Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng chế tạo inverter nào!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cách đơn giản bác dùng điều chế véc tơ không gian, tại được ba pha lệch nhau theo ý của cậu đấy. Còn không thì lên mạng, cũng khá nhiều người ta code đấy. Chịu khó tìm sẽ ra. hi hi.

To nhathung, Bác cho em nick yahoo, em cũng có chút kinh nghiệm với việc chế bộ DC-AC dạng sin với biến tần. Anh em nói chuyện chút nhỉ ?

Comment

Chào bạn, mình cũng đang có đồ án môn học phần nghịch lưu ba pha dùng vi điều khiển. Minh chưa co kinh nghiệm về phần động lực, điều khiển các khóa theo giản đồ xung 6 bước. Bạn có thể hướng dẫn mình thêm về mạch kích đóng ngắt các MOSFET ( IRF 510). Cho mình hỏi tần số kích ngắt, kích đóng các khóa bán dẫn có phải la tần số dòng điện 3 pha của mình điều chế kô? vì khi vi điều khiển xuất xung thì thông wa các linh kiện khác như op*** các transistor dẫn dòng.
      Thanks!

Comment

Mạch công xuất điều khiển các MOSFET lên dùng ic điều khiển cach li điện áp được tính toán và tích hợp sẵn trong 1 chíp. Loại IR2103 điều khiển 1 cặp lưỡng cực

Comment

Nguyên văn bởi tydt03 Xem bài viết
          Các bạn có tài liệu về Inverter có thể post lên 4r được ko? Mình đang có một đồ án thực tế là dùng accu 24 v biến đổi ra nguồn 3 pha 220, ai có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với! thanks!

Bạn nhớ gõ có dấu nhé!
          NH

có gì bạn có thể search ở web này ( hobby của rất nhiều thành viên tr­ước khi do st)

http://www.discovercircuits.com/C/co-dctoac.htm

dc -ac 1pha th× khá đơn giản :

dc>VCC>ocs (lc, f-f, 555...) > kéo đẩy (B- kdai)

http://www.uoguelph.ca/~antoon/circ/555dcac.html

chưa biết 3 pha nó nằm đâu nhưng có thể làm 3 cửa ra (kéo đẩy)??

Comment

.............kkjkj
            Attached Files

Comment

Bác avr cho mạch kiểu sóng dạng Vuông, sao các bác ko tập trung làm dạng Sin nhỉ ? Dạng vuông đơn giản quá.

Comment

Nguyên văn bởi daihang86 Xem bài viết
                Bác avr cho mạch kiểu sóng dạng Vuông, sao các bác ko tập trung làm dạng Sin nhỉ ? Dạng vuông đơn giản quá.
                Không đơn giản như bạn nghĩ đâu, khác nhau một trời một vực đấy bạn ạ. Bản thân cái mạch "vuông" nói trên của bạn avr cũng đã có vấn đề rồi, chưa hoàn chỉnh đâu. Hơn nữa, sin tải thuần trở đã không dễ, sin với tải cảm thì ...
                Nếu làm "vuông" dễ, sẽ không chỉ có UPS Santak, APC, ... làm mưa làm gió. Nếu mà làm "sin" dễ, thì không ai cần "modified sine" làm gì.
                Nguyên lý/lý thuyết bao giờ cũng đơn giản là mang màu xanh tươi, thực tế luôn phủ màu xám.
                Tôi nói vậy không có chủ ý "dọa dẫm" các bạn đâu, chỉ mong mọi người cùng cố gắng, học lý thuyết nhiều là tốt, còn cần học thực tế nhiều nữa.
                Last edited by NamVN; 28-01-2008, 15:51.

Comment

anh nhathung1101 anh có thể post mạnh này lên được không bởi em cũng đang cần để thử.chân thành cảm ơn anh

Comment

@Namvn, tôi nói tạo xung vuông dễ thật chứ ko chẳng có vấn đề gì, còn mấy con UPS Santak hay APC nó làm bán giá rẻ thôi, chứ làm ra dạng xung vuông bác cần Em chế cho.
                    Và tiện thể thì tạo dạng Sin thì không khó như bác nghĩ đâu, chỉ khó đáp ứng nhanh biên độ điện áp khi tải thay đổi thôi, hi hi. Mà bác nói lý thuyết thế, đã là nguồn thì phải chạy mọi loại tải chứ, hi hi.

Comment

Tạo nghịch lưu sinus dễ hay khó?

Không dễ như em DaiHang nói đâu.

Hiện tôi biết có ba nguyên lý mà các thiết bị nguồn cao cấp dùng trong đo lường (có tổng hài <0,1%. hài của lưới điện mình đang sài khoảng 2-3%) là:
                      1-Tạo ra sóng sine và điều chế hài ở dạng tín hiệu sau đó qua mạch khuyếch đại một chiều công xuất lớn để tạo ra công xuất đầu ra đồng dạng với tín hiệu sine nhỏ. Cái này tiêu biểu một số nguồn của thiết bị kiểm công tơ đo điện cảu Trung Quốc hay dùng. Nhược điểm khối khuyếch đại công xuất và biến áp rất to và nặng vì là khuyếch đại analog, loại này không cần lọc đầu ra.
                      2-Từ sóng sine tín hiệu, sử dụng mạch biến đổi Điện áp - Độ rộng xung (tần số cỡ 100kHz). Lúc này tầng công xuất sử dụng MOSFET có hiệu xuất cao hơn kích thước nhỏ hơn, kết hợp với tính toán bộ lọc công xuất đầu ra hợp lý để tạo ra sóng sine. Cái này tiêu biểu là các bộ nguồn thế hệ 2 của châu âu hay dùng (tôi chưa thấy Trung Quốc bán cho mình).
                      3-Loại này dùng vi xử lý và PWM tần số vài chục kHz để băm thẳng điện áp 400VDC + bộ lọc hợp lý -> tạo ra sóng sine công xuất. Tiêu biểu dòng sản phẩm này là thiết bị nguồn của châu âu hay dùng.

Tôi biết mấy loại này bởi công ty tôi bán thiết bị nguồn kiểm định và tôi đã sửa khá nhiều loại này và thấy rằng công nghệ khó nhất để tạo ra sine chất lượng cao là tần số PWM càng lớn càng tốt (với vi xử lý 8 bit chắc ta chỉ làm được cỡ 10kHz là tịt) và tính toán bộ lọc nguồn. Cái này thằng tây nó mới làm được và giá nó bán cho mình cũng không hề rẻ đâu nhé, đừng ông nào bảo là dễ làm.

Nếu bạn trẻ nào muốn trao đổi sâu hơn nữa về công nghệ này anh em có thể gặp nhau trực tiếp, tôi ở Hà Nội.
                      Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Nguyên văn bởi daihang86 Xem bài viết
                        Cách đơn giản bác dùng điều chế véc tơ không gian, tại được ba pha lệch nhau theo ý của cậu đấy. Còn không thì lên mạng, cũng khá nhiều người ta code đấy. Chịu khó tìm sẽ ra. hi hi.

To nhathung, Bác cho em nick yahoo, em cũng có chút kinh nghiệm với việc chế bộ DC-AC dạng sin với biến tần. Anh em nói chuyện chút nhỉ ?
                        Đã anh em nào kiểm tra hài của biến tần khoảng như thế nào chưa nhỉ?
                        Dùng hàng VN - Giữ lại USD cho đất nước.

Comment

Biến tần Lan Hương ...

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                          Hôm nay làm xong cái mạch nhưng cóc có điện 3 pha 380V để thử
                          Chẳng nhẽ hơi tí lại phải chạy lên xưởng?
                          Anh em làm điện tử công nghiệp chắc cũng hay gặp tình trạng như vậy...

Mình có ý định chế 1 bộ tạo áp 3 pha từ điện nhà, điều chỉnh được tần số & điện áp. Dự trù làm 1 bộ khoảng 3=>4KW, tổng thiệt hại khoảng 300=>500K.

Đang ngồi vẽ mạch. Có anh em nào hào hứng vụ này thì nhào zô...

Làm xong ụp lên 4r cho tụi gà tây giật điện chơi
                          Em viết bài này là do nhớ ơn anh Hùng thường xuyên nhắc nhở răn dạy em đây ...

Số là xưởng của em đang xây dựng ở vùng ven Hà Nội, điện 3 pha thì chưa kéo tới nên "thứ gì cũng phải dùng điện một pha. Nhưng phiền ở chỗ một số các máy móc ở xưởng thì dùng 3 pha, không lẽ tháo hết motor ra quấn lại 1 pha cho nó ... lạc hậu chơi ?.

Thế là em bắt "người ấy" của em phải làm ra điện 3 pha cho em từ nguồn 220VAC một pha. Ảnh hí hoáy cả ngày rồi cho em cái bộ đổi điện 3 pha này. Em xin post lên đây để các anh tham khảo.

Hiện nay em đã làm bộ khác với phương pháp "điện áp đa cấp" và có dạng sin tốt hơn nhiều.

A/. Tính năng :

1/. Đổi từ điện 1 pha xoay chiều 220VAC ra điện 3 pha 220 - 380 VAC không có biến áp. Tần số thay đổi được trong khoảng 15 Hz đến 60 Hz. Công suất 4 KVA.

2/. Dòng điện có dạng xung vuông, được "giả sin" bằng L//C.

3/. Tải cảm với Motor có hiệu suất khoảng 56% - 60%. Với Motor 2KW chỉ "dám"khởi động chậm, không khởi động nhanh được.

B/. Cấu tạo :

Bộ "kích pha" này dễ thực hiện và rẻ không ngờ, các anh xem sơ đồ là thấy ngay. Hình dưới đây là bộ lái (driver).

1/. IC 555 chạy 50% duty có tần số điều chỉnh được từ 60 Hz đến 360Hz bằng biến trở RF = 100K

2/. IC CD4017 là chip decimal, ngõ ra số 7 (chân 5) đưa về reset (chân 15) để chỉ đếm tới 6 là quay lại được tính là vòng lặp 360 độ.

3/. Các ngõ ra 1,2,3,4,5,6 ở các chân 3,2,4,7,10,1 được phối trí cho 3 pha tuần hoàn B-G-Y nên 3 pha này lệch nhau một góc 120 độ. Các transistor sau đó khuếch đại áp để driver cho phần công suất.

4/. Điện áp cấp B+ nắn và lọc (rectified & filter) trực tiếp từ điện một pha 220 VAC thành 310 VDC cấp cho phần công suất chạy theo driver ở (3), tạo ra điện áp 3 pha 220/380 xoay chiều.

Lan Hương (còn tiếp)
                          ===============
                          Last edited by nhathung1101; 30-04-2008, 13:51.

Comment

Anh thì làm đơn giản hơn LH. Anh dùng con 74175 nối theo dạng mạch chia 6. Từ đó sẽ có 3 pha luân phiên lệch nhau 120 độ. Em tham khảo xem.
                            Attached Files
                            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

đa bậc phỏng sin ...

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                              Anh thì làm đơn giản hơn LH. Anh dùng con 74175 nối theo dạng mạch chia 6. Từ đó sẽ có 3 pha luân phiên lệch nhau 120 độ. Em tham khảo xem.
                              Anh Hùng ơi, mạch này là mở màn cho cái vụ "đa bậc phỏng sin" đó anh ạ. Mới đầu là thế sau thì tách ra các diod đi các đường "đẳng lập". Nếu không thì em đả cho ra "một lèo" 6 đường cho nó ... giống như của anh cho rồi. Em làm một "bầy" 18 diod là có dự phóng sẵn hết đó anh.

... em đã làm bộ khác với phương pháp "điện áp đa cấp" và có dạng sin tốt hơn nhiều ...
                              Em đang đi từng bước đúng lịch trình mà em đã từ vuông đi lên . Hihi.

Thân.

Lan Hương.
                              Last edited by lanhuong; 30-04-2008, 15:11.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                                Anh Hùng ơi, mạch này là mở màn cho cái vụ "đa bậc phỏng sin" đó anh ạ. Mới đầu là thế sau thì tách ra các diod đi các đường "đẳng lập". Một "bầy" 18 con diod là có dự phóng hết đó anh.

Em đang đi từng bước đúng lịch trình mà em đã từ vuông đi lên . Hihi.

Thân.

Lan Hương.
                                Ừ thì nhìn mạch của em anh cũng đoán vậy. Anh dùng theo nguyên lý băm xung, nói chung là tiết kiệm hơn một chút nhưng đòi hỏi tính toán chính xác hơn.

Từ hồi mở topic, chú thì chê ỏng chê eo là cổ lỗ... Chú thì xin về làm đồ án... Làm anh phát chán ngán...
                                Họ có hiểu đâu, để cạnh tranh với bác láng giềng thì ta phải thiết kế cho rẻ, linh kiện dễ kiếm mà vẫn tin cậy.

Rất vui vì anh em mình có ý tưởng và nhận định giống nhau.
                                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X