Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo tần số của inverter

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo tần số của inverter

Em vừa ráp xong mạch inverter nhưng không biết tần số của nó là bao nhiêu. Các bác cho em hỏi mình có thể dùng VOM để đo tần số được không ạ. Đồng hồ của em không có thang đo Hz. Thank các bác.

ko đo đc phải đồng hồ có đo tần số mới đo đc
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
      Em vừa ráp xong mạch inverter nhưng không biết tần số của nó là bao nhiêu. Các bác cho em hỏi mình có thể dùng VOM để đo tần số được không ạ. Đồng hồ của em không có thang đo Hz. Thank các bác.
      VOM không có thang đo Hz sao mà đo được bác.
      bác có thể dùng card âm thanh của PC với phàn mềm scope_140beta.exe là bác có thể đo vô tư và xem được dạng sóng nó nữa.

cong 1 cách nữa để tần số đạt 50Hz là bác mắc vào cái quạt bác bật lên và điều chỉnh tần số sao cho cái quạt chạy phù hợp với điện lưới và tiếng ù trong quạt nhỏ nhất là được.

chúc bác thành công.
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

cám ơn bác sang_dientu nhìu nha. Nhưng mình dùng phần mềm và đo như thế nào hả bác. Thank bác

Comment

Mạch bạn thiết kế có vr điều chỉnh RF ko vậy?

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
            cám ơn bác sang_dientu nhìu nha. Nhưng mình dùng phần mềm và đo như thế nào hả bác. Thank bác
            trước tiên bạn vào đây để tải phần mềm đó về
            Soundcard Scope

phân mềm đó nó giống y như cái osilocop vậy thôi.
            còn đưa tín hiệu vào thì bạn đưa tín hiệu vào cổng line in của audio

chú ý: tín hiệu đưa vào cổng line in phải nhỏ hơn 2V nha nếu lớn hơn sẽ cháy cack am thạnh đấy và có khi cháy PC luôn .
            email:

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
              trước tiên bạn vào đây để tải phần mềm đó về
              Soundcard Scope

phân mềm đó nó giống y như cái osilocop vậy thôi.
              còn đưa tín hiệu vào thì bạn đưa tín hiệu vào cổng line in của audio

chú ý: tín hiệu đưa vào cổng line in phải nhỏ hơn 2V nha nếu lớn hơn sẽ cháy cack am thạnh đấy và có khi cháy PC luôn .
              bác nói cụ thể hon được không.

Comment

Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
                bác nói cụ thể hon được không.
                Qúa cụ thể rồi đó bạn, nếu bạn ko rõ liên lạc yahoo với mình.
                email:

Comment

bác dùng để đo tần số cho mạch inverter dùng TL494 thì không được đâu,vì cái này max chỉ được có 20khz còn inverter dùng TL494 thì tần số trên 20khz,em đã thử đo rồi,chỉ thấy nháy nháy,tần số đo không được,khi giảm tần số xuống thấp thì xung hiện rõ và mới đo chính xác tần số được!bác có thể dùng mạch đo tần số dùng 89C2051 giá cho 1 mạch nếu bác tự làm khoảng 100k,đo đến MHZ
                  Để em tìm link cho
                  Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                  Keep moving forward...

Comment

ở đây đã có đủ layout,file hex,bác làm luôn là Ok thôi
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                      ở đây đã có đủ layout,file hex,bác làm luôn là Ok thôi
                      cảm ơn bác nhiều lắm.khi nào rãnh làm thử chơi,bác thiệt là nhiệt tình.ai cũng như bác thì tốt quá.hehe

Comment

hichic mạo hiểm wa lóng ngóng mà làm sai thi toi luôn cả pc roi

Comment

Đo tần số để làm gì ? Nếu chỉ để can chuẩn thì chỉ cần một cái đèn neon và một trở hay một cái bút điện là đủ .
                          Ta đấu chung dây mát của điện lưới và một dây nguồn từ IVT . Giữa dây nguồn còn lại của IVT và dây lửa của điện lưới ta lắp đèn neon nối tiếp với một R khoảng 330K tới 1M .
                          Bật ngốn IVT và cấp điện lưới vào . Nếu đèn neon nhấp nháy thì tần số của IVT sai so với điện lưới . Chỉnh lại tần số của IVT sao chi đèn neon sáng lập lờ với chu kỳ thấp hơn 1Hz là tần số của IVT suýt soát bằng tần số điện lưới . Không thể chính tuyệt đối tần số của IVT bằng với tần số điện lưới .
                          Có thể lắp một mạch để đo tần số bằng đồng hồ vạn năng sanwa như ở đây :
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ter-diy-61658/
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...dong-co-82060/
                          Chỉ có điều không ai khoái món này cho lắm .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

d&delectric Tìm hiểu thêm về d&delectric

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X