Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế biến áp xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

anh chị nào có mạch về thiết kế nguồn ổn áp xung thì post lên chỉ em làm vói,thank.

Comment

thế còn cuốn biến áp kích điện thì làm thế nào bạn ơi

Comment

Mạch ổn áp xung mọi người hãy tham khảo họ linh kiện Uc38xx (uc3844/3845). trong datasheet có hết.

Comment

Nguyên văn bởi cocacola_mta Xem bài viết
          Bạn cho mình hỏi là công thức tính số vòng dây cuộn sơ cấp như vậy là chính xac chưa.Mình có đọc được một tài liệu họ có công thức tính như sau:
          Np=(Lm*Iover*10^6)/(Bsat*Ae).Ỏ đây Iover là dòng đỉnh xung cao nhất.Ipk=70-80%Iover.
          Mà trong datasheet của lõi EC42 mình xem thì AL không bằng 145(nH/T2) nó lớn hơn 5000(nH/T2) .
          Có rất nhiều cách tính toán, tất cả chỉ là đưa kết quả về gần đúng đáp số, ngay cả nhận định Ipk = 70-80 % Iover của bạn cũng đã nói lên điều đó.

Lõi EC42 là một cách nói chỉ kích thước của lõi từ, ta có thể thay rất nhiều chất liệu ferrite khác nhau bên trong, từ đó mà có AL khác nhau.

Ví dụ :

Chất liệu lõi bột từ MPP có độ từ thẩm thấp từ 26-550 sẽ cho hệ số AL thấp, còn lõi ferrite có độ từ thẩm lớn hơn 900, thậm chí rất lớn như chất liệu W (15000) sẽ cho AL lớn.

Tóm lại là AL phụ thuộc vào chất liệu và sẽ khác nhau ngay cả có cùng kích thước.

Click image for larger version

Name:	AL.png
Views:	1
Size:	23.3 KB
ID:	1374782

Tài liệu Data Handbook Soft Ferrites and Accessories

Comment

có ai giúp mình với . mình có cái biến áp tổ ong 220vac > 12vdc (20,8 A ) mình vừa cắm điện thì ...đẹt... nổ đứt luôn đoạn mạch in . mình thay cặp 13009 vào thì hết đẹt nhưng áp ra ko có , đã kiểm tra các linh kiện khác ko thấy chết , chỉ còn mỗi con ic TL494 là mình ko biết coi làm sao và mình cũng đo thử nguồn cấp cho ic cũng ko có . anh em biết thì cho mình xin được chỉ giáo . mình cảm ơn trước

Comment

muốn bắt đầu tìm hiểu và thiết kế 1 nguồn xung đơn giản nhất ngõ ra +12v thôi , nên mua những gì đồng hồ đo cuộn cảm là đủ chưa ?....đang khát vọng cái này lắm mà ko ai có cũng chí hướng cùng làm hết 1 mình cô đơn thất vọng quá.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
                muốn bắt đầu tìm hiểu và thiết kế 1 nguồn xung đơn giản nhất ngõ ra +12v thôi , nên mua những gì đồng hồ đo cuộn cảm là đủ chưa ?....đang khát vọng cái này lắm mà ko ai có cũng chí hướng cùng làm hết 1 mình cô đơn thất vọng quá.
                Mình nghĩ nếu làm nguồn flyback thì có đồng hồ đo điện cảm thang uH là đủ dùng rồi, nếu không có điều kiện mua biến áp xung khe hở thì mua loại thường rồi mài trụ giữa, còn lại chỉ là tính toán thôi.

Comment

hôm nay được DTTH trả lời chỉ dẫn chắc về gom góp mua 1 con đồng hồ đo L quá. DTTH có thể hỗ trợ về việc công thức đựoc không công thức ở đầu chính xác đủ dùng tuơng đối không DTTH ?.thank DTTH.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
                    hôm nay được DTTH trả lời chỉ dẫn chắc về gom góp mua 1 con đồng hồ đo L quá. DTTH có thể hỗ trợ về việc công thức đựoc không công thức ở đầu chính xác đủ dùng tuơng đối không DTTH ?.thank DTTH.
                    Chào bạn,

Quả thực đồng hồ đo L khá đắt đối với một cá nhân, cũng phải tầm trên dưới 8 triệu, nếu làm nghề thì nên đầu tư vì còn đo nhiều thứ khác.

Bạn có thể dùng công thức như ở đầu, mình cũng tính toán như vậy thường xuyên, cho kết quả khá tốt.

Comment

thank DTTH

Comment

công thức của DTTH dùng lây ở đâu ra có thể gởi cho "ME" cái tài liệu không ? để lưu giữ mà dùng nữa .thank

Comment

công thức nào là cho mạch flyback như vợt muỗi phải không nhưng là giảm áp ?.

Comment

Mình nghĩ tài liệu này có thể giúp ích cho bạn trong thiết kế một biến áp xung co-ban-tinh-toan-bien-ap-xung

Comment

Hình như trong dtvn cũng có bạn cho sơ đồ tự làm máy đo điện cảm rồi. Sơ đồ mình down đây nàyClick image for larger version

Name:	So do may do L.gif
Views:	2
Size:	12.9 KB
ID:	1392851

Comment

anh DTTH cho em hỏi trị số Al của lõi ferit cao áp ti vi sony,lg,sam sung là bao nhiêu với?em cần tự mình tính toán cho cái máy biến áp hàn điện tử.em đang khoái cái này.anh giúp em nhé.bài viết của anh hay quá!khiến em càng khoái hơn khi tìm được cái gì đó.cám ơn anh nhiều...

Comment

Về tác giả

Collapse

heront Tìm hiểu thêm về heront

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X