Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẫn là mạch inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vẫn là mạch inverter

Em tìm hiểu trên mạng và tự mình làm 1 cái inverter để phòng khi cúp điện. Mạch thì đã hoàn chỉnh mà nó chỉ lên tầm 70V thôi, mà nó kêu rít rít ấy. Các bác cao thủ có thể giúp em được ko ạ. Vì không có sẵn điện trở 1W nên em chơi luôn con 2W, không biết vì vậy mà có ảnh hưởng không. Và em xài con IC HCF4047 thay cho con CD4947. Xin các bác giúp em tí ạ. Thank các bác nhiều!

mình rất nể mạch thủ công của bạn
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
      Em tìm hiểu trên mạng và tự mình làm 1 cái inverter để phòng khi cúp điện. Mạch thì đã hoàn chỉnh mà nó chỉ lên tầm 70V thôi, mà nó kêu rít rít ấy. Các bác cao thủ có thể giúp em được ko ạ. Vì không có sẵn điện trở 1W nên em chơi luôn con 2W, không biết vì vậy mà có ảnh hưởng không. Và em xài con IC HCF4047 thay cho con CD4947. Xin các bác giúp em tí ạ. Thank các bác nhiều!
      bạn đưa cái mạch nguyên lý chứ cái mạch kia mình k biết là cái nào với cái nào nên....bó tay thôi
      sao k làm mạch in có tấm đông mà...haizz....
      good luck !!!

Email:
      Gmail:

Comment

mạch thủ công bạn làm đẹp thật đó
        nguyên nhân điêẹ áp không cao là do bạn chỉnh tần số bị cao quá nếu bạn chỉnh đạt 50Hz thì sẽ sạt 220V đó. còn điên trở công suất càng lớn thì càng tốt bạn à
        email:
        chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Bác sang_dientu cho em hỏi tí ạ, làm sao mình chỉnh tần số xuống thấp được ạ. Thank

Comment

Bạn có thể chỉnh tần số bằng cách thay đổi trị số điện trở ở chân 2 và chân 3 hoặc trị số tụ ở chân 1 và 3.
            Bạn có thể thay thế điện trở định thời ở chân 2 bằng một biến trở 100K rồi điều chỉnh biến trở này sao cho tần số đạt 50Hz là được.

Comment

Cụ thể là con điện trở nào hả Bác Tuanhonglac. Thank bác.

Comment

Xin lỗi vì nói không rõ! Tôi muốn nói tới điện trở mắc giữa chân 2 và 3 của IC 4047.

Comment

Nhờ sự giúp đỡ của các bác mà em đã làm được rồi. Nhưng các bác cho em hỏi là sao khi nó chạy nó chỉ nóng 2 con D718 thôi ạ. Có phải nó chưa chạy hết công suất hay chỉ chạy 1 kênh và phải làm sao để khắc phục tiếng kêu rít rít. Thank nhìu ạ.
                  Last edited by d&delectric; 30-01-2012, 12:26.

Comment

Tiếng rít là do chỉnh chưa đúng tần số 50Hz hoặc chất lượng biến áp ko tốt. Con IC 4047 có 2 kênh phát xung đối xứng, trường hợp chỉ có 1 cặp D718 nóng là đã có vấn đề ở kênh xung còn lại, có thể là mạch in ko tốt hoặc IC 4047 bị hỏng 1 kênh xung hoặc transistor thúc có vấn đề, xung quanh đó thôi. Bạn dùng đồng hồ đo tần số hoặc con LED kiểm tra lại sẽ biết.

Comment

Nhờ sự giúp đỡ của các bác mà em đã làm được rồi. Nhưng các bác cho em hỏi là sao khi nó chạy nó chỉ nóng 2 con D718 thôi ạ. Có phải nó chưa chạy hết công suất hay chỉ chạy 1 kênh và phải làm sao để khắc phục tiếng kêu rít rít. Thank nhìu ạ.
                      bạn kiểm tra lại bên không nóng thử có bị hở mạch chỗ nào không. chứ con 4047 nó phát ra 2 xung đối xứng.

hi! bây giờ mình mới vào lại diễn đàn . câu hỏi của bạn có các bác trả lời giúp rồi.
                      email:

Comment

à 4 con D718 bạn nên cho tấm tản nhịêt nữa chứ không die D718 đó. nhớ lót cách điện nha. không lót là có món sò nướng đó ngon lắm.
                        email:

Comment

Em tìm hiểu trên mạng và tự mình làm 1 cái inverter để phòng khi cúp điện. Mạch thì đã hoàn chỉnh mà nó chỉ lên tầm 70V thôi, mà nó kêu rít rít ấy. Các bác cao thủ có thể giúp em được ko ạ. Vì không có sẵn điện trở 1W nên em chơi luôn con 2W, không biết vì vậy mà có ảnh hưởng không. Và em xài con IC HCF4047 thay cho con CD4947. Xin các bác giúp em tí ạ. Thank các bác nhiều
                          Watt cho điện trở thì dùng để chỉ sức "chịu đựng" của trở đối với nhiệt tỏa ra.

Thí dụ: con trở 1W mà bác cho chạy 1A ở 1V ( = 1W) thì nó chịu được. Nếu chạy hơn như 2A ở 1v (= 2W) thì nó tỏa nhiệt không kịp và sẽ cháy.

Trường hợp của bác dùng hơn thì không sao hết.

Comment

Bac OpenDoor cho em hỏi tí nữa ạ, mình giải nhiệt cho D718 có cần phải lót cách điện ko ạ.

Comment

Mạch này mình nhìn giống như mạch bán ở chợ trời. dùng con 4047 tạo hai xung đảo nhau. sau đó đưa qua 2 con thuật toán trong LM358 để chống nhiễu (trở kháng vào của thuật toán là rẩt lớn) vì vậy theo mình nghĩ là mạch tạo xung chưa chính xác. và máy biến áp trở kháng vào lớn.

Comment

Về tác giả

Collapse

d&delectric Tìm hiểu thêm về d&delectric

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X