cho nguồn relay cách ly hoặc cao hơn điện thế 5 volt dùng cho ic.
                    _Chẳng cần ic, chỉ cầu R phân thế và 1 tụ đã tạo được xung duy nhất.
                    Last edited by dcongchuc; 23-05-2013, 16:49.

Comment

Cám ơn bác dcongchuc. Đúng là mạch em vẽ sai, e đã update lại mạch.
                      - Mạch của em rất nhỏ không thể mắc thêm biến áp cách ly được nên phải dùng chung nguồn.
                      - Cầu R phân áp em cũng đã dùng rồi nhưng ko ổn định bằng mạch này được.

Comment

Cám ơn bác dcongchuc. Đúng là mạch em vẽ sai, e đã update lại mạch.
                        - Mạch của em rất nhỏ không thể mắc thêm biến áp cách ly được nên phải dùng chung nguồn.
                        - Cầu R phân áp em cũng đã dùng rồi nhưng ko ổn định bằng mạch này được.
                        Vẽ mạch như thế con transistor thừa vì nó không bao giờ hoạt động,nó đâu giống như 1 con diode zener?
                        Last edited by dcongchuc; 23-05-2013, 19:51.

Comment

Nguyên văn bởi dcongchuc Xem bài viết
                          Vẽ mạch như thế con transistor thừa vì nó không bao giờ hoạt động,nó đâu giống như 1 con diode zener?
                          cứ hiểu là chủ thớt vẽ con TL431 ^^
                          ĐT: 0972 20 58 68
                          Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                            cứ hiểu là chủ thớt vẽ con TL431 ^^
                            Sao lại cứ hiểu ....được.
                            Phải tìm hiểu xem chủ thớt có vẽ sai không chứ?Không ai lại lấy transistor làm regu.Hiểu được mạch mới dò ngược lại chân linh kiện,nếu không hiểu được mạch mà phán bậy chẳng khác gì thầy bói xem voi, bị ném đá vỡ đầu chứ chẳng chơi.

Comment

con transistor C828 làm regu được , nó thay cho diode zen 9v được! còn chủ thớt đã có ghi tên con linh kiện kia là TL431A, vậy nó là IC tham chiếu(dò sai) thế mà cứ kêu là transistor hoài, rồi lại kêu lạ, cái lạ là chân 3 của nó chẳng đi đâu? và cái lạ là vẽ TL 431 như vậy...!

Comment

Về tác giả

Collapse

niceday86 Tìm hiểu thêm về niceday86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X