Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thông số của biến dòng ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vinhsnooker Xem bài viết
    trong một lại liệu mình có thấy biến dòng nó ghi là 1:1800, cái đấy không biết có phải là tỉ số của biến dòng không nhỉ, mình đang làm công tơ điện tử dùng ade7751. Dưới đây là cái schematic của nó, ai biết chỉ dùm mình nhé
    Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
    đây là hình ảnh của 1 công tơ điện tử.

Cái này của chính hãng abb, dòng vision, độ chính xác khá cao. Giá đắt, khoảng vài nghìn usd, nên không dùng trong dân dụng, chỉ dùng đo đếm mua bán điện giữa các công ty trong nội bộ evn thôi.

Công tơ này lưu được chỉ số cứ 30 phút một lần, và tích lũy được 1 năm. Có thể lưu theo giờ, để tính giá cao điểm thấp điểm. Giao tiếp với bên ngoài bằng 3 cách: Cáp quang, rs232 và bằng modem với đường dây điện thoại.

nhóc ghé tt thí nghiệm điện, tính mượn 1 cái rơ le số bị hư, nhưng gặp một chị bạn bên điện kế, nên có cái còn hơn cả thích hợp nữa: Biến dòng đầu vào, dùng lõi thép ferrit giống như biến áp xung mà anh vinh nói. Nhóc tách biến dòng ra ngoài, tháo nửa trên của lõi ferrit, thì nó như thế này:

tách hẳn 2 nửa lõi ferrit, cuộn dây sơ cấp chỉ có 1 vòng:

và tách cuộn sơ cấp với thứ cấp ra khỏi nhau, cuộn dây thứ cấp không biết bao nhiêu vòng, nhưng nhìn rất... Mini:

con biến dòng của nó đẹp nhỉ (ước gì mình đc như anh ấy)

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
      Có được biến dòng như vậy là nhất rồi. Vấn đề là tìm nó ở đâu trên thị trường và giá thành là bao nhiêu mỗi cái. Chứ vài nghìn USD 1 bộ thì không thể với tới rồi.
      Cái lõi ferit gần giống như thế này cũng có bán nhiều, đồ cũ thôi. Loại EI và lõi nhựa cũng bán phổ biến. Giá chỉ và ngàn 1 lõi!

Comment

Việc gì phải quấn nhỉ !
        Các bạn đã nói nó giống như 1 biến áp nhỏ thì mình cứ mua 1 biến áp nhỏ 220V/12v vài trăm mA gì đó. Quấn 1-2 vòng dây qua lõi để đo số vòng /volt, suy ra số vòng sơ cấp. Sau đó quấn tiếp cuộn thứ theo tỉ lệ 1/1800 là xong. Kiểm tra lại nếu không tuyến tính thì thay biến áp khác to hay bé hơn.
        Cái gì cũng làm từ A đến Z thì mệt lắm !
        Bạn cô nhóc dùng phần mềm gì ghi chú thích trên ảnh đẹp vậy ?
        Last edited by lequangthuy; 27-02-2009, 16:13.

Comment

Các bạn xem giúp mình con biến dòng này có dùng đc trong trường hợp này không. con này 1:2500. Nhưng mình để ý trong nguyên lý ban đầu mình gửi con biến dòng nó dùng cuộn sơ cấp có cả chiều, nhưng con biến dòng này sơ cấp chỉ quấn vòng qua cái lỗ tròn ấy thôi.không biết có dùng đúng ko.
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vinhsnooker Xem bài viết
            Các bạn xem giúp mình con biến dòng này có dùng đc trong trường hợp này không. con này 1:2500. Nhưng mình để ý trong nguyên lý ban đầu mình gửi con biến dòng nó dùng cuộn sơ cấp có cả chiều, nhưng con biến dòng này sơ cấp chỉ quấn vòng qua cái lỗ tròn ấy thôi.không biết có dùng đúng ko.
            Anh cho em hỏi chút ạ. Anh có biết cái biến dòng đó ở đâu bán không ạ. Cảm ơn anh nhiều!!!
            ĐT : 01676455880

Comment

Cái biến dòng này mình mới mua loại tuơng đương các bạn xem có được không nha!
              Click image for larger version

Name:	Bien_Dong.jpg
Views:	1
Size:	53.8 KB
ID:	1386590
              datasheet
              BienDong30A
              ĐT : 01676455880

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhsnooker Tìm hiểu thêm về vinhsnooker