Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng chế tạo inverter nào!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Xin cám ơn Lan Hương và Anh Hùng . Mình cũng muốn làm mạch này để test đèn và thiết bị có điện áp 380 không phải tải motor thì phải mắc tải giả L-C như thế nào để có 3 pha + 1 N

Comment

biến tần Lan Hương version 1 ...

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
      Xin cám ơn Lan Hương và Anh Hùng . Mình cũng muốn làm mạch này để test đèn và thiết bị có điện áp 380 không phải tải motor thì phải mắc tải giả L-C như thế nào để có 3 pha + 1 N
      Cái biến tần này em làm "đời đầu", hồi mới học thiết kế mạch. Ngõ ra 3 phase của nó tuy là "giả sin" nhưng chạy motor khá ngon lành. Hiện nay ở CTy em vẫn dùng để chạy các motor giảm tốc kéo băng tải, công suất dưới 500 VA. Tốc độ motor điều khiển bằng tần số điện 3 pha dễ dàng.

Tuy nhiên đây cũng là cơ sở để em chế tạo biến tần sinopse ở các version tiếp theo có công suất > 4KVA với kỹ thuật đa bậc.

Mạch bố trí khá đơn giản và dễ hiểu với các ngõ ra kéo đẩy OTL dùng IRF840. Hai biên âm và dương của từng pha được các bộ lái pha điều khiển riêng.

Trong mạch này có sẵn 3 pha và N, có thể đấu sao hay tam giác rất tiện dụng đó anh cuongaz ạ.

Lan Hương.
      (còn tiếp).
      Attached Files
      Last edited by namqn; 06-05-2008, 09:31. Lý do: upload lại sơ đồ mạch

Comment

Bắt giò LH một tẹo Em làm mạch này chạy với động cơ bao nhiêu Volt?

À mà bắt thêm tẹo nữa Em làm xong có thấy giao thừa không (tiếng pháo, mùi khen khét...)

Đừng giận anh nhé, nhưng nếu em làm đúng theo bản vẽ thì anh phải thắc mắc thôi.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
          Bắt giò LH một tẹo Em làm mạch này chạy với động cơ bao nhiêu Volt?

À mà bắt thêm tẹo nữa Em làm xong có thấy giao thừa không (tiếng pháo, mùi khen khét...)

Đừng giận anh nhé, nhưng nếu em làm đúng theo bản vẽ thì anh phải thắc mắc thôi.
          Em dùng mạch này cho động cơ 3 pha 220 / 380 anh à.

Anh có phát hiện gì sai không ạ ?

Lan Hương.

Comment

Ừ thì anh thấy cái OTL của em cũng có vấn đề. Theo nhẩm tính, nếu em kẹp đồng hồ đo vào thì chỉ sau 1/2s, đồng hồ sẽ chỉ 0V cả 3 pha và... đẹt đẹt đùng

Em xem kỹ lại xem.

Không phải anh úp mở đâu nhé! Anh muốn thử em thôi.

Mạch và thực tế là cả một trời kinh nghiệm. Anh tin là em làm mạch khác bản vẽ. Nếu em định thử mọi người thì tội nghiệp quá. Rút kinh nghiệm nhé!

Comment

biến tần ...

Ừ thì anh thấy cái OTL của em cũng có vấn đề. Theo nhẩm tính, nếu em kẹp đồng hồ đo vào thì chỉ sau 1/2s, đồng hồ sẽ chỉ 0V cả 3 pha và... đẹt đẹt đùng

Em xem kỹ lại xem.

Không phải anh úp mở đâu nhé! Anh muốn thử em thôi.

Mạch và thực tế là cả một trời kinh nghiệm. Anh tin là em làm mạch khác bản vẽ. Nếu em định thử mọi người thì tội nghiệp quá. Rút kinh nghiệm nhé!
              Em vẽ trong hình nhầm cực tính của IRF840 và điện trở Gate của nó. Em giở cái biến tần vẽ lại mạch ý mà, bụi bặm đầy người (ráp từ hồi tháng 2/ 2008).

Đã sửa lại rồi đấy anh. Thay lại hình trước hộ em kẻo mà ...

Lan Hương
              Attached Files

Comment

Khá lắm! Nhưng vẫn chưa đủ đâu em! Sao em lại tiếc mấy con zener nhỉ?

Khi lowside pha này đóng, high side pha kia mở... Gate của high side sẽ bị phá hủy.

Tranh luận cho vui í mà. Nếu em không phiền, anh sẽ xóa cái hình trước đi và đưa vào cái hình sau khi đã hoàn thiện. Nếu không thì bà con chết tiền...

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                  Em vẽ trong hình nhầm cực tính của IRF840 và điện trở Gate của nó. Em giở cái biến tần vẽ lại mạch ý mà, bụi bặm đầy người (ráp từ hồi tháng 2/ 2008).

Đã sửa lại rồi đấy anh. Thay lại hình trước hộ em kẻo mà ...

Lan Hương
                  Đã thay hình cho em rồi. Tuy nhiên vẫn còn tranh luận khác của nhathung1101.

Thân,
                  Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Tội nghiệp em gái quá! Đừng trách anh tàn nhẫn nhé! Nhưng gõ bài sai chính tả thì còn được, chứ vẽ mạch thì... ôi thôi! Có mà tiền tấn

Comment

Khá lắm! Nhưng vẫn chưa đủ đâu em! Sao em lại tiếc mấy con zener nhỉ?

Khi lowside pha này đóng, high side pha kia mở... Gate của high side sẽ bị phá hủy.

Tranh luận cho vui í mà. Nếu em không phiền, anh sẽ xóa cái hình trước đi và đưa vào cái hình sau khi đã hoàn thiện. Nếu không thì bà con chết tiền...
                      Trong hình thì các diod xóa xung nghịch của các chuyển mạch IRF840 và zenner định biên xung gate , em cũng không vẽ luôn.

Đã thay hình cho em rồi. =namqn=
                      Vâng, cám ơn anh.

Lan Hương.

Comment

Giận anh rồi hử? Thôi thế này nhé: Anh namqn đã thay hình cho em, anh sẽ sửa lại bài em một chút vậy. Okie?

Ơ nhưng mà không hay. Em viết bài đó mới được mấy tiếng thôi mà. Hay là em cứ tự sửa đi, rồi anh sẽ gửi cho em một sơ đồ để em bắt giò anh vậy...

Comment

mạch của lan Hương tổn hao công xuất nhiều quá
                          Tại sao không dùng vi điều khiên để điều chế điện áp nhỉ?

Comment

to Lan Hương
                            mạch của Lan Hương theo tôi nghỉ thì nó chỉ là 3 pha 220v chứ đâu được 380v.Bạn có thể giải thích thêm được không?

Comment

Nguyên văn bởi phamkhuyen Xem bài viết
                              to Lan Hương
                              mạch của Lan Hương theo tôi nghỉ thì nó chỉ là 3 pha 220v chứ đâu được 380v.Bạn có thể giải thích thêm được không?
                              Tất nhiên mạch này chỉ có thể chạy với 220V thôi. Với 380V thì các linh kiện sẽ phải thay đổi hết. Và thường thì người ta không làm kiểu mạch này với mức áp cao như vậy, mà dùng Opto. Nếu muốn có 380V từ 220V, thì điện áp vào sẽ qua mạch boost converter hoặc nhân đôi điện áp rồi dùng buck converter, sau đó cấp cho mạch CS.

Còn 380V mà LH nói là về cái động cơ.

Comment

Chỗ mình có cái biến tần bị hỏng phần điều khiển. Mình muốn tận dụng toàn bộ phần công suất như : cầu diode 3 pha , tụ lọc , transistor QM15TB-2H ( như hình vẽ ) để thay cho phần công suất trong mạch của Lan Hương. Làm như vậy có được không? Mạch của Lan Hương có phải thay đổi nhiều không?
                                Xin Cảm ơn!
                                Attached Files
                                Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X