Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bro chỉ giúp?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bro chỉ giúp?

Mọt việc tưởng chừng như đơn giản nhưng................ Tui lắp 2 ổ cắm 3 fa cho 2 động cơ bơm (3X220VAC). Tôi gọi các ổ đó là O1 và O2 và 2 động cơ là ĐC1 và ĐC2.
    Nhưng khi đấu xong tiến hành chạy thử thì có hiện tượng sau:
    + Đối với ổ số 1:Cả hai ĐC1 và ĐC2 chạy đúng chiều
    +Nhưng đối với ổ số 2: Thì ĐC1 chạy đúng chiều còn ĐC2 chạy ngược chiều.
    Tôi ko hiểu tại sao lại xảy ra như vậy. Mong các bro giải thích dùm và chỉ cách khắc phục!
    Xin cảm ơn!
    email:hungkymui@yahoo.com

Trụ bơm hay chĩ là động cơ.
    Thông thường các máy 3 pha có sử dụng phích cắm thì trong tủ điện có sẵn mạch nhận biết thứ tự pha. Nên khi cắm bất kỳ ổ điện nào motor cũng vẫn chạy đúng chiều, người sử dụng không phải quan tâm. ĐC2, ổ chạy đúng, ổ ngược có thể mạch nhận thứ tự pha không hoạt động.
    Đảo thứ tự ổ cắm 2, xem ĐC2 chạy đúng chiều không. Nếu đúng ĐC1 vẫn chạy đúng chiều.

Comment

chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm! Nhưng đây chỉ là nhưng động cơ bơm bình thường(Động cơ ko đồng bộ 3 Fa). Tui đã kiểm tra động cơ đó ko có gi đặc biệt cả!Quả thật tui vẫn chưa nghĩ ra!Sau khi đã đổi các kiểu nhưng vẫn bị một trong 2 động cơ bị ngược chiều?Khó hiểu quá?

Comment

chiều quay động cơ 3 ph

Nguyên văn bởi hungkymui Xem bài viết
        chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm! Nhưng đây chỉ là nhưng động cơ bơm bình thường(Động cơ ko đồng bộ 3 Fa). Tui đã kiểm tra động cơ đó ko có gi đặc biệt cả!Quả thật tui vẫn chưa nghĩ ra!Sau khi đã đổi các kiểu nhưng vẫn bị một trong 2 động cơ bị ngược chiều?Khó hiểu quá?
        Thú thật mình cũng rất ngạc nhiên điều bạn, giải bài, mình không giải thích được nhưng mình rất muốn đến tận nhà bạn đẽ tìm hiểu. Thân ái

Comment

Có thể có một vài quan sát không kỹ lưỡng. Anh thử xem có thể xảy ra một trong các điều kiện sau:

1/. Hai động cơ có chắc chắn đều là động cơ không đồng bộ 3 pha hay không? Hay 1 trong 2 động cơ đó là động cơ một pha, nhưng sử dụng điện áp dây (xài 2 trong số 3 pha).

2/. Trong hai động cơ đó có động cơ nào dùng vòng bi chống quay ngược hay không? Có thể khi lắp, động cơ quay ngược, nên vòng bi không cho phép quay, chỉ làm tăng lực cản, tích lũy dưới dạng lực đàn hồi của kim loại. Khi mất điện, vòng bi bung lực đàn hồi ra, và động cơ quay ngược lại. Anh chỉ đóng điện một cái rồi thả ra ngay, nên không phân biệt được. Để xác định, anh nên tháo khớp nối ra, chạy động cơ không tải trong ít nhất một vài phút.

3/. Khi quay ngược, dòng điện của động cơ là bao nhiêu? có đều 3 pha không? Rất có thể 1 trong các chấu găm tiếp xúc không tốt, nên động cơ ứng xử như động cơ 1 pha. nó đã lỡ quay theo chiều ngược (do trớn ban đầu, do nước chảy ngược về trong bơm) nên nó sẽ tiếp tục quay theo chiều đó. Để giải quyết vấn đề này, anh nên xem lại các đầu nối, đầu tiếp xúc. Về phần cơ, nên xem lại độ kín của các van một chiều (đầu hút hoặc đầu thoát) để tránh nước chảy ngược về làm động cơ quay ngược.
          Nhóc thích nghịch điện,
          Nhóc thích xì păm,
          Nhóc thích trêu mấy anh.
          Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

hungkymui Tìm hiểu thêm về hungkymui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X