Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ dùm cách sử dụng triac BT134

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ dùm cách sử dụng triac BT134

mình muốn sử dụng con triac BT134 để điều khiển on-off các thiết bị điện nhưng con gặp rắc rối chỗ con triac này mong các bạn chỉ giúp mình cám ơn.nếu có luôn sơ đồ đã qua thực nghiệm thì càng tốt.
    _vì gấp quá không post được sơ đồ mong các bạn thông cảm nhưng ý của mình là:
    +có 1 mạch điều khiển mức logic [0]=0v,[1]=5vDC,Ngõ điều khiển này mình cho qua R=680 và nối vào gate của BT134-600D.T1 mình nối thẳng với lưới 220VAC.T2 mình đưa đến tải.
    +khi mạch điều khiển ở mức[1] thì BT134 hoạt động.nhưng khi đưa xuống mức[0] thì triac không tắt mà vẫn hoạt động.Có nghĩa là chỉ đk on thôi chứ không đk off được mong các ban giúp đỡ.cám ơn tất cả.

Bác thử sài thêm con điều khiển của nó như mấy con họ Moc bên chỗ www.ic-vn.net có bán đấy, có 2k thì phải. Mua về lắp đảm bảo chạy được ngay. hi hi. Chúc vui.

Comment

Vì em không có sơ đồ nên không thể phân tích chính xác. Nhưng với triac thì cái mức 0V điều khiển của em vẫn có thể kích mở triac theo 1 chiều ngược với khi mức 5V. Em thử dùng SCR sẽ thấy tắt.

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

em định post hình lên nhờ mấy anh phân tích lại dùm nhưng em chưa biết cách post 1 file hình như thế nào nhờ anh phanta chỉ hộ dùm em luôn cam ơn.

Comment

Đúng rồi, dùng TTL để điều khiển on-off AC bằng Triac thì nên dùng qua con MOC. Ví dụ, nguyên lý của mạch dùng con Moc như hình trên kìa. Còn truyền thống thì dùng SCR như bác Phan bảo. Không có cách nào tống trực tiếp TTL vào để on-off con Triac đâu. Tìm hiểu về linh kiện trước đi.

Nhân tiện đây góp ý một số bạn trẻ, nên hiểu về linh kiện trước khi dùng nó, đừng lắp bừa theo cảm tính, vừa tốn tiền bạc lại không thu được hiểu biết gì.

-----
          À post file hình thì bấm vào biểu tượng insert picture ở trên khung soạn thảo. Hoặc kẹp đường dẫn vào trong thẻ [IMG]. Ví dụ như cái hình ở trên là:
          Code:
          [IMG]hxxp://mysite.du.edu/~etuttle/electron/circ57.gif[/IMG]
          Last edited by opendoor2507; 01-02-2008, 12:18. Lý do: bổ sung cách up hình

Comment

Nguyên văn bởi leduytnt Xem bài viết
            em định post hình lên nhờ mấy anh phân tích lại dùm nhưng em chưa biết cách post 1 file hình như thế nào nhờ anh phanta chỉ hộ dùm em luôn cam ơn.
            Muốn tải 1 file từ máy thì chọn chế độ "Full reply" ấy kéo màn hình xuống, thấy cái nút "Tải file từ máy". Rồi làm theo hướng dẫn.

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nếu đầu nối với T1 là dây nóng thì phải nối dây nguội vào - nguồn dc là tắt mở tốt ngay,coi chừng bị giựt đó nếu xài MOC thì không cần phải nối dây điện lưới vào - nguồn dc an toàn hơn nhưng tốn thêm 10.000 nửa

Comment

Ừ phương pháp nối một trong 2 đường dây điện AC với GND của mạch TTL cũng có lý đấy.

Xem 2 ví dụ sau:
                1. Tham khảo tại đây. Caution!! High Voltage!! Do not touch any conductive parts of the circuit (Không được động tay vào các phần dẫn điện của mạch, Nguy hiểm vì nối với điện lưới).

2. Điều khiển pha AC dùng 2051 (cái mạch này hơi bị đỉnh của nó đấy). Tham khảo tại đây.
                Attached Files

Comment

Bổ sung thêm phát nữa, các bạn muốn dùng chip khả trình để điều khiển dòng AC thông qua Triac có thể tham khảo Appnote này của Microchip. Trình bầy rất dễ hiểu về nguyên tắc hoạt động của Triac và mạch điều khiển cũng rất hay.

Comment

kkkkkkkkkkkk

cho em hỏi mạch điều khiển ac bằng triac thì tải của nó cần có điều kiện gì để hoạt động.nếu tải là tải L,C thì có sự khác nhau không.
                    em mới đăng kí lần đầu tiên nên chưa biết nhiều kinh nghiệm,mong các bác giúp đỡ cho
                    Last edited by phandinhkim; 14-07-2009, 18:23.

Comment

Nguyên văn bởi phandinhkim Xem bài viết
                      cho em hỏi mạch điều khiển ac bằng triac thì tải của nó cần có điều kiện gì để hoạt động.nếu tải là tải L,C thì có sự khác nhau không.
                      em mới đăng kí lần đầu tiên nên chưa biết nhiều kinh nghiệm,mong các bác giúp đỡ cho
                      ko ảnh hưởng gì bạn ơi, mình có mò làm mấy cái ùi, (có cái pass dang nhập cũng quên h phải đăng ký lai này, hix)

Comment

Về tác giả

Collapse

leduytnt Tìm hiểu thêm về leduytnt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X